Tâm sự, cảm nhận về thú chơi Chào mào!

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Inferboy, 1/11/10.

1. daklakmechaomao

daklakmechaomao Thành viên Mới

Ðề: Tâm sự, cảm nhận về thú chơi Chào mào!

trời ơi

các Bác chăm chim ghê quá, mình thì đơn giản hơn, do nhà rộng, nên có mái hiên.

6h30 đưa chim CM ra, hót in ỏi, chim rừng về, cũng hót theo...

mà chim rừng ghê quá, có hôm nó vào đá chim nhà, làm chim mình sợ chết khiếp.

6 h 30 đi làm về, đưa chim vào, mà chim rừng còn hót ngoài cây.

2. fallerstart

fallerstart Thành viên Mới

máy bác còn có time chăm chim
    e thì sáng sớm đem ra thay phân, thêm cám, xâu rồi treo ngoài vườn rồi đi học ko trễ. học đến chiều tối mới về chưa kịp thay đồ phãi xách chim vô. cà tuần chỉ tắm mỗi cn còn bt thì nó tắm li:):).
    Tuy khổ vậy mà chúng nó vẫn lữa bt, xách ra quán cafe với mấy bác thì vẫn chưỡi bt/:)

3. linhson090309

linhson090309 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên

Mình cũng bon tren tí.Em thì cũng chẳng có nhiều thời gian lắm
    6h dậy mở lồng cho 4 em CM các em vẫn đang ngủ say
    7h 2 vợ chồng đi công việc trưa về thì có 2 dọn sạch sẽ lồng của các em
    trưa đến treo chim bên ngoài(tâm trạng hoang mang lắm):-s
    cho đến chiều 5h cất chim vào đóng lồng đi ngủ.|-)
    Nói thật với các bác miền Bắc mình rét quá nuôi chim cũng khó khăn.nhất khoản tắm8-x

4. QuachDinhHa

QuachDinhHa Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Ở Đâu Còn Lâu Mới Nói. . . !

Các bác cưng chim cò quá đi.. . . E thì không có thời gian như các bác,

5. khuyen vang dep

khuyen vang dep Thành viên Mới

mình thì khác ngày nào cũng vây 6h30! tâp hop hêt các em mo áo môt tiêu dôi dúng thành hàng 1 2 em 2 em vào 2 lồng tam, mình phai thay giây và cọ lồng cho thúc an! ngày nào cũng phai mât hon môt tíeng cho tiêu dôi cua minh!!!!!!!!!!!!!choi cung met vai dan

6. Tu Binh

Tu Binh Kết nối đam mê

Việc chăm sóc cũng còn tùy thuộc vào công việc cảu mỗi người. Mình thì đi làm cả tuần nên là xách lên để ở cơ quan, Cn thì xách đi cafe dãi dượt thôi, 1 số con mộc thì để ở nhà vợ chăm cho...Ha2:D

7. dada88dn

dada88dn Thành viên Mới

bác có vợ chăm bổi thì nhất rồi, em thì bổi em thả hết lồng avi, đc cái trời thương em nào em nấy cũng xinh tươi :))

8. Tu Binh

Tu Binh Kết nối đam mê

Thế thì nhất chú rồi còn gì, a cũng đang định tính đợt tới làm cái avi e ah sau đó tách ra. Để đợt tới làm chuyến về quen trong đã xem có kiếm được nhiều k thì về làm:D

9. QuachDinhHa

QuachDinhHa Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Ở Đâu Còn Lâu Mới Nói. . . !

Ps TúBinh Bác nuoi chim mà được vợ chăm là nhất rồi ,ôi sao sướng thế nhỉ k bù cho e tí gì hết vợ e nó doa thả chim e đi mấy lần rồi

10. thunet123

thunet123 Thành Viên

Em thì thời gian rảnh rất là nhiều vì em làm kinh doanh tại nhà, nhà mở quán game ạ
    sáng 7h dậy vệ sinh cá nhân xong đi ăn sáng --> trà đá thuốc lào xong về mở quán là tầm 7h30, mở quán xong thì bật máy để đó chờ khách và trong khi đó mình mới bắt đầu treo chim ra ngoài, cho thêm thức ăn nước uống còn hoa quả mồi tươi có thì cho ăn ko có thì nhịn {chim nhà em dặt dẹo nó quen rồi ạ}
    Treo ra gồm 2 cm và 2 khuyên, xong rồi bắt đầu cãi nhau ầm ĩ như chợ vỡ, hót hét tầm gần trưa nóng mệt thì cho đi tắm.
    Chiều tối khi cơm nước xong xuôi thì đi dọn phân và vệ sinh lồng, che đậy treo ngoài sân cho mát.
    Đây là mùa hè ạ còn mùa đông thì sáng có thể treo ra muộn hơn và chiều đi ngủ sớm hơn nhưng vẫn treo ngoài sân {có mái hiên ạ} vì lí do cửa hàng chỉ có 1 tầng và gác xép, khách chơi game hút thuốc sợ ảnh hưởng đến chim nên chỉ khi nào khách về hết dọn quán thì mới cất vào.
    Còn cảm nhận về thú chơi chim thì em có cảm nhận như này ạ: vừa trông quán vừa làm việc vừa nghe chim hót --> tuyệt vời.
    Hôm nào rảnh alo cho mấy bạn trong làng chơi chim xách đến chơi vừa trà đá thuốc lào và nghe chim hót và vừa trông quán game---> cuộc sống thật thanh thản.
    Do em làm quán game ở nhà tuy thời gian ở nhà thì nhiều nhưng rất ít khi có thời gian xách chim đi chơi và chủ yếu các bạn xách chim tới chơi.
    Cám chào mào thì tự làm theo công thức của bác CADN
    Cám khuyên thúy tuấn 2
    Đúng là nuôi chim rèn tính kiên trì và từ khi có vài con chim mình cũng thấy môi trường làm việc nó đỡ nhạt nhẽo và lãng xẹt hơn.

11. chaomao526

chaomao526 Thành viên Mới

Em thì chẳng có thời gian nên không chăm được như các cụ với lại "chim mái" nhà em hay kêu quá nên không có nhiều thời gian chăm các em nó,
    - Sáng ngủ dậy kiểm tra xem có gì ăn không
    - Trưa làm về thì treo lồng ra ngoài một lúc
    - Chiều tối về cất vào nhạ
    Chim nhà em bổi nên chẳng hót nìu với lại nhát người nên huấn luyện e nó dần dần ah

12. Guliz

Guliz Thành viên Mới

tớ kể cho mà nghe này :
    sáng thì tớ ngủ tới 9h mới dzậy, lúc đấy con chim của tớ đã hót ing ỏi lên rồi ( vì tớ treo nó ở trong phòng tớ mà ) tớ bắt đầu treo ra cửa,sau khi ngắm nó 1 tẹo nó bắt đầu khởi động bằng vài tiếng kêu ,sau đó nó làm j thì tớ không biết vì tớ đi đánh răng rửa mặt.10h là tớ cho đi tắm, nhìn nó tắm tớ thích lắm. rỉa lông rỉa cánh rửa cả mỏ nữa chứ, đang tắm mà có con nào hót là nó cug phải kêu ầm lên mấy tiếng( hihi ) tới trưa là tớ phải cất ngay vào đăng sau không thì mấy thằng nghiên nó xin luôn..tới chiều thì tớ cho nó vào phòng khách và xem tivi cùng tớ tới tận 10h đêm mới đc ngủ ( hihi ) tớ chẳng hiểu nhưng tớ thấy hình như nó hiểu những j tớ nói. tớ cho nó ăn dưa hấu và bảo : ăn dưa hấu đi mà nó chẳng nhảy cứ nhìn miếng dưa của tớ. vui lắm nhưng đấy chỉ là chuyện của 2 tháng trước hjx vào một hôm tớ mải chơi mấy thằng nghiện nó hóa vàng mất chim yêu của tớ rồi. tớ buồn chẳng thiết nuôi nữa. nhưng giờ lại mới kiếm đc 1 em cug gần gần giống nó lên tâm trạng cũng tốt...

13. chaomaodn1

chaomaodn1 Thành viên Mới

em có nuôi một cặp chào mào đã hơn một mùa hai chú nuôi chung một lồng năm vừa rồi thì ko có đẻ nhưng năm nay lại lót ô và đẻ được 3 trứng vào ngày 2 thang 3 ấp được 12 ngay nhưng do thời tiếc lạnh nên ko nở chú chim mái lay hoay gắp trứng bỏ nhưng ko được nên chú nhét 3 trứng xuống dưới ổ 3 ngay sau thì nó đẻ thêm 3 trứng và hiện giờ đang ấp mấy ngày này trời lạnh ko biết ấp có nở ko xin các bác cho em xin y' kiến

14. cuongozo_hanoi

cuongozo_hanoi Thành viên Mới

SAO PHẢI KHỔ VẬY CÁC BÁC ?​

Em nhàn lắm...nhà chăm có 7-8 chú thôi mà...có gì đâu.
    6h30 dậy đưa con đi học.
    7h về cho chim ăn và treo chim ra hiên.
    7h30 đi làm.
    10h-> 11h30 đi làm về. Tắm cho chim, thay bố lồng, cho chim ăn.
    1h cất chim
    1h 30 đi làm.
    4h30 đi đón con.
    5h phủ áo lồng , cất chim....cho chim đi ngủ.
    1 tuần đi dợt chim 3 lần.
    Và......sáng hôm sau lại như vậy.
    Vợ mình có nói....chưa bao giờ anh tắm cho em....mà chim ngày nào cũng đươc anh tắm...kakakkakakak.

15. chaomao526

chaomao526 Thành viên Mới

5h30 sáng dậy tập dọn dẹp hộ chim mái, sau đó 6h mở lồng treo chim ra, ngồi thưởng thức em nó hót tí, để đó đi làm trưa về cho tắm táp tí, treo lên, đi làm tốt về ngắm tí rồi phủ áo lồng đi ngủ

16. lhphuttt

lhphuttt Thành viên Mới

sáng thì 5h30 mở áo lồng, em nó xẽ làm 1 hồi chòa hỏi chủ nhân của nó, thay nước, thay cám, 1dĩa hoa qua mới. treo em nó lên cho em nó ăn sáng, sau đó mình cũng làm 1 cốc chè nóng + 1 thuốc nghe em nó chào buổi sáng.
    7h hơn tý mang xe ra đi làm
    7h tối về ngó , ngắm ngía tý rồi cất vào nhà
    mình ko có đk nên toàn phải nhờ ng khác tắm cho em nó
    nhưng đc cái là mình ngủ dậy em nó chào, đi làm em nó tiễn , tối về em nó đón
    wit tìu wit........

17. chipu2009

chipu2009 Thành viên Mới

6h45'' dậy đi làm ,xuống tầng 1 nhìn lên góc tường ,xem 2 em CM ngủ dậy chưa ,chưa dậy để nguyên đó đi làm ,đến 8h45'' chốn cơ quan về nhà luôn,và cho 2 em CM ra hiên nhà,đút sâu cho 2 em CM ăn và cho cám đầy đủ vào cóng , treo 1 em lên cây khế trước nhà ,1em nữa cho xuống cây bưởi dưới vườn ,11h45'' cho 2 em CM đi tắm tiện thể quay vào ăn cơm,ăn cơm xong là 12h25'' quay ra làm vệ sinh lồng ,vệ sinh xong đuổi 2 em sang lồng nuôi ,cho 2 em ít chuối xong xuôi lại treo 2 em lên vị trí cũ, vào nhà ngủ 1 giấc đến 2h45'' lên cơ quan .6h45'' đi làm về cho 2 em CM vào nhà ,lấy áo lồng kéo khóa và lại cho 2 em lên góc tường .kết thúc 1 ngày tốt đẹp như mọi ngày*-:)*-:)*-:)

18. quychim

quychim Thành viên Mới

[nói đến thú chơi cm và khuyên] thì chắc bác nào cũng mường tượng có một tuổi thơ đẹp bên những gốc ổi ,gốc xoài, nhưng cây roi trĩu quả,bên là những gốc hồng xiêm nhung nhúc là quả trên cành,,,bên này từng đàn khuyên ríu rít ,bên kia những cặp cmao đang kêu râm ran ,dục nhau tìm những trái chín cây,của một buổi bình minh,và một ngày mới bắt đầu.nếu bác nào nhà có sân vườn ,chắc chắn đã được tận hưởng những .....

khoảng khắc đẹp của bminh phải ko các bác,,,em cũng bắt đầu một ngày mới là;6h30 mở cửa hàng[đt]
    xong ktra cám và mồi cho hai loại chim cưng để nghe trước đó là kh và cmao ,treo các chú ra cây ngoài mặt phố xong ,vs cá nhân cho mình.tự thưởng cho mình một cà fe, một thuốc lá,các bác t hông cảm cho 1 tật sấu là cf,thla nhé sau đấy nhâm nhi nghe khuyên líu,,,,chào mào quích trìu iu iu iu,các bác ạ,,,,,hơi miên man các cụ bỏ qua cho em nhá,,,hihihi/

19. ohmygod

ohmygod Thành viên Mới

sáng 6h30ph cho chim ăn. rùi đi làm.trưa về cho chim ăn cào cào và khướu tắm( 2 lần 1 tuần) chào mào, khuyên, chòe tự túc mà tắm hàng ngày bằng lon nước nhỏ trong lồng.....hết 1 ngày hehe

20. Dragonlgvn

Dragonlgvn Thành viên Mới

Không biết nhà các bác có mấy em mà cho tắm nhanh thế, nhà mình 7 em khi tắm kết hợp vệ sinh cũng mất tầm 1,5 tiếng, trưa đi làm ko về nên chủ yếu tắm vào buổi chiều, từ 5-6h30. Sáng phơi nắng

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé