Tản mạn về truyện một người mua họa mi chiến !

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi Lamlong888, 31/10/12.

1. Lamlong888

Lamlong888 Thành Viên

Hôm rồi có anh chàng đến hỏi mua mi chiến ... đi tận sapa sang chỗ mình ( 300km ) anh ta yêu cầu mi đẹp , chọi tốt , hót toàn diện ... sau 1 ngày phân trần mình vì quí anh ta không quản ngại đường xa xôi vất vả và rất kết em mi của mình , nên để lại chú mi yêu quí của mình cho ( do nể người quen giới thiệu sang ) mang chim đi rồi mình áy náy chả biết bao giờ mình có thể tìm được một chú toàn diện như em nó ( đầu vát trúc , mỏ búp đa , lông vàng tơi , mỏ vàng , chân cước , mắt thiết xa nhãn .... ) hót chiến đều chưa thua em nào ở thị trấn nhỏ bé của mình ... em vừa thay lông xong , tướng tá nhìn rất đẹp nhưng vì thời kì thay lông mình cho vợ em nó đi gửi , ... lan man quá quay trở lại với anh mua chim....
    Anh ấy xách chim đi rồi cả ngày mang đi kè lồng với tất cả nhưng em họa mi nào thấy ở thị trấn mình ( khoảng 20 em đấu đá được ) đều mĩ mãn cả , chỉ khi mua vịt ( theo anh ấy kể ) thì em nó ko xuống cầu mà mình vừa sang lồng hẹp hơn để anh ấy mang đi đường ... tối đến anh ấy mang chim đến trả muốn nhận lại tiền ... sao lúc đố tâm hồn mình nhẹ nhõm thế ... tuy rằng em nó có phần kém căng như hồi sáng , sự hoảng hốt có ( người mua chim ko biết gì về chim ) nhưng thấy nó như mình thấy đứa con mình khỏe mạnh vậy ...
    thời điểm này mình rất khó khăn về kinh tế ( mình làm về xd ) nhưng tiền ko mua được sự tiếc nuối ấy , mình nói với vợ may quá em ạ ....
    Họa mi cho mình thấy rõ hơn tiền không mua được nhiều điều .... mình cũng rất may mắn em nó đã về với mình , khỏe mạnh và sáng hôm sau em lại mang tiếng hót ra , cho xuống cửa vẫn đánh được 20" ....

2. ngocdy82

ngocdy82 Thành viên Mới

Ðề: Tản mạn về truyện một người mua họa mi chiến !

ANh nói đúng đấy, miềm đam mê, ko gì có thể thay thế dc. Mình đã gắn bó với nó thì ko thể dứt ra dc. Nó hụt hẫng như chia tay bạn gái vậy... em tuy chưa rành về họa mi, nhưng em thích tiếng hót của nó. Bây giờ em đang sở hữu 3 chú mi, toàn mi hót mộc cả ( hihi vì ko có xiền mua mi chiến mà) nhưng sẽ có 1 ngày em dành dum dc xiền sẽ đón về 1 em chiến nữa... em chỉ thích mi thôi....
    Cảm ơn những dòng tâm sự của bác... :)

3. Lamlong888

Lamlong888 Thành Viên

Uh , vui cũng có , buồn cũng có ,hồ hởi thất vọng , hãnh diện đủ cả như thế nhỏ riêng của những người đam mê họa mi thật sự

4. tiendung282

tiendung282 Thành Viên

LamLong888 ở lai châu ah?em ở Lào Cai.chim ở Lai Châu thấy nhiều chim hay lắm.em quen mới a ở Than Uyên,a Hùng trố và a Anh cu.nhờ mua em Mi có tố chất mà khó quá.mấy a bảo giờ bên đó cũng lắm Mi trung quốc lắm.chim rừng thì hiếm lắm.:(

Last edited by a moderator: 31/10/12
  5. chaomaobachtang

chaomaobachtang Thành viên Mới

qua đôi dòng tản mạn bạn,mình rất hiểu,bạn là người rất có tâm nuôi chim,mình cũng vậy thôi,mình khuyên bạn,lần sau nuôi được con chim hay chớ có bán[hoặc]cho ai quan niệm của mình là mất lộc đấy-thân

6. chaomaonghean

chaomaonghean Thành viên Mới

nói thật là đọc bài của bác em cảm động quá,con chim ấy nó quý chủ đó bác

7. backdeptrai

backdeptrai Thành viên Mới

em cũng đang bị như thế đây ... bắt 1 con về mất hết lửa ... chăm bẵm hơn cả chăm ng yêu ... sau 2 tháng lông lá đẹp và bắt đầu có tí lửa thì ông anh thân quen cứ gạ mua ... nể quá chả biết làm thế nào đành bán ... bán xong giờ cứ tiếc ngẩn ngơ ... chán thật :(
    số em đen chả đc như anh ... ông ấy mà đem trả lại như thế kia là ko bao giờ bán luôn

8. vuthangthuyad

vuthangthuyad Thành viên Mới

tui cũng có con mi; tui mất công tìm mãi mới đc, 1 hôm đi làm về thấy có máu dính ở nan lồng tìm mãi mới ra nguyên nhân, chắc nó bị mắc vào đâu đó gẫy nửa móng ngón chân út bên phải, tui liền bảo với mấy ng cũng chơi chim muốn bán.
    họ đến xem chim xong chém gió chán rùi trả tui 1,5Tr, lúc đó nó hót tui tiếc giọng hót của nó thui không bán nữa.
    giờ em thay lông xong rùi móng chân may sao lại mọc lại so với móng bên trái chỉ đc một tám một mười nhưng nhìn ko tinh ko phát hiện đc.
    Mỗi hôm trời mưa, buổi trưa em hót chuyện réo dắt tui nghĩ mình bán đi rùi thật là tiếc hj hj.
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    tui cũng có con mi; tui mất công tìm mãi mới đc, 1 hôm đi làm về thấy có máu dính ở nan lồng tìm mãi mới ra nguyên nhân, chắc nó bị mắc vào đâu đó gẫy nửa móng ngón chân út bên phải, tui liền bảo với mấy ng cũng chơi chim muốn bán.
    họ đến xem chim xong chém gió chán rùi trả tui 1,5Tr, lúc đó nó hót tui tiếc giọng hót của nó thui không bán nữa.
    giờ em thay lông xong rùi móng chân may sao lại mọc lại so với móng bên trái chỉ đc một tám một mười nhưng nhìn ko tinh ko phát hiện đc.
    Mỗi hôm trời mưa, buổi trưa em hót chuyện réo dắt tui nghĩ mình bán đi rùi thật là tiếc hj hj.

9. lequan0312

lequan0312 Thành viên Mới

bạn đúng là người mê chim thứ thiệt. mình cũng có 4 chú họa mi. nhiều người hỏi mua lắm nhưng nhất định mình không bán. coi nó như người thân, người bạn tri kỉ của mình vậy. tiền có thể mất, nhưng không thể mất đi tình thân, hay bạn bè. hehe

10. Lamlong888

Lamlong888 Thành Viên

Thời buổi khó khăn , cuộc sống nhiều điều bất mãn , đầu óc nhiều lúc đu đơ nhưng a e mình vẫn có họa mi là bạn ... nuôi họa mi là phải " bình tĩnh , kiên trì " đó cũng là cách chúng ta vượt qua mọi khó khăn
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Mình ở tận mường tè cơ . mình chỉ chơi chim địa phương mình thôi , có mấy anh bạn người mông bẫy chim nên dễ tìm chim địa phương , còn chim tàu thì bây giờ nhiều lắm bạn ạ , nếu mua mi tau nghe giọng hót , hình dáng là biết , mi tàu mang về chỉ căng khoảng 1 tuần ( do ăn cám công ) đa số mi sang được việt nam là mi thải loại , vỡ đòn . Chứ mình sang tận bên đó chơi rồi mi họ nuôi giỏi hơn chúng ta nhiều . người tàu rất thích mi việt nam , 1 con mi mộc ko biết đẹp xấu sang đó đổi được 1 em mi tàu thuần ( vỡ đòn hoặc đòn lỗi ko ra gì )

11. tiendung282

tiendung282 Thành Viên

Vâng bên trung quốc họ có lịch sử nuôi Mi lâu đời hơn việt nam nhiều.Mi trung quốc toàn Mi hay cả,nhưng con mang về việt nam thì toàn là loại hàng thải loại như bác nói.Chỗ bác giờ còn nhiều chim rừng không?giá 1 em mộc chiến tầm bao nhiêu 1 em thế bác?

12. Lamlong888

Lamlong888 Thành Viên

Mi rừng chỗ mình vẫn còn nhưng ko nhiều , 5-6 em thì lúc nào cũng gom được giá thì tùy từng em từ 500 > 1000 k mi mộc

13. tuanmitq

tuanmitq Thành viên Mới

Cái này thì bác nhầm to nhé bọn tầu chỉ chơi chim hót . Còn chọi nó phải gọi mình bằng sư phụ . Ở những sới hà giang . Tuyên quang lúc nào chẳng có mấy thằng tầu khựa săn chim chọi . Mặt nhẵn bóng cứ có giải là có mặt

14. Lamlong888

Lamlong888 Thành Viên

Theo mình tuanmitq nói chưa chuẩn , bên TQ họa mi bị săn bắt nhiều quá nên ko con mà đa số là mi công nghiệp , bạn chơi cũng biết lối đánh của mi công nghiệp độ quyết liệt và đòn lối không bằng mi rừng được , vì nhiều mi công nghiệp nên người tau đa số chơi mi hót vì mi có thể cải thiện giọng hót khi dãi dợt cho em nó , chứ nếu nói mi đá cách chăm hay phương pháp ta không bằng họ được . máu ăn thua và quyết liệt hơn dân ta , độ sát phạt cũng cao hơn . còn người ta sang săn mi chọi ở chỗ bạn có nghĩa là họ ko biết

15. nhaytumxuongao

nhaytumxuongao Thành viên Mới

thế bạn bán chú mi quý đó bao nhiêu ?????

16. tiendung282

tiendung282 Thành Viên

Đúng đấy.em ở trên lào cai.ngay sát trung quốc.bên họ nuôi chim chọi thì hay đừng hỏi.bác lên google mà xem mới clip các bác bên đó đánh thông lồng.chim đánh hay miễn bàn.Nghe mới cao thủ trên em nói ở Việt nam,chắc chỉ trên em mới có cái kiểu đánh thông lồng như bên họ,Do a Hải bọc dán du nhập về.Còn lại các vùng khác toàn oánh cửa,hay cửa công hết.nói có gì sai các bác bỏ qua,em còn trẻ người non dạ,các bác thông cảm

17. yêuchim

yêuchim Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Information Technology

Chúc mừng bác nhé, tôi chơi chim cũng như bác, ko bán bao giờ. Và với tôi con chim hay chỉ cần mình thick là được, mình yêu nó là được.
    Tôi khoái phong cách của bác đấy, mong có dịp giao lưu.

18. Lamlong888

Lamlong888 Thành Viên

Có dịp tới Mường Tè - Lai Châu qua nhà mình chơi , chè thuốc lúc nào cũng sẵn :D:D:D:D

19. yêuchim

yêuchim Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Information Technology

He he. Mình cũng hay lên lai châu mà, có thằng bạn chim ở phong thổ, hè rồi lên đó 1 chuyến mà phi vào gần sìn hồ mà giờ cũng ít chim rồi. Nói chung lai châu còn mi nhiều hơn lào cai, mà mi tàu giờ ở đó cũng có. quan trọng là có những người biết chọn thôi phải ko bạn. Mình xem mấy chú chim của bạn hót hay quá, vì minh chỉ chơi chim hót thôi.
    hân hạnh được giao lưu nếu có dịp xuống lào cai pm mình nhé.
    p/s: xin lỗi nếu xưng hô ko đúng nhé ( 1982)

20. chungnam012

chungnam012 Thành viên Mới

mình cũng mong có lần lên được mường tè. trước bọn bạn đi nhiều nhưng năm nay hàng hóa kém lên ít đi hơn.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé