Sưu tầm được hình ảnh 1 ca phẫu thuật chào mào chữa bệnh cắn lông

Thảo luận trong 'Sức Khỏe, dinh dưỡng' bắt đầu bởi ngoctuan, 27/5/15.

1. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Theo thông tin trên facebook cá nhân thì chủ nhân của những bức hình này cho biết là thời gian gần đây thấy chim có dấu hiệu cắn cánh mà không biết nguyên nhân.
    - sau khi bắt ra khám nghiệp thì thấy cánh chim thiếu một cong lông và khám kỹ hơn thì thấy chim bị gẫy một cọng lông cánh nhưng không rút được hết gốc lên chim bị ngứa mà sanh ra tất cắn lông cánh.

Do chu nhân của bức hình cũng có chút nghề lên đã quyết định phẫu thuật để rút phấn chân lông bị gãy vẫn còn nằm dưới da dể giúp cho chim mùa sau có thể ra lông lại bình thường và bỏ được tật tự cắn cánh.

- sau khoảng thời gian hì hục mổ xẽ thì cái chân lông cũng được lấy ra khỏi cơ thể chim.
    - Mình vẫn tiếp tục theo dõi xem sau khi chim đã được phẫu thuật thì có hết bị cắn lông và vết thương cũ sau này có thể moc lông mới hay không.

Bài viết mới
  2. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

cái này thường thôi bác trước em bẫy được con chào mào ai nuôi sẩy ra đầu nó toàn ké sưng to gấp đôi bình thường.em lấy con giao lam cái móc tai với cục bông ra mổ.nó bị ké khắp luôn từ đỉnh đầu sau gáy sung quanh mắt với mặt mỏ.em lấy giao lam rạch cục sưng ra phát máu tuôn ra lau máu đi em luồn móc tai vào cạo cạo ngoáy ngoáy luồn lách sung quanh chỗ sưng như nội soi ấy và móc ra cục ké to bằng hạt đậu xanh.làm được vài cục sung quanh mắt,má mỏ thấy ghê quá và chim đã yếu bỏ vào lồng vài hôm sau chổ đó khô em lại bắt ra làm thêm vài cục trên đỉng đầu.đầu nó u lên nhấp nhô như núi ếy cả đỉnh đầu phãi 4 5 cục gì đó lần mò thêm lần mổ thứ ba lại vài chổ quanh đầu nữa nghĩ là đã hết.vài ngày sau bắt ra xem lành chưa thấy cái chổ sau ót nó chỗ cái gáy ấy thấy vẫn to to mà sao đầu nó không tròn kì lạ.lấy đồ nghề ra sát trùng làm thêm phi vụ cuối cùng rạch một đường to chừng 1cm banh ra thấy trắng trắng ở trong móc vào cạo thấy cứng cứng mà không lấy được gì.luồn móc sâu tút vào trong ngoáy điên đảo chim đau không dẫy được luôn.mấy bác biết gì không em móc ra được cục ké to hơn hạt đậu đen xíu đó các bác ạ.nhưng nó dính theo sợi dây j đó giai lắm thế là bứt một phát cái phựt cũng ra em nghĩ là chân của hạt ké chứ mạch máu nó chết rồi.bôi tí âmpicilin vào cho lai vào lồng nữa tháng sau nó lành lai rồi mọc lông lên mào đinh cao đẹp nhưng lông sấu quá.cho thằng cu nhóc kia về nuôi được hai tháng nó sổ giọng đấu hay phết cũng hhơi tiếc.tháng thp tư nó chết mất em không biết nguyên nhân.toàn bộ lời em nói là thật đó em đã phải mỗ cho nó mấy lần các bác mà nhìn cái đầu nó chắc sỉu luôn.em mà có nữa lời gian dối hay bốc phét tí nào con chim của em sẽ chết.mấy bác không tin thì em thề rồi đó

ngoctuan thích bài này.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé