sự khác biệt

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Jomeo_, 3/3/12.

1. Jomeo_

Jomeo_ Thành viên Mới

chào toàn thể ae diễn đàn. e la member mới trên diễn đàn mình quê gốc ở hải dương hiện đang là sinh viên trên hn..vừa dồi em có dịp ghé qua chợ chim hoàng hoa thám và cũng lang thang một số nới nhưng em thấy ae trên này (hn) có phong cách chơi chapf mào rất khác với quê em..vấn đề này cũng khó nói....
    -quê em(ngay bản thân em): chào mào mộc không nghe đc tiếng thì không nuôi, không đc kép 6 cũng không nuôi.ít nhất cũng phải là kép 5 đảo đổi tốt
    -ở hn: quan tâm nhiều đến bẻ bề ngoài..đặc biệt em thấy 1 số bác rất rảnh, nuôi con chào mào 6 tháng mà mới đc có kép 3,4
    -quê em: như hôm nay 3/3/2012 em mới mua 1 con chào mào 6 tháng lồng giọng chuông kép 6 ra dàn.. đảo đổi không phải nghĩ mỗi tội cụt lông đuôi (đang ra) giá 500k, nếu là chim mộc mới bẫy đc chuẩn chỉ nghe đấu chưa ăn cám thì khoảng 200k trở lên tùy hay dở.
    -trên hn: giá cả lung tung..cứ tách lồng ra là giá trên trời mà hót hít thì chán
    -quê em: lồng chim đắt
    -trên hn: lồng chim rẻ
    trên đây là vài sự khác biệt theo cảm nhận của bản thân mong các bác chỉ giáo.. có dịp mang chim len hn sẽ giao lưu với các bác ạ
    à trong năm vừa rồi thằng anh họ em có mua đc 1 con chim chào mào quái tướng, toàn thân lông trắng tinh, má đỏ. mắt đỏ mỏ hồng hồng nhưng chim vẫn phải đút đang tập bổ nó mua có 400k( của 1 ông chăn bò bắt đc tổ 3 con thì 1 con như thế) sau khi mua đc 30 phút nó bán lại với giá 6tr theo các bác thế có ngu không? nó bán song mới bảo em..bực hết cả mình

Last edited by a moderator: 3/3/12
  2. Jomeo_

Jomeo_ Thành viên Mới

Ðề: sự khác biệt

có vẻ như không ai có ý kiến gì?

3. viet123456789

viet123456789 Thành viên Mới

cái này cũng tùy bạn ak...ở quê thì khác..thành phố họ khác bác ak..........

4. Chym_koi

Chym_koi Thành viên Mới

Quê là quê...mà phố là phố....

5. Jomeo_

Jomeo_ Thành viên Mới

thì thế em mới nói là có sự khác biệt...

6. Jomeo_

Jomeo_ Thành viên Mới

bác ở chỗ nào hd..em ở cẩm giàng bác ah..cũng mới tập tọe chơi bác à..chưa có kinh nghiệm lắm..vẫn còn phải học hổi nhiều..có dịp ae mình giao lưu bác nhé

7. Tu Binh

Tu Binh Kết nối đam mê

Nếu chủ thớt nói vậy thì mình cũng chỉ biết góp ý "Vực thẳm so với trời cao" mà thôi:D

8. Jomeo_

Jomeo_ Thành viên Mới

em không hiểu ý bác..nói như trên chắc quê em là trời cao còn hn là vực thẳm ạ..hay như thế nào ạ..có gì không phải bác bỏ qua

9. Chymdaivanly

Chymdaivanly Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Giảng viên

ở quê thì sẵn chim, các bác có thể đi bẫy dc và chọn những con hay để nuôi, còn ở HN thì lấy đâu ra chim mà bẫy , họa chăng chỉ có vài con lẻ bẫy dc trên mái nhà. nên ở HN ng thích nuôi chim cho co tiếng hot vui của vui nhà thi chọn con mã dẹp dc thêm hot hay nữa thì quá tuyệt vơi, còn về anh em chơi chim chuyên nghiệp thì dan chơi Hn ko phải nghĩ rồi.Vấn đề lồng chim trên ấy rẻ là vì lồng trên này bán chạy, nhiều ng chơi nên giá thành nó rẻ, còn ở quê bác bán cái dc cái ko nên nó đắt. Với lại nhưng con chim hay và đọc ở trên này thì giá nó trên trời là đứng rồi, chứ ng ko am hiểu chim mới bán chào mào bạch 400k ^^! một vài nhân xét nhỏ anh em chém nhẹ nhẹ chút nha

10. be0yb

be0yb Thành viên Mới

mỗi nơi có một cách chơi mỗi vùng có một kiểu chơi. hehe chơi ở đâu thì thích nghi ở đó bạn ah.

11. tungcoi

tungcoi Thành viên Mới

bác đã nói nvay...bác giúp a e ở trên Hn mua 1 con chm hay và rẻ.a e ở Hn giúp bác mua 1 chiếc lồng đẹp và giá vừa phải

12. dkd_8x

dkd_8x Thành Viên

bác nói nghe hấp dẫn quá.... chỗ bạn chào mào bổi kép 5 kép 6 giá bao nhiêu thế??? em cũng ở HD nếu mà đc giá em đặt bác mấy con nhé!!! mua xong sẽ có quà cho bác hjhj

13. HoHoHa

HoHoHa Thành Viên

Thế này nhé! Những chú chào mào nổ đơn âm đc 3-4 tiếng mà bạn mới thấy có thể là ở hàng chim hoặc của số ít người mới chơi, họ cần fải nuôi thử rùi chọn lọc thì mới có kinh nghiệm đc. Còn rất nhiều cao thủ có chim hay nhưng k fải ai cũng nhà mặt đường mặt ngõ để bạn tận thấy nghe giọng cả.
    Về lồng chim thì quê bạn đắt hơn cũng phải vì HD cách HN tầm 80km trong khi HN cách Vác ko xa. Lồng miền trong cũng trung chuyển về HN rùi mới đến các tỉnh lân cận thì ắt giá phải nhỉnh hơn vì phí Ship mà.
    Hê hê rất dễ hiểu phải ko bạn ?

14. *Cazo*

*Cazo* Thành viên Mới

Lồng rẻ thì chỉ có hàng chợ . Còn đã chơi sành và mang đi chỗ này chỗ khác dượt chim thì lồng cũng chẳng rẻ đâu .
    - Chim mộc mà nổ đc 5-6 âm thì con đấy xếp vào top ten đc đấy , với lại bạn xem chim ở trên chợ chim HHT thì đa phần là chim bẫy lưới lên cũng ko hay là bt vì mình ở HN nhưng cũng chả bao giờ chọn đc con nào ở đấy .
    - Lồng thì giá cũng chẳng cố định , ví dụ có thể ở quán này nói giá 200k/1 cái lồng nhưng đi 1 đoạn hỏi 1 mẫu lồng y hệt ko khác điểm gì người ta lại bảo 250k/1 hoặc có khi 280k/1 .
    Chuyện đắt rẻ thì còn tùy xem cách chơi và cảm nhận có hợp lý với mình hay ko mà thôi vì thực tế giá chim ko ai đánh giá cụ thể chính xác cho nó đc .

15. dungnguyen29681

dungnguyen29681 Thành Viên

Con mộc đổ 5-6 tiếng của bạn mà mang lên hà nội chắc nó cũng phải im lặng đến 2 tuần, hoặc chỉ kêu 2-3 tiếng thôi. Ở quê cả huyện mới có vài người chơi chim đem đi cho người ta còn mắng cho ấy chứ nên bán ít người mua =====> giá rẻ. Ở Hà nội thì khác

16. Jomeo_

Jomeo_ Thành viên Mới

tầm khoảng 4-500 bác ạ nhưng đấy chỉ là chim mộc hoặc mộc dở thôi..bây giờ thì đắt chứ như cuối năm ngoái thì có 200-300 thôi ạ..em cũng không thường xuyên ở nhà muốn mua toàn bảo ông anh mua hộ..bác thích thì xuống em..em kỉ niệm 1 con.(chim chính tay em bẫy)

17. Jomeo_

Jomeo_ Thành viên Mới

mộc đc như thế bác còn đòi hổi thế nào nữa ạ...ở quê ít người nuôi chim thật nhưng không ít như bác nghĩ đâu..

18. Jomeo_

Jomeo_ Thành viên Mới

em vẫn là sinh viên hơn nữa cũng không có nhiều thời gian về nhà thỉnh thoăng về bẫy đc con chim hay thì để nuôi chứ buôn bán gì đâu ạ..hôm 10/3 có ông bạn đánh chim bằng lưới tàng hình đc 1 con cm trắng muốt..bạch tạng đấy ạ..ông gọi cả xóm xang xem chim sợ không giám ăn..về sau bán cho 1 ông trên Như Quỳnh mang về thấy bảo bị chết..phí quá..bán có 2tr6

19. liulo

liulo Thành viên Mới

Mình xin góp ý tý.
    ở HN phong trào đang lên cao, nhiều người chơi chim theo thú vui hoặc sở thích chứ chơi sâu 1 tí rồi trả ai ra chợ chọc chim cả, đơn giản mùa chim non bán ko hết nuôi đến má đỏ quích qiu là trôi, rất ít quán bán bổi ngon lành,mà con nào hay thì lại bị tật lỗi như lộn ngoái mới ra đấy
    ở quê ít phục vụ chim cò, còn lo công việc nhiều nên ít thú chơi đương nhiên lồng về đấy sẽ đắt vì ko có cạnh tranh
    còn thật sự e chưa thấy con nào dưới 1 năm lồng mà ra kép chuẩn cả
    chỗ e thì tính là âm đầu ít nhất là 4 âm thì mới gọi là ra giọng- giọng nối liền kề sau ít nhất 3 âm mới tính là kép 2,chắc chỗ bác vd như chim hót 7 âm tính là kép 7
    còn âm đầu mà ra 2-3 âm là giọng gọi
    đêm hôm ko ngủ lọ mọ chém linh tinh
    có gì sai các bác chém thẳng

20. hocvienchaomao

hocvienchaomao Thành viên Mới

chào toàn thể ae diễn đàn. e la member mới trên diễn đàn mình quê gốc ở hải dương hiện đang là sinh viên trên hn..vừa dồi em có dịp ghé qua chợ chim hoàng hoa thám và cũng lang thang một số nới nhưng em thấy ae trên này (hn) có phong cách chơi chapf mào rất khác với quê em..vấn đề này cũng khó nói....
    -quê em(ngay bản thân em): chào mào mộc không nghe đc tiếng thì không nuôi, không đc kép 6 cũng không nuôi.ít nhất cũng phải là kép 5 đảo đổi tốt
    -ở hn: quan tâm nhiều đến bẻ bề ngoài..đặc biệt em thấy 1 số bác rất rảnh, nuôi con chào mào 6 tháng mà mới đc có kép 3,4
    -quê em: như hôm nay 3/3/2012 em mới mua 1 con chào mào 6 tháng lồng giọng chuông kép 6 ra dàn.. đảo đổi không phải nghĩ mỗi tội cụt lông đuôi (đang ra) giá 500k, nếu là chim mộc mới bẫy đc chuẩn chỉ nghe đấu chưa ăn cám thì khoảng 200k trở lên tùy hay dở.
    -trên hn: giá cả lung tung..cứ tách lồng ra là giá trên trời mà hót hít thì chán
    -quê em: lồng chim đắt
    -trên hn: lồng chim rẻ
    trên đây là vài sự khác biệt theo cảm nhận của bản thân mong các bác chỉ giáo.. có dịp mang chim len hn sẽ giao lưu với các bác ạ
    à trong năm vừa rồi thằng anh họ em có mua đc 1 con chim chào mào quái tướng, toàn thân lông trắng tinh, má đỏ. mắt đỏ mỏ hồng hồng nhưng chim vẫn phải đút đang tập bổ nó mua có 400k( của 1 ông chăn bò bắt đc tổ 3 con thì 1 con như thế) sau khi mua đc 30 phút nó bán lại với giá 6tr theo các bác thế có ngu không? nó bán song mới bảo em..bực hết cả mình

thay đổi nội dung bởi: Jomeo_, 03-03-2012 lúc 08:21 PM
    Nếu chủ thớt nói vậy thì mình cũng chỉ biết góp ý "Vực thẳm so với trời cao" mà thôi

Mr: Tú Bình 0974001984
    Hội chim Việt Trì - Phú Thọ

09-03-2012, 08:25 PM
    thưa với chủ thớt là nói chim mộc nổ kép 5 k 6 là nông dân rồi.đến chim chơi dàn còn chưa con nào ra dc. kép 5-6.nói là 5-6 âm .và chim môc thì chỉ hót trộm nên ở hà nội ko cần nghe hót vẫn bắt dc. chim hay.nói về đắt rẻ thi đừng so sánh nói chung nếu biết mua thì ở hn tiền nào của đấy.
    nói về trình thì hãy nghe các tiền bối bảo.
    chủ thớt bao giờ chọn đc.và sở hữu đc. những con chim mà ai cũng hỏi mua ý .mà đi mua thi mua dc. rẻ mà bắt dc. toàn chim hay .
    nói chung là còn nhiều nhiều thứ lắm môn này cứ học đi.mà ko học cấp tốc đưỏc .mà học nhanh phải mất học phí.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé