sở thích chọn họa mi của mình, ai có chung ý kiến thì xây dựng nhé

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi thenguyenma, 22/9/13.

1. thenguyenma

thenguyenma Thành viên Mới

mình nuôi họa mi tới nay cũng được 3 năm rồi, qua tay cũng nhiều con, mình rút ra kinh nghiệm chọn họa mi như thế này mọi người cho ý kiến:Chọn lông: chọn họa mi lông bản rộng tơi mỏng ôm sát thân, không bết vào nhau, hoa đầu nhỏ và không đậm, hoa cổ không dài hơi đậm 1 chút, màu lông nên chọn màu vàng(màu lông sáng). mình nghĩ lông như vậy 1 phần thế hiện là mi đã có tuổi rừng.
    Râu: đen, dài và hướng thẳng theo mỏ.
    Họa: thẳng, nhỏ đều
    Mắt: mắt lồi méo hạt chanh, lam mắt rộng, không có chỉ mì, màu mắt mình hay chọn là màu xanh nõn chuối hoắc màu long nhãn.
    Đầu: phẳng so với gốc mỏ tạo thành 1 đường thẳng, giữa cổ và thân không có điểm lồi lên như gáy lợn, tảng phải rộng.
    Thân: dài, kết hợp với các bộ phận khác thành dáng ngũ trường.
    Chân: to cao, khô và đấm phải to, chân cước và cũng không có đốm nào lẫn vào.
    Đuôi: dầy, lông bản rộng nhưng không quá ngắn hay quá dài so với thân.
    Mỏ: gốc mỏ to, mình chọn mỏ ngà hoặc mỏ vàng.
    Mình chọn như vậy nhưng kinh nghiệm thuần mi hơi kém mọi người góp ý nhá. Hiện tại ở nhà có 2 con đều đạt tiêu chuẩn như thế này, 1 con thuần nhưng của ông gửi bán(tiếc quá không có tiền mua), 1 em mộc của mình hót đấu lại ầm ầm nhưng nhát quá, giọng em mộc thì chỉ có em ấy đi làm giáo viên dạy các em khác thôi. :D :D :D

2. thocgao

thocgao Thành viên Mới

Ðề: sở thích chọn họa mi của mình, ai có chung ý kiến thì xây dựng nhé

Chung ý kiến với bác ở các điểm:

Mắt lồi méo, lam mắt rộng

Đầu với mỏ gần thành 1 đường thằng (giống đầu xà), ko có gáy lợn.

Lông tơi, sáng màu, ôm sát thân, hoa đầu nhỏ.

3. tuanhuyen278

tuanhuyen278 Thành viên Mới

cùng chung ý kiến của bạn. những cái j bạn nói cho 1 HM, nhưng mấu chốt quan trọng vẫn là cái tố chất, bản lĩnh của 1 em HM nhìn bề ngoài không thể biết được em nó được cứ phải treo cạnh 1 em khủng xem thái độ của nó thế nào sau đó đến giọng hót có vang và đanh hay không, cộng với thái độ lồi lỗm khi gặp hoặc nghe em thuần hót. Nói tóm lại là các bạn chọn em HM cứ treo nên giàn tầm 3 đến 4 em mà thấy ngân cổ nên hót bung cánh xòe đít là lấy khỏi phải nghĩ. không cần để ý đến tướng tá (những em này thường là 2 đến 4 triệu). thân

p/s nếu là 1 em mi hót gặp 1 em khác là phải bung cánh hót lại vài câu ( nếu còn đủ lửa không bị yếu chim, nếu mà chim yếu kè lồng là xu đầu luôn.) con với chim chọi xuống của công phá cửa luôn không bung cánh không hót lại mà cứ đứng của công đợi đối thủ đến.

Last edited by a moderator: 22/9/13
  4. binh_82

binh_82 Thành Viên

mi thuộc hót thì mình chỉ cần

1 củ to ,mình củ đậu lá vả
    2 chơi giàn (bắt chim ngay tại giàn )
    3 họa mắt dấu ngã (dữ chim )
    4 ngũ trường (tất cả dài) ngũ đoản (tất cả ngắn )
    5 BẠCH TẠNG tố chất ( hiếm )

Chim chọi thì

1 củ to ,đuôi ngắn
    2 Nhanh ăn mái
    3 Ngũ trường
    4 bàn khóa to ,đầu bằng
    5 họa mắt dấu ngã
    6 bắt về chơi luôn ,đã từng đấu võ và có tiếng tăm

CẢ 2 LOẠI ĐẦU NÓI KHÔNG VỚI NGOÁI LỘN VÀ TẬT LỖI

Last edited by a moderator: 22/9/13
  5. thenguyenma

mình thấy chim đã chọn được những đặc điểm trên rồi chỉ còn chờ nước nuôi thôi, có nhiều con tuy bt nhưng còn lửa rừng nên khi mới về vẫn thể hiện giọng hót nhiều người nghĩ là tố chất. quan trọng là khi con chim đã thuần rồi mới thể hiện hết tố chất được, hình thức rất quan trọng, nhiều con do chủ cũ chăm sóc không tốt nên không căng tưởng là chim không có tố chất nhưng khi được chăm sóc đầy đủ thì lại là 1 chú chim rất hay. như con mi thuần ở nhà mình hiện tại chẳng hạn, chủ cũ cũng biết là 1 con chim đẹp có tố chất nhưng chăm sóc kém nuôi quanh năm thay lông, không cho tắm, về nhà mình 3 hôm thôi được gần gũi với chân dài với cho tắm chuyển loại cám thấy hót rất tốt, mang vào với mấy bác ở bản mông, thích quá cứ đòi mua nhưng lại trả rẻ :p. mình thì chỉ thích ngũ trường, thường thì bền chim hơn, dáng đứng đẹp hơn, bóng bộ cũng thường to hơn.
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    mình cũng nghĩ là có những chú chim ẩn tướng nhưng để chon hình thức thì mình chọn như vậy, chăm sóc tốt chắc chim sẽ không phụ công
    về phần chim chọi theo mình nghĩ cũng có con trầm tính nên không búng cánh khi ghép đá, nhưng cũng có con vẫn búng vì khi mở lồng thường là búng mái và thăm dò nữa, nhưng mi chọi thì dứt khoát là phải xuống cầu rồi, mi chọi thì nên chọn ngũ đoản và ngũ trường còn các hình thức khác không nên chọn(trừ số ít ẩn tướng đã qua kiểm nghiệm), mỏ to dài, khóa tốt, bộ to kể cả khi hót cũng có thái độ vênh mặt lên.

6. tuanmitq

tuanmitq Thành viên Mới

Chọn được con chim đủ tiêu chuẩn như bạn thì quá ngon rồi còn gì .

7. thenguyenma

thank bạn đã quan tâm. đúng là ngon, ở nhà có 2 con thì 1 con thuần của ông anh gửi bán, 1 con của mình, có $ thì mua lại nhưng mà lại k có đành chăm em mộc già, được tầm 6 tháng lồng rồi mà vẫn nhảy như ma làm nhưng kè mái thì lại đứng búng dù người có ở cạnh, đấu hót lại em thuần ầm ầm, thỉnh thoảng có con đẹp nhưng mà khó nuôi, hôm trc thanh lý 1 em già rừng dính tật ngoái lộn, nhưng dáng dấp bóng bộ thì quá đẹp. hôm nay đang mùa thay lông đem ra hót chơi vẫn phang nhiệt tình làm ông hàng xóm cứ ước với chả ao(mình còn ước con thuần đó sở hữu của mình) :D

8. thocgao

thocgao Thành viên Mới

Nếu chỉ được chọn 2 tiêu chuẩn cho mi hót thì theo các bác là tiêu chuẩn gì?

9. haihoang999

haihoang999 Thương gia

bác nào chọn được em mi như chủ thớt chắc chắn sẽ hốt tiền :D

10. zidan

zidan Thành viên Mới

quá khó để tìm được 1 con HM như vậy, rồi cá khái niệm dài là thế nào? có gì để so sánh, người thì bảo dài, khủng ... với mình thì vẫn chưa dài, chưa khủng ....

11. thenguyenma

mình thấy không khó tìm, chỉ là giá thì hơi cao thôi, còn dài hay ngắn chắc bạn cũng nghĩ là tương đối thôi, chứ núi này cao còn có núi khác cáo hơn, thế mới gọi là kinh nghiệm mà so sánh coffee
    hehe, chuẩn bác nhờ, nhưng mà có những con mi như thế nên mới nói chứ đâu phải ảo đâu
    mình nghĩ nêu loại tiêu chuẩn thì chỉ là do đặt nên thôi, có người nói chọn mỏ, đầu, lông, khóa...Nhưng theo mình k nên đặt ra mấy tiêu chuẩn cả. Nếu chọn mi hót thì cũng giống chọn mi chọi thôi, chỉ một số đặc điểm khác như không cần quan tâm đến khóa phải to, hay như mi chọi cần mỏ dầy, gốc mỏ to thì mi hót lại cần mỏ mỏng, và thường là mỏ đinh thì hay hơn. Một đặc điểm về mi hót nữa là màu con chim càng sáng thì càng dễ hót, ví như mỏ vàng, chân vàng, lông vàng hoặc lông đỏ(loại này họa thường cực trắng), mi chân cao thì dáng hót sẽ đẹp nhưng khó thuần hơn mi chân ngắn. mắt méo thì dễ chơi, lì hơn mắt tròn, những con mắt tròn lại có ưu điểm là con chim thường nhanh nhẹn hơn(hì hì nhưng lại khó thuần hơn nữa).
    đấy là mình chỉ ra những điểm để chọn con mi dễ chơi hót chứ nhiều con không như thế vẫn hót rất tốt, nuôi lâu có kinh nghiệm nên chọn tổng thể chứ không nên đặt nặng 1 mặt nào, có con được phần này lại k đc phần kia. mình lập topic này chỉ nói lên sở thích chọn mi của mình chứ thực tế có những người chọn theo cách khác. thân

12. dinhductao

dinhductao Thành Viên

Mình cũng có 1 em HM mỏ vàng, chân vàng, lông vàng, mắt cũng vàng. Dáng người thuôn nhỏ. Mau mỏ và nhiều giọng lắm mặc dù nhìn bề ngoài có vẻ non chim và đang thay lông, lưng bị trụi lông nhìn thấy cả thịt, đang ra lông ống. Mới mua nhưng đã khá đứng lồng, xách lồng không nhảy. Nhưng mình để ý thái độ thì thấy xùy mái thì hót ngay nhưng bật file tiếng chim trống lại không thấy bật lại, chỉ nhảy nhảy thôi. Các bạn cho ý kiến!

13. nguyentuantukt

nguyentuantukt Thành Viên

Bác chọn được như vậy thì khác gì seach google có nhiều cao thủ đã chỉ dẫn, vấn đề là thực tế khi đi mua chim chỉ được 70% yêu cầu của mình thôi

14. alonehellboy

alonehellboy Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    tự do

mỗi ng 1 ý thích, up cho chim đẹp của chủ thớt

15. huytom1o2

huytom1o2 Thành viên Mới

Xin lạc chủ đề chút. Vì e đọc.bài làm cám mi hót của Bác bên arawoa thấy hay nên làm theo.nhưng cho e hỏi là nếu làm như vậy có Cần cho chim ăn thêm nhiều mồi tươi k ạ.sr vn băng đt nên k copy dc link bên arawoa sang đây.monh Bác trả lời sớm ạ

16. thenguyenma

chắc trên google cũng có, thì mình cũng học hỏi tất cả và tổng hợp lại theo sở thích màKiểu mi mà mình thích đây http://www.youtube.com/watch?v=RAr5K5lZHFE&feature=share

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé