Sao em bỏ ra đi, anh nào có....

Thảo luận trong 'Sức khỏe và dinh dưỡng cho họa mi' bắt đầu bởi kelanhlung269, 22/11/15.

1. kelanhlung269

kelanhlung269 Thành Viên Tích Cực

Chào anh em trên diễn đàn. em có 1 việc muốn hỏi các cao thủ, các bác có kinh nghiệm chẩn đoán giúp em.
    Em mua 1 em mi thuộc 1 năm lồng, đang ăm cám ba vì hót ok, đang thay lông. về với em được 2 tuần ăn luôn cám lã hoà vỏ bạc, mọi thứ vẫn ok chỉ thay lông và hót ít, em này khá lười tắm, chủ cũ bảo vậy và em cũng thấy thế. 1 tuần ăn 4 bữa dế mỗi bữa khoảng 8-10 chú. thay phân 2 ngày 1 lần. quan sát thấy thỉnh thoảng phân trắng và 1 ít màu xanh lá cây nhưng mọi thứ vẫn ok. ngày qua em thay nước thấy em ý yếu nằm bệt mà giấy lót cưt thấy cắn nát( vẫn có nước và cám nhé). sau đó chân run không lết được em có hỏi 1 cao thủ bảo có thể trúng gió thử vẩy dầu gió áo lồng và mở hé lồng, vẩy xong em ý đập cánh loạn xạ vẫn nằm bệt và co giật rồi trút hơi thở cuối. hic. em là gà mới nuôi mi không bít như nào. các bác có thể cho em bít em ý bị bệnh gì không và sau gặp như vậy thì chữa như nào( à chế độ ăn như này em có 1 em mi nữa ăn ko sao cả, 2 em đều để ngoài ban công hướng tây nam, trùm kín áo cả ngày trừ khi ăn và tắm).
    trân trọng cảm ơn các bác và cảm ơn các bác nhiều!

2. chích chòe than86

chích chòe than86 King Nothing..!!!

Cám của bạn tôi ko biết loại đó nên ko dám đề cập nhưng chuyện chim phá bố lồng cắn giấy lót có thể do chim thiếu chất bị bức chim nên vậy có những con còn phá vĩ cắn lông. Chim đã nuôi 1 năm lồng mà ăn uống vậy e chim của bạn đã bị đường ruột do nước ko thay thường xuyên. Chim bị gió thường sẽ xù lông và trông như gà rù nếu ko bị như vậy bạn vẩy dầu gió = giết chim. Theo phỏng đoán của mình chim bạn bị đi ỉa do nước bẩn, lạ cám, hoặc 1 lý do nào đó làm chim của bạn bị suy rồi từ từ chết. Cái nữa là dù bạn có nuôi chim mộc cũng ko nên chùm kín cả ngày chim sẽ bị bí và làm ổ cho rận mạt tấn công chim, chim cũng dễ bệnh. Liệu bạn có chùm chăn cả ngày được ko mà bắt em ý chịu như vậy, chút ý kiến góp ý với bạn.

tuan287 thích bài này.
  3. minhkhoi2004

minhkhoi2004 Facebook: Cu Gáy Thái Bình

Nghề nghiệp:
    Nuôi chim
    Chia buồn. Up để anh em vào chia sẻ

4. kelanhlung269

cám ăn ổn, nước 2 ngày mình thay 1 lần. nếu là suy thì xử trí như nào hả bạn

5. minhkhoi2004

minhkhoi2004 Facebook: Cu Gáy Thái Bình

Nghề nghiệp:
    Nuôi chim
    Suy là do nó không được chăm sóc tốt từ trước, đến tay bạn nó đã bị yếu và bạn không biết nên không kịp chăm thôi

6. chích chòe than86

chích chòe than86 King Nothing..!!!

Suy có nhiều kiểu do sợ chim khác do thức ăn, thời tiết, do chỗ treo, chuột, mèo gây hoảng làm chim sợ gây hoảng loạn bỏ ăn lâu dần yếu chim ko có lực sẽ bị gầy lười hót ko năng động yếu dần rồi chết. Thế nên ngay từ khi bắt chim Mộc về bạn nên có chế độ chăm ko cần cầu kì lắm nhưng phải ổn định về cám về sự yên tĩnh ko nên để chim bị hoảng quá dinh dưỡng đầy đủ dế nên cho ăn đều 1 ngày tầm 7>>10 con. Cứ tạm vậy khi bạn nuôi đảm bảo chim sẽ khó mà bị suy được. Cố lên nhé.

kelanhlung269 thích bài này.
  7. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

phân xanh bị đường ruột củng giống bểnh cầu trùng ở gà nhép.chim mới về cần thích nghi nnước cám mới từ từ thay gấp như vậy là không được.hơn nửa đa g ăn bavi đạm ít thay lên lã hòa đạm cao lắm chất sao thích nghi kịp.trùm áo củng được nhưng trùm cả ngày mà thời gian lâu dài k tốt mở áo ra đồng tử mắt co dản k kịp củng đui.chim bị đi ngoài trị sớn bằng thuốc hóa học may ra khỏi cụ cho dầu dó vào đúng là giết nó r

kelanhlung269 thích bài này.
  8. kelanhlung269

9. tuan287

tuan287 Moderator Ban quản trị

buồn.

Chim cò nhiều lúc có nhưng pha khó đỡ lắm. Dù đã rất tỉ mỉ và cẩn thận. Thôi thì coi như ko có duyên với em đi. Lại kiếm em khác mình chơi. :)

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé