Phương pháp và kinh nghiệm nuôi chim cắt

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về chim săn' bắt đầu bởi chimsanmoi700, 20/2/13.

1. chimsanmoi700

chimsanmoi700 Thành viên Mới

Xin chào các thành viên của CHIMCANHVN. Tôi mới mua được 1 con chim cắt bông(trên các diễn đàn nói vậy) khá đủ lông cánh nhưng chưa biết bay. Hiện tôi chưa biết cách nuôi như thế nào cho đúng phương pháp. Tôi có tìm hiểu trên các diễn đàn thì có bạn nói cho cắt ăn bò, heo sẽ yếu dần và chết trong vài tuần, chỉ nên cho ăn chim, gà con, chuột đồng, ếch nhái, tắc ké... 3 ngày qua tôi vẫn cho ăn thịt bò, tôi hơi lo vì chưa có kinh nghiệm. Rất mong sự giúp đỡ của các bạn.

2. bomvip1999

bomvip1999 Thành Viên

Ðề: Phương pháp và kinh nghiệm nuôi chim cắt

Ặc cắt bông là Diều Trắng nha bạn,bạn cho ăn chim cút hoặc sẻ nha trian loài này bạn cần có mồi giả chim non bạn nuôi cho đủ lông bay đc thì để mồi xa cách cầu chịm đầu 2 đến 3m rồi tăng dần đến khi chim quen bay qua tay bạn lấy thức ăn thì sẽ đến thả chim bay tự do!

Last edited by a moderator: 20/2/13
  3. chimsanmoi700

Cám ơn bomvip1999 rất nhiều! Cho tôi hỏi thêm là nếu để chim tiếp xúc với nhiều người qua lại có tốt k nhỉ? Và tôi thấy phân chim hay có nước, đó có phải là bệnh tiêu chảy k?

4. bomvip1999

bomvip1999 Thành Viên

Chánh tiếp súc nhìu với người lạ đặc biệt là trẻ em như vậy sẽ làm cho con chim hoảng loạn còn chim đi phân nc bạn để ý nếu phân chim có nc nhưng vẫn rón cục là chim bt nếu đi phân nc thường xuyên là bị tiêu chảy!

5. chimsanmoi700

Cảm ơn 1 lần nưã! Hy vọng là tôi có thể vận dụng tốt những lời khuyên của ban. Chúc vui!

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé