Nuôi sâu gạo (sâu quy)

Thảo luận trong 'Kinh Nghiệm Tổng Hợp' bắt đầu bởi CM NhaTrang, 27/7/11.

1. quanvts

quanvts Thành viên Mới

Ðề: Nuôi sâu gạo (sâu quy)

bốc mùi thuí quắc có nghĩa là thất bai rồi đó :))

2. CM NhaTrang

CM NhaTrang Thành viên Mới

thời gian ép con bọ đẻ là bao lâu vậy bạn, mình mới tập ép nên ko biết, mong bạn chỉ thêm, thanks

3. lee

lee Thành viên Mới

Trung bình mình mất từ 10 - 12 ngày để biến sâu thành nhộng trắng, mất khoảng 1 tuần nữa thì thành nhộng đen (cái này có thể tùy vào nhiệt độ thích hợp thì sẽ nhanh hơn)
    sau khi thành nhộng đen rồi mình nhốt chung chúng lại như trên. Con nào chết (đã đẻ xong) thì gắp bỏ ra, số sâu con tách thì đơn giản lắm, chỉ cần 1 cái rây nhỏ, nhẹ nhàng gắp hết số bìa ra ngoài (phải nhẹ nhàng vì chúng đã đẻ trứng ở trên đó rồi) đổ cả cám và sâu lên. lắc nhẹ là sau con rơi hết xuống chỉ còn lại cám to. Sau đó cứ gối tiếp những con sâu đen vào. (vì vậy mình cũng không tính cụ thể được thời gian ép con bọ đẻ là bao nhiêu ^^ )
    có 1 điểm cần lưu ý khi ép đẻ là phải duy trì nhiệt độ và có táo hoặc khoai cho bọ hút nước liên tục

4. CM NhaTrang

CM NhaTrang Thành viên Mới

mình cho bọ hút nước từ dưa leo
    mình ép từ sâu thành bọ mất tầm 7 ngày (do mình lựa sâu to và già), mình bổ vào ngăn hơi to nên nếu ngăn nhỏ chắc nhanh hơn
    đợt trước mình ép được 5 con bọ mà ko cho hút nước, đến giờ đã gần 10 ngày mà chưa có gì tiến triển, hôm nay mới cho 1 lát dưa leo vào

5. lee

lee Thành viên Mới

Mình đi làm xa nhà nên cuối tuần về làm, cuối tuần sau kiểm tra, cứ như vậy nên thời gian cụ thể cũng không chính xác mấy.
    Bạn cho dưa leo cũng được nhưng theo mình nên bỏ phần hạt, và chú ý đừng để rớt xuống cám gây mốc, lúc lấy ra tránh va chạm vào các miếng bìa (dập trứng).

6. quanvts

quanvts Thành viên Mới

thạch cố lên :D nhân giống thành công + số lượng lớn thì Q đặt mua thạch dài hạn luôn he he

7. khuyen_mo_lc

khuyen_mo_lc Thành viên Mới

chính xác sâu ở cửa hàng đó
    phải biết cách nuôi cơ

8. dodo123

dodo123 Thành viên Mới

em đang nuôi một chú chòe than,đang thay lông. thế cho em nó ăn nhiều sâu quy đk không vậy mấy anh.?

9. craven27

craven27 Thành Viên

các bạn cho mình hỏi cám gà ở đây là cám loại nào vậy??Mình bỏ 1 lớp cám bắp vào không biết có được không??
    Hiện mình có hơn 50 con nhộng trắng rồi, đang chờ chuyển sang đen...
    @@

10. duongrau01

duongrau01 Thành Viên Kỳ Cựu

Xin chia sẻ - thây các bạn bàn về nuôi sâu gạo ( sâu Quy )tui thấy vất vả quá - tui cũng đang nuôi tỉ lệ thành công cao lắm nay chia sẻ chút các bạn thử áp dụng xem nhé ...1 - các bạn dùng ba hoặc bốn hoặc càng nhiều càng tốt cái hộp sắt đựng bánh ( Diamond ) đại loại là cái hộp là được bạn đục thủng nhiều lỗ nhỏ trên lắp cho thông ko khí
    2- trong số cái hộp đó một hộp bạn nuôi sâu quy trưởng thành ( mua ở hàng chim về ) bạn cho ít cám thôi chủ yếu là cho bánh mỳ ( loại ko bơ )
    3 -các hộp khác bạn dùng cát ( dần mịn hạt nhỏ ) cát đen ( cát sông ) càng tốtvì cát đen có lẫn nhiều mầu đất độ mát và dinh dưỡng cao .mỗi hộp cho cát độ dầy khoảng 5-6 cm .
    4 - các bạn chờ khi nào hộp nuôi sâu thấy nở ra nhộng trắng bạn dùng gắp nhặt nhộng trắng sang một kế bên - hộp này ko cần để thức ăn gì cả chỉ để cát hoặc cám gà ( cám gạo xát ) cho êm để nhộng phát trển - Tại Sao Phải Nhặt Nhộng Riêng Ra vì sâu nở thành nhộng ko đều - nếu để chung thì sẽ bị con sâu khác ăn mất nhộng - đơn giản vậy thôi .
    5 -hàng ngày bạn phải kiểm tra hộp sâu và hộp nhộng - thấy sâu nở thành nhộng thì gắp sang hộp nhộng - thấy nhộng nở thành bọ cánh cứng mầu đen ( mới nở thì bọ có mầu vàng ) bạn gắp bọ sang hộp kế bên ( tránh để ở hộp nhộng là bọ ăn thịt những con nhộng chưa nở ) ở hộp bọ bạn cho ăn bánh mỳ ( ko bơ ) hay cám cò - cho ăn bánh mỳ sẽ tốt hơn hộp sạch hơn có mùi thơm hơn - Lưu Ý - Hộp này bạn chỉ để khoảng 15-20 con bọ đen - song bạn chuyển hộp khác bạn để nhiều thì sau này kho phân loại sâu con và chính là nguyên nhân những con bọ sau sẽ ăn thịt sâu con .mội hộp bạn cho một cái bánh mỳ bọ ăn và đẻ trứng và chết là vừa bánh mỳ còn lại phần sâu con - từ khi bạn bỏ bọ vào hộp khoảng sau 15 ngày bạn dùng que hay miếng bìa nhỏ bạn gạt nhẹ vào lòng cát thấy đầy sâu con nhỏ hơn sợi chỉ có mầu vàng sẫm là thành công . sau khi đẻ xong bọ sẽ chết
    và cứ thế bạn lần lượt làm thành nhiều hộp - các hộp sâu con cũng sẽ lớn lần lượt theo ngày tháng - trong thời gian này mỗi hộp sâu hoặc bọ bạn chỉ mở một lần để nhặt nhộng hoặc nhặt bọ - nên để thời gian yên tĩnh cho bọ đẻ - chuccs các bạn thành công - Thân

11. huynhthi7979

huynhthi7979 Thành viên Mới

Trọn bộ 4 camera hồng ngoại, 1đầu ghi, 1 ổ cứng lưu trữ, bao lắp đặt

Gia: 5.800.000

Khu vực:TP.HCM

Khuyến mãi trọn bộ 4 Camera+ 1 đầu ghi+ 1 ổ cứng lưu trữ+ tên miền xem qua điện thoại, máy tính.

Bao thi công lắp đặt tại Tp.HCM. ( chính hãng Questek), bảo hành đổi mới 1 năm.

Camera Phương Anh.Địa chỉ: 316 Nguyễn sơn, P. Phú Thọ Hòa. Q. Tân Phú.LH: 0902917007 (Phượng).

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé