Nhồng của mình đây

Thảo luận trong 'Nhồng-Yểng - Cưỡng - Sáo.' bắt đầu bởi kibou, 16/6/11.

1. kibou

kibou Thành Viên

Đây là hình em Nhồng của mình các bác có thể cho em biết được em này nhìn thế nào được không, tướng tá, trống mái( nếu nhìn được ) cảm ơn các bác

Nó ngóng mình khi mình chụp hình đấy các bác ợ

2. saobien69

saobien69 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    :D
    Ðề: Nhồng của mình đây

rất khó để trả lời trống mái với nhồng.:D mình nuôi khá nhiều loại chim biết nói.kể cả con giải phiến.nhưng ngoài sáo đen ra thì trống mái không quan trọng vì đều có cái hay riêng và....đều nói nhiều :D.con nhồng của bạn rất đẹp.chắc sắp tới mình cũng phải lùng 1 con,nhưng con này ị hôi và ăn nhiều lắm.=))

3. voduc

voduc Thành viên Mới

Chà chà, hôm nay a.Trung pót hình luôn nha, em này nhìn hình tướng đẹp mà. giống này cũng mau dạn người, anh Trung thử mua 2k dế về cầm tay đút cho em nó mổ thử xem sao, time sẽ hết nhát ngay.
    Ngày mai rảnh em sẽ share vài tấm hình em Nhồng non mà em mới lụm về lên cho a e xem chơi.
    Ah, chủ nhật này chắc em ko qua a được rồi, em câu cá với bà xã bên Q8 lận, nên hẹn tuần tới nhé.
    Cuối tuần 2 vợ chồng relax đấy mà

4. kibou

kibou Thành Viên

Hôm đầu về em nó nhìn xơ xác lắm. cứ thấy người là bay hoảng loạn, mấy bữa nay đang bớt dần dần, mình cho ăn dế được hai lần rồi nhưng khoái ớt hơn, cám ba vì nhất định không ăn ( trừ khi hòa với nước ) chỉ thích ăn cám ớt, em này hôm đầu về bập bẹ mổ mình bỏ sẵn chuối trong khay cho tự mổ và bây giờ cho cám vào cho em nó tự ăn. Mình chưa nuôi Nhồng bao giờ đang học nuôi thôi mong các bác chỉ giáo thêm nhiều điều nhá ;))

5. kibou

kibou Thành Viên

Em Nhồng này có đặc điểm là nếu thấy bóng người thì cứ đâm loạn xạ nhảy lung tung, không thấy người thì im re đứng im 1 chỗ, nếu thấy mình cái là cứ làm động tác nhảy lên nhảy xuống chui qua cây đỡ, mình để ý là mình đi đằng nào thì em nó đi theo đằng ấy, cho nó ăn no xong thì nó đứng im không có chạy đi đâu kể cả lúc mình đứng đó, vuốt ve cũng khó lắm vuốt em nó mà nó cứ nhảy loạn lên, theo các bác em phải làm thế nào với em này thấy hơi bị khó chiều rồi, được cái rất khoái ớt, cứ thấy ớt trên tay em là cứ đâm đầu vào lồng thôi ah cắt ớt cay xè cả mắt, cho em nó ăn nhìn cũng vui

6. kixinh

kixinh Thành Viên

ôh anh ơi sao con nhồng của em nó không biết sợ em gì đâu nhé. hay tại vì em đang nuôi nó lúc còn non. em còn thả nó ra cho vào chậu cho nó tắm thỏa thích cơ mà.

7. kibou

kibou Thành Viên

Mình đang dạy em nó nói mà nói mình mệt lả luôn chắc có lẽ phải sắm cái MP3 cho em nó nghe h em nó cũng đã bớt đâm nan lồng rồi nhưng vẫn cần phải giáo dục thêm

8. hung_hn2005

hung_hn2005 Thành viên Mới

nhồng của bạn đẹp đó , bạn mua lại của người khác ah? em này mà mới biết mổ hay sao? Nhồng tầm 5 tháng tuổi đến 1 năm tuổi là thời gian học nói tốt nhất, để con nít và con gái dạy thì nó mau học hơn, con trai dạy nó ko tiếp thu tốt. Nuôi nhồng và các loài chim biết nói nói chung thì con nào cũng dơ, ăn nhiều, ị nhiều, la hét nhiều nhất là Cưỡng.

9. Coc Tia

Coc Tia Thành Viên Tích Cực

@-)<):):-oTrời ơi, sao ở d đ có cả chị e nữa cơ à, biết chăm chim tốt lại còn xđ thế này nữa!!! ợ...

10. kibou

kibou Thành Viên

Nhồng này mình mua ở chợ em này có lẽ được khoảng 4 tháng nói chung là em nó ít kêu la nó nghe tiếng của mình thì nó mới kêu mỗi ngày mình dành khoảng 15 phút dạy nó nói vào sáng, trưa và chiều hy vọng với công chăm sóc của mình em nó sẽ nhanh chóng líu ríu

11. vietthangdn91

vietthangdn91 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    SINH VIÊN

mình có 1 cặp cu gáy nuôi từ nhỏ lên bây giờ được 2 tháng rồi, và 1 cặp sáo nâu kon còn đút ăn (TẤT CẢ HOÀN TOÀN BÌNH THƯỜNG) giá tất cả là 800k (giá bao gồm luôn lồng lớn nuôi cu gáy đẻ) mình ở đà nẳng (do bận học nên thanh ly' lai. anh em yên tâm mà mua) xin lổi mình ko biết up hinh` nếu ai quan tâm thì liên hê.j với mình qua sdt 0934808701

12. gadumuc

gadumuc Thành viên Mới

Con nhồng đẹp đấy....
    Mình cũng mới nuôi 1 con được hơn 2 tháng rồi....mỏ chưa đỏ và chân chưa vàng như chú này. Thức ăn thì chủ yếu là cám thái, thỉnh thoảng bồi dưỡng thêm dế, trái cây thì cái gì mềm mềm đều nhai tuốt, đặc biệt là nho, ớt thì đưa bao nhiêu cũng hết.
    Mỗi ngày mình đều thả cho nó tập bay trong nhà vào buổi tối, nên giờ nó rất thân thiện. Đang đậu trên cao, mình giơ tay ra và kêu "nhồng ơi" là bay xuống đậu vào tay mình liền. Đi chung quanh nhà, nó thấy là phi ngay xuống vai hoặc đầu mình đậu. Mình còn nuôi thêm 1 chú Cưỡng và 1 chú két cũng chim non, nhưng hai chú kia không khôn được như em nhồng

13. kibou

kibou Thành Viên

@gadumuc: Ở đâu vậy nếu ở sài gòn rảnh cafe giao lưu nhé, em này của mình đang tập hót roài, dạy nói mà nó cứ đâm đầu vào nan lồng đòi ra hok ah, mình vào phòng đóng kín cửa là cứ thích nhảy lên tay mình ah nghịch lắm, em Nhồng này được cái ăn nhiều nhưng ị cũng nhiều dọn vệ sinh cho em nó là đuối luôn, mình đang nghiên cứu để làm cái chuồng bự cho em nó vào đó ở cho thoải mái nhưng phải đợi em nó nói đã

14. yeu chim noi vt

yeu chim noi vt Thành viên Mới

Chào bạn!
    theo cá nhân mình thì đó là Chim mái đó
    Người ta nói trống mái không quá quan trọng nhưng thực sự là khác hoàn toàn. Chim trống to hơn sức khoẻ tốt hơn, học nói nhanh hơn và sung hơn nhiều, điều quan trong nhất bạn phải hiểu đó là chim mái tuổi thọ ngắm lắm đó, Bạn bỏ tiền mua chim nhiều tiền mà chỉ để thưởng thứcc khoảng 4 năm thì nghĩ sao
    vì vậy nếu đích thực là chim trống bạn thử hỏi người bắt chim nhỏ ở Bình Thuận thử mà xem giá nó gấp 4 lần chim mái đó bạn, còn vì sao chim mái nhanh chết ư? xin nói vì tức trứng mà chết. ok. con cách chữa trị sao? đó là cả kinh nghiệm đó bạn ah!
    Chào bạn

15. kibou

kibou Thành Viên

Chào bạn Yeuchimnoivt

Rất cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến, từ nhỏ mình đã mê nuôi chim, nhưng chỉ là những chú chim nhỏ như chim sẻ, chim sâu ( bây giờ người ta gọi là chim khuyên ) chào mào, chìa vôi ( chích chòe than )... một lần mình có đến nhà ông anh họ mình và thấy ông ấy nuôi yểng thấy nó nói hay quá và mình tự nhủ 1 ngày nào đó mình sẽ phải mua bằng được em yểng để nuôi và con trong tấm hình là con thứ 2 của mình mua con thứ 1 mua đã cho bác mình nuôi rồi,
    Theo cảm nhận của mình thì em trong tấm hình đầu to bằng tích đang dài và vàng nghệ ( vàng đậm ) có thể là chim trống
    Còn 1 em nữa mình mua lại của anh Khương ( đã post hình ở đây ) đang trong quá trình phục hồi lông mình nghĩ là em mái sẽ post hình lên khi nào em nó thay lông xong và ra đuôi lại
    Mình thấy em trong hình chỉ được cái lông đẹp chưa tự hò hét như em đang thay lông cũng không biết là trống hay mái nữa nhưng vẫn hy vọng là trống để ghép đôi
    Bạn YeuchimnoiVT ở đâu vậy mình đang ở sài gòn nếu bạn có kinh nghiệm nuôi chim Nhồng ( yểng ) có thể post bài lên khu vực này từ cách chọn chim, chăm sóc và phòng trừ bệnh tật được không ?
    Chân thành cảm ơn bạn rất nhiều

16. explosive

explosive Đang Nghỉ Mát

CON NHỒNG NHÀ MÌNH THÌ NGOAN NHƯ CHÓ KÚN.AI SỜ CŨNG ĐƯỢC.Chẳng bảo sao.chỉ ngó nghiêng nhìn mặt người ta rồi huýt sáo thôi;Đêm đến nói nhiều khônh ngủ được.Ban ngày ở nnhà cả ngày,Chẳng chạy đi đâu cả.Thả ra suốt chơi với chó.cứ khóa cổng là đậu lên nhưng cây si và hòn non bộ chơi.Được cái sân thì rộng.Mà cổng mình rào hết bàng lưới.Để cho an toàn.Không về mất thì phát khóc.Còn chú yểng kia của bạn thật nhé.Không đẹp gì cả.Dáng và chân và đầu.Mào cũng ngắn.Không biết fải mái không.Chúc bạn có chú chim hay.

17. gadumuc

gadumuc Thành viên Mới

Hi!
    Mình cũng ở Sài Gòn, khu Tên Lửa Q.Bình Tân, nhà anh Kibou có gần đó kô?
    Chim còn nhỏ thì mào sao mà dài được, con của mình mào và chân cũng chưa vàng được như con của bạn, nhìn hơi hơi vàng giống da non thôi (cái này mình kô hiểu, hay là con mái thì như vậy, mình nuôi cũng gần 3 tháng rồi)
    Nó có vẻ đã bắt đầu nói gió, mở nhạc điện thoại lên là nói liên tục, ngôn ngữ thì..*&^*^&*(^(&(^&(*^(*&$$#$#$$$.....chắc phải chuẩn bị ghi âm, burn ra CD vài câu gì đó rồi tra tấn nó để mau nói.
    Mình nghe anh em chỉ cách lột lưỡi, nhưng chưa dám thử, thấy tội tội vì ôm chặt là nó la um tỏi, thành ra cũng chưa lột.

18. trĩnhuanngai

trĩnhuanngai Thành viên Mới

Muốn cho nhồng nói thì ghi âm rồi phát lại cho đỡ mệt. Nhồng của bạn hình như còn non. Nhồng đực thì lông trên đầu sẽ rẽ sang 2 bên giống như rẻ đầu ngôi ấy. Hihihi. Mình cũng có một chú bit nói rồi

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé