nhờ cụ duongrau01 chỉ bảo

Thảo luận trong 'Kinh Nghiệm Tổng Hợp' bắt đầu bởi nêmô, 24/1/16.

1. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

tình hình thế này nhé cụ @duongrau01 e chuẩn bị một bể kiếng nuôi cả dài 50 cao 30 rộng 30 dung tích tầm 20lít.em bỏ vào đó hai cái miếng đựng trứng cho dế ẩn nấp một cái nắp hộp tròn cao1cm đựng nước một dỉa nhõ cám gà bột và hai cọng rau cãi nhúng nước .bố trí như sau thả vào hai cái giá đựng trứng chồng lên nhau là muốn chiếm hết 3/4 diếntich rồi còn trống một khoảng bỏ khay nước và cám củng vừa kín đáy thùng mà e quan sát có vài con dế cái cứ nhúi nhúi cái kim ở đít vô góc bể để đẻ mà e k có khay đẻ nhờ cụ tiếp tục chỉ bảo bố trí như thế nài cho hợp lí và làm khay đẻ ấp trứng như thế nào về nguyên liệu ckích thước cách tiến hành cho đẻ đó.cụ hướng dẩn chi tiết dùm e nha và có ảnh thì hay quá cụ ạ.camỡn cutrứơc hihi à e thả vào đó gần 2lạng dế mua ở tiệm đó cụ

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Em sưu tầm được clip này hay cụ thế có áp dụng được không nhé

Tips : Phóng To Video Và Chọn Chất Lượng HD Để Xem Video Rõ Hơn

HÃY ĐĂNG KÝ KÊNH
    ĐỂ ĐƯỢC CẬP NHẬT VIDEO MỚI NHẤT

Hình ảnh Trong Clip Hình ảnh Trong Clip Hình ảnh Trong Clip

Mã bbcode forum :

3. Nguyễn Hồng Sơn

Nguyễn Hồng Sơn Thành Viên

nếu nuôi đẻ bác phải cho thêm khay cát cho dế nó đẻ chứ ;););)

4. duongrau01

duongrau01 Thành Viên Kỳ Cựu

Với diện tích này thì quá chật cho dế để ... nhưng phải khắc phục thôi ... bạn dùng cái ca hay chén ăn cơm ... hay cắt đít hộp .. chai dầu ăn ... VVVVV cao tầm 5-7cm cho cát nhỏ mịn vào đó nhớ dùng lưới mắt nhỏ ( lưới sàng cát ) nén chặt sát mặt cát .. tránh dế khác đào cát ăn trứng ....... phun nước ẩm hàng ngày ... tính từ ngày để khay cát đến hôm bỏ ra là 6-7 ngày xong lại cho khay cát khác vào cho dế đẻ tiếp ... cứ như thế khoảng 3 lần ... khay cát lấy ra bạn bỏ vào thùng ko và phun nước ẩm đều đặn ... khoảng 10 ngày là dế nở ... dế con có mầu đen nhỏ như con kiến ... bạn cho cám gạo ... cám gà vào cho dế con ăn cho khay nước nông ( ít nước ) để dế uống ... tốt nhất cho rau xanh hàng ngày để dế ăn thì tốt hơn cho nước ... ( lưu ý .... mỗi loạt khay cát lấy ra chỉ cho vào một thùng ... để sau này dế to đều nhau ... dễ chăm và dễ thu hoạch . ) dế nở khoảng 17 ngayf sau thì bỏ khay cát ra vệ sinh phơi khô để cho tiếp lần sau....... cứ thế và cứ thế ... thùng to thùng nhỏ dế nhiều nhinh nhích ... khoái lắm ......nhung kiếm thùng xốp ....nó điều tiết nhiệt độ ... rộng rãi ... dế phát triển tốt hơn ..... Lưu ý : trong vòng 1 tháng đầu dế phát triển chậm lắm ( Đừng nản ) sang tháng sau dế lớn mau như thổi ... cho ăn ko kịp đó ....... kaka
    ***** Àh dế con leo tốt lắm đó ... phải dán băng dính phần miệng cho khít và tốt nhất là phần kings dán nối nhau ... hở một kẽ bé tí là nó bò đi hết ngay đó nha ... !

5. chích chòe than86

chích chòe than86 King Nothing..!!!

Hà Nội lạnh 6 độ em vừa mua 1 lahng dế đen sáng nay sờ vào cho chim ăn thấy ngủ đông hết... khỏi bỏ tủ lạnh luôn...hic ..... Thế là mấy con Gà nuôi lại được bữa cải thiện mgon... Mai phải kiếm miếng bìa che lại hộp dế ko lạnh toi hết...

6. duongrau01

kiếm cái thùng xốp ... giữ nhiệt tốt hơn ...
    ***** Hôm nay trời quá lạnh vừa đen vừa may...
    *** May vì trời lạnh chim treo hết trong nhà ... còn duy nhất em mít cái trong lồng bẫy là vẫn treo ở ngoài cây xoài ( Chiến sỹ thí thân bảo vệ phòng bách thanh mà )
    *** Đen là hôm nay em bách thanh ở đâu lại mò về ... em này to hơn các em khác chú thường bắt được ..... em nó nhẩy vô bẫy ốc mít ... bấy sập nhưng em nó quá to ... thế là nó thoát được ra ... quần cho em ốc mít kêu chết cha chết mẹ ... chú ra hạ bẫy dương lại treo lên ... một lúc em nó lại vào bẫy sập tụt cả lông đuôi ... chú đứng nhìn ... nó lại thoát ra .... chú lại dương bẫy lại ..... đột xuất chú phải đi làm .... 5h30 về đến nhà nhìn lên thấy bẫy sập ... hạ xuống thì em bách thanh đã xơi xong của mình con mít mồi ... cầm đèn soi các lồng trong lán còn nguyên ... đến lồng mít treo ở chố tường máy giặt thì en nó xơi mất luôn em nữa ... đến lồng con choè than thì máu vương khắp lông bụng và nhỏ giọt cả xuống đất .... thế có buồn ko .... bực quá ......vừa phải đi mượn cái bấy choè than về .... mai ở nhà phải thi thân con khuyên quyết bắt bằng được em bách thanh này mới hả giận ... !

7. chích chòe than86

Ai da bọn BT này cũng gê gớm ta.... Thế là toi mất cả em Chòe hả chú... Chỗ chú nhiều chim , lại toàn cgim nhỏ BT nó hay về đó rình rập.. vấn đề này chú phải xử lý sớm ko nó sẽ còn đe dọa các em khác... Trong ngày toi mất 3 em .... Rất tiếc là lại phải chia buồn với chú....

8. chích chòe than86

Ai da bọn BT này cũng gê gớm ta.... Thế là toi mất cả em Chòe hả chú... Chỗ chú nhiều chim , lại toàn cgim nhỏ BT nó hay về đó rình rập.. vấn đề này chú phải xử lý sớm ko nó sẽ còn đe dọa các em khác... Trong ngày toi mất 3 em .... Rất tiếc là lại phải chia buồn với chú....

9. duongrau01

nó chỉ xơi mất 2 con mít thôi ... con choè than chỉ bị thương máu dính lông bụng nhỏ giọt xuống đất ... nhưng chú nhìn thấy chân cẳng móng vuốt vẫn đủ chưa nhìn thấy vết thương chõ nào ..... sau vụ này chắc bọn chim nhà chú cũng phải choáng váng hàng tuần .

10. duongrau01

Vừa phải đi mượn cái bẫy to về sưả lưới .. cầu cong vừa xong ... mai xử lý con này ..
    **** mà con này to nghê chú đứng nhìn ... bảo sao con BT này to thế ... mấy con trước về nhẩy vào lồng ốc mít là dính luôn .... hôm nay đứng nhìn nó nhẩy vào sập mà đuôi vẫn ở ngoài .. thế là nó vùng ra rụng cả lông đuôi mà nó ko sợ ... vẫn lao vào chiến tiếp .... chắc hôm nay rét ko kiếm được mồi đói quá .....hi vọng rằng là mai quen mui lại quay lại thì..... ok !

11. nêmô

dạ ôk cảm ơn cụ chỉ bảo nha em lấy bớt vỉ trứng ra rồi dùng hộp đựng đồ ăn cho cát mịn vào và lọt miếng lưới ruồi như kiểu cái màn lên chắc chắn rồi chỉ là hộp cao quá dế không trèo được e đã bắc cầu trèo dể dàng ôk luôn có cái là hơi lạnh và dế bị chết khá nhiều không biết có nuôi được không đây.chắc phải mua cái thùng xốp

12. nêmô

Chia buồn cùng cụ nhé tạch hai em chim cùng lúc thương chúng ghê.bách thanh trong e to gần bằng con chòe than nhỉnh hơn con chào mào một chút đó cụ.loại này cụ ở đó mua lấy cái lưới mà căng lên bắt hết chứ treo luptrời lạnh tôịchim mồi mà bắt được bách thanh mồi củng hoảng.bắt xong cúcư cho treo ngược lên hành hạ rồi hẵng thịt

13. nêmô

cảm ơn cụ nhà em không mắc được wifi mà đt lại load không được dạo này nó xuống cấp cứ nhấn vô video là bị out ra ngay không xem được video.ra năm có lúa phải đổi cái khác thôi windophine sài chán ghê

14. NGUYỄN VĂN HẠNH

NGUYỄN VĂN HẠNH Thành Viên Kỳ Cựu

Nghề nghiệp:
    Bác Sĩ
    Cũng may chỗ nhà cháu không thấy có bách thanh

15. micui

micui Thành Viên Kỳ Cựu

Nghề nghiệp:
    mê linh hanôi
    Phải bắt và giải quyết con bt chú ạ

16. minhkhoi2004

minhkhoi2004 Facebook: Cu Gáy Thái Bình

Nghề nghiệp:
    Nuôi chim
    Chia buồn với cụ @duongrau01, bách thanh chỗ cụ dạn người thế à, vào tận chỗ treo chim mà xơi thì khủng rồi. Bách thanh chỗ em có 2 loại, một loại to hơn chim sẻ (chim ri) một chút, gần bằng chòe than, lông chỉ một màu lá cây khô, loại này ít hót. Loại kia to hơn chòe than, gần bằng họa mi, lông màu vàng sáng như lông họa mi, phần lông hậu môn hơi đỏ chút, bọn này giả giọng thì thôi rồi, có trưa nó hót mà em tưởng có chòe than đậu sau nhà. Loại này em bẫy được là cho đeo vòng sắt vào chân rồi thả

duongrau01 thích bài này.
  17. minhkhoi2004

minhkhoi2004 Facebook: Cu Gáy Thái Bình

Nghề nghiệp:
    Nuôi chim
    Cụ @nêmô, nuôi dế cụ kiếm cái thùng to chút (và làm như cụ @duongrau01 nói), nhưng mùa lạnh mà nuôi dế đẻ thì gian nan lắm, còn nếu vùng cụ không lạnh lắm thì cụ nuôi thử đi, dễ nuôi thôi, làm như bác Đương hướng dẫn nhé

Chỉnh sửa cuối: 25/1/16
  18. duongrau01

Em này to bằng em mi ... lông vàng sáng luôn .. nhìn đẹp ghê ... vẫn đang mai phục mà chưa bắt được ... khi nao giải quyết được em này thì mới an tâm .

19. duongrau01

Khi nao bắt được em bách thanh này tui sẽ báo công .

20. micui

micui Thành Viên Kỳ Cựu

Nghề nghiệp:
    mê linh hanôi
    L
    Chú lại có cái avata mới nghe

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé