Nhờ cao thủ giúp chim khàn

Thảo luận trong 'Sức khỏe và dinh dưỡng cho họa mi' bắt đầu bởi chymoichym, 1/12/15.

1. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Số là em có 1 con mi xòe rất tốt, khi chim thay lông em đem ra gốc cây ngoài cơ quan (rất mát) treo ở đấy 2 tháng, em nó thay lông cực nhanh và đều, lông đẹp. Chim thay lông xong khoảng 1 tháng, củi lửa được khoảng 60% thì em thứ 2 thay lông, em đem con kia ra vườn treo và đem con xòe vào nhà chuẩn bị thúc mồi cho nó đi giàn, Nhà em thì hướng đông nam, sáng có nắng nhè nhẹ nhưng em cẩn thận không để nắng chiếu vào ngay lồng chim. Em đem về được 1 tuần thì chim bắt đầu ít hót, nghe chim khác hót thì em nó xù đầu, chim bắt đầu không tắm, 2 cánh xệ xuống. Em nghỉ 1 buổi chiều quan sát thì hởi ơi, từ khoảng 14h- 16h nắng chiếu ngay cái lồng em nó (do mặt trời xoay theo mùa mà mình không để ý vì hướng đông nam làm sao có nắng!!!! Thế là em nó há miệng, xệ cánh, mất lửa trầm trọng.
    Em lên diễn đàn tìm cách chữa, trước tiên pha trộn 1 viên kháng sinh, 1 viên dạ dày, 1 viên cảm (thuốc cho người) với tỷ lệ 1 thuốc 5 nước cho em nó uống 3 ngày, em nó hết xệ cánh, nhảy nhót OK nhưng mỏ vẫn há, tiếp theo em mua 1 chay Xuyên bối tì bà cao của bác Tuan đại bàng pha theo hướng dẫn của bác ấy cho em nó dùng đến hôm nay là 2 tuần rồi. Em nó thấy khỏe mạnh rồi nhưng vẫn chưa chịu tắm, hót lai dai nhưng hót nhỏ lắm, nghe chim hàng xóm hót thì em ấy đấu lại vài câu nhưng âm lượng nghe được chỉ cách 5m thôi và một điều nữa là em ấy vẫn còn há mỏ, thêm nữa là khoảng 10 ngày nay không thấy em ấy ăn cám, chỉ chơi toàn dế và cào cào thôi nhưng đi phân rất khô giống như phân chim đang căng lửa vậy.
    Do không có chụp ảnh nên diễn tả tình trạng em nó hơi dài dòng, mong các bác thông cảm!
    Bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi còn cách nào chữa cho em nó hết há mỏ, hết khàn được hay không vậy hay nó bị như vậy luôn rồi!
    Thanks anh em đã quan tâm!

chích chòe than86 thích bài này.
  2. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Sau hơn nửa tháng nay không có bác nào tư vấn giúp cả. Hiện nay em nó đã tốt lên rất nhiều nhưng em nó lại có tình trạng mới như sau:
    Chim đã khỏe nhiều, đóng áo lồng thì em nó vừa chuyện, vừa sổng rất nhiều nhưng giọng vẫn chỉ đạt khoảng 80% giọng trước đây. Lại thêm nhảy rất nhiều, nhảy liên tục, vừa nhảy vừa hót. Khi mở áo lồng thì ít nhảy lại ít hót. Nghe file chim mái xùy thì hót rất sung nhưng có tiếng chim trống trong file mái lại ngưng không hót.
    Vậy làm sao để nó nghe trống hót mà hót đấu trở lại? Ai biết cách chỉ dùm cảm ơn.

3. chích chòe than86

chích chòe than86 King Nothing..!!!

Em ké topic bác chút. Em Mi của em cũng đang bị tình trạng gần giống bác. Khoảng 5 ngày nay ko hót 1 câu nào xùy mái or trống cũng đứng im cầu ko gì cả. Phân, cám, mồi tươi vẫn bt vẫn tắm. Mấy hnay khi có mái chim cũng đã đỡ hơn có hót lai dai nhưng ko ăn thua so với lúc trước đôi khi trông cứ như nó đang ngẫm nghĩ cái gì ý. Lúc mới dí mái em nó tọc tọc xòe đuôi gật gù nhưng về sau lại có vẻ trở về trạng thái cũ. Trời ko có nắng thời tiết ko đẹp nên ko treo ra để kiểm tra được nhưng em nó ít hót và hót nhỏ lắm kiểu rên rỉ ý ko phải hót chuyện. Liệu có phải chim bị mất hoàn toàn điện rồi ko các bác. ( Chim của em chơi nhà ko đi giàn, gần nhà ko có ai chơi Họa Mi và em nó độc thung nên ko thể bị đè hay bị sợ. Em treo cao ko có mèo và chuột để làm chim hoảng ) Hiện tại vẫn đang kè mái cho em nó ổn định lại. Ca này cũng khó nhờ các cao thủ tư vấn. em xin cảm ơn.

Vuhongcuong thích bài này.
  4. Vuhongcuong

Vuhongcuong Thành Viên Kỳ Cựu

Nghề nghiệp:
    Giáo viên THPT
    em nghĩ khi mua về chủ cũ đã dùng cám kích nó hót điên loạn lên, sau đó nó bị xuống lửa, theo e con này phải mất 1 năm chăm ổn định mới lấy lại phong độ, còn nếu ko coi như sắp bị sa thải rồi đấy nhé...

5. chích chòe than86

Em rất thích em này thế nên thời gian chăm em không ngại. Cũng có thể do cám em chăm nó thay xong lông thì xịt luôn. Nhưng ko sao em cho nó ăn cám của mình là cũng ổn định rồi. Chăm cho nó lấy lại phong độ thôi. Còn ngoài ra em nó ko có vấn đề nào khác. Giọng thẩm rồi nết chơi thẩm rồi. Giờ chỉ chăm thôi.

6. chích chòe than86

Mấy ngày nay em nó cứ ngáo ngơ, ngó nghiêng, rồi ủ rũ thế này đây các bác... WP_20151218_16_27_52_Pro.jpg WP_20151218_16_28_03_Pro.jpg WP_20151218_16_28_12_Pro.jpg

7. chích chòe than86

WP_20151218_17_26_31_Pro.jpg Còn tối em nó ngủ cùng vợ thì thế này đây các bác thấy để vậy có hợp lý ko?.

8. duongrau01

duongrau01 Thành Viên Kỳ Cựu

Ka ka .. chu đáo quá ta ... ok !

9. chích chòe than86

Thú thật chú.. Còn cả em Chòe đất là 3 em. Và có 1 em Khuyên người ta tặng thuần rồi. Hót líu ríu bảo tặng lại cho Micui thì em này lại tư dưng rét thế này lại thay lông.. Oải. Hôm qua thấy có em Khuyên ở đâu cứ loanh quanh gần con Khuyên cháu mới để cái lồng không với vài con sâu quy bên trong 1 lúc thì em nó chui tọt vào. Thấy ăn cám luôn tốt quá. thế là lại có 2 Khuyên đợt này Micui mà lên cháu cho xách cả về. hihiiii....

duongrau01 thích bài này.
  10. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

Em thấy như này.chim của chủ top bị nắng quá xuống sức nên suy.chim của cả hai cụ giờ này vào mùa đông rét buốt như vậy tuy đều là động vật hằng nhiệt nhưng với bộ lông mỏng và thể lực kém thì sao đọ nổi với cái thời tiết ấy sức đâu mà gào mà thét nửa.chú ý sức khỏe nghỉ ngơi thôi cho qua mùa đông.mái của cụ chích chòe thấy nhiều rồi đâm chán gái già tọc tọc rồi thôi.khu đó k nghe được tiếng mi đâm ra chán hót lười hót sở dỉ ngta giợt chim để chim lên là vậy.em nó ít nghe chim khác hót nên chỉ hót qua loa khẳng định lảnh thổ của mình thôi nhưng khả năng đấu đá với chim khác trong lồng là chưa có kiểu như căng ảo vậy nên nghe tiếng trống thì im luôn.chim vốn ăn côn trùng nên chỉ ăn cám khi bị ép buộc nếu cho ăn nhiều mồi quá đâm ra trở về bản tính vốn có của nó chán cám củng đương nhiên.việc đóng áo chim nhảy nhiều có thể chim sợ tối cả hót to hơn là nó hét khi hoảng sợ giống chim chào mào non nuôi lên đổi cầu mới là nó dẩy đành đạch cả nửa ngày bám vanh k dám đâu vậy đó.

11. nêmô

Hihi cụ thích nhỉ.cụ hoangmicuibap tặng em hai con cm nhưng chưa lấy được nên chẳng có gì nuôi.sao tự dưng cụ tống hết mấy em chòe đi thế.ổ cm của em nửa tháng nửa mà nở thì đúng mùa lạnh k biết trụ được k.trứng mà lạnh như này chắc củng khó nở

12. duongrau01

Ha ha ... lộc lá lộc lá ... nhưng mai treo tách ra xem em mới bắt có hót chuyện ko nhé ... nếu hót chuyện là ok .

13. duongrau01

Cũng là lộc lá .. nhưng mod nhìn xem hai con mào bố mẹ trông tướng tá có ok ko ? .... mua nghé phải xem mẹ trâu ....Ka ka !

14. nêmô

Uyâỳ cụ ơi chim bố bóng bộ đẹp dài đòn đen đậm giọng tốt củng thuộc hàng chim già có tiếng ở khu nhà em đấy(khú em chào mào ít chỉ hơn chục con nên em quan sát kỉ lắm).tính đợi nó nở tìm cách bắt luôn con bố về nuôi hai ba tháng là sổ tương đối lúc đó bọn con củng học giọng treo ngoài chuồng gà yên tỉnh con bố sổ cho bọn con nít học theo.hi.mà chưa nhận được chim tặng cụ ạ cụ tuân đang bận nên k ai lấy dùm cụ chủ thì làm quảng cáo k đi đâu được(mà đại bàng mái cắn ổ rồi hay sao ý)

15. chích chòe than86

Cái cụ nói về con chim em cũng có lý. Thôi đành để nghiên cứu dần vậy. Em bận gần chết thời gian đâu mà dãi dợt hả cụ. Chăm cho các em nó sạch sẽ đẹp đẽ đã là cố lắm rồi. Thank cụ...

16. nêmô

Hihi e củng như cụ k có chổ dợt nhưng hay giợt rừng và củng có tí duyên nên hồi xưa chăm chào mào nhanh lên lắm.một thời gian ngắn là chơi rồi.cụ cứ chăm bình thường thôi hết lạnh lại bắn ấy mà.có đk mua con nửa cho nó đấu

17. chích chòe than86

Em muốn thay đổi chút, quay lại chơi Mi với lại em muốn giảm quân số để chăm sóc đỡ mất thời gian. Bận lắm cụ ạh.... Nuôi ít còn time cho con nữa. Cứ lúc nào cũng chim là ko được.

nêmô thích bài này.
  18. Vuhongcuong

Nghề nghiệp:
    Giáo viên THPT
    đúng rồi phải thế chứ, a e mình phải say sưa mãi thế chứ hehe

19. Vuhongcuong

Nghề nghiệp:
    Giáo viên THPT
    con này của cụ hòa đẹp đấy

20. chích chòe than86

Em cứ để chăm cho em này hồi đã. Giờ tha con căng về nó đè con này tịt hẳn luôn.. Ko được cụ ạh.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé