Nhờ các bác có kinh nghiệm cho em hỏi về chim non

Thảo luận trong 'Chia Sẻ Đam Mê Chơi Chim' bắt đầu bởi Levaga, 20/5/11.

1. Levaga

Levaga Thành viên Mới

Thật lòng em không phải là dân chơi chim.
    Chuyện là thế này:
    Trong cục nóng máy lạnh nhà em có 2 con chim sẻ làm tổ. Hình như sáng nay chim non mới ra đời. Vì từ sáng tới nguyên ngày nay 2 con chim lớn nó kêu réo nhặng xị hết cả lên. Vừa rồi em ra thì cứ nghe tiếng chim non chiếp chiếp... dưới đất. Tìm quanh thì phát hiện ra 1 em chim non đang chới với, nó bị rơi khỏi tổ (cụ thể là rơi khỏi cái cục nóng máy lạnh, cao khoảng 2m2).
    Vì đang mang bầu nên em ko dám leo trèo để bỏ chim non vào chỗ cũ, hơn nữa cái cục nóng nó cũng kín lắm, chẳng biết nhét vào chỗ nào cả.
    Em bỏ chim non vào cái tô có lót khăn trong đó, nó ngoác mỏ đòi ăn thấy tội. Chắc do em đang mang bầu nên thấy cái bọn non nớt yếu đuối đó đòi ăn em thương quá. Em cố tình để nó ở ngoài cho 2 con bố mẹ tới mớm cho nó ăn nhưng 2 con đó sau khi gào thét ỏm tỏi cũng ko dám lại gần, hình như nó sợ em bẫy tụi nó hay sao đó.
    Khi trời tối thì tụi nó (2 con chim lớn) bay đi mất rồi, ko còn chộn rộn vì con chim non nữa.
    Cho em hỏi mấy điều với:
    - Hồi bé cũng hay nghịch bắt chim non về nuôi, nhưng được 2, 3 bữa là kiễu gì cũng... chết. Vậy nuôi chim sẻ non thì phải cho ăn cái gì ạ? Cho uống nước không thôi có được ko?
    - Em muốn bỏ nó vào tổ lại nhưng nhớ ngày bé hay thấy bảo là chim mà thấy có hơi người trong tổ là nó bỏ luôn tổ bỏ luôn con. Có đúng ko ạ? Em có nên nỗ lực bỏ chim non vào tổ ko hay là cố gắng nuôi nó???
    Các bác trả lời giúp em nhé, thú thật chiều tới giờ em cuống hết cả đít lên vì con chim non này, search hết các loại google để tìm cách cho nó ăn sao cho nó ko chết.
    Cảm ơn các bác nhiều!
    Lần đầu đăng ký thành viên và post bài luôn, lỡ có nhầm chỗ thì Min Mod chuyển sang đúng chỗ và cho em cái link giùm với nhé. Em cảm ơn các bác!

2. Levaga

Levaga Thành viên Mới

Ðề: Nhờ các bác có kinh nghiệm cho em hỏi về chim non

Hic, không bác nào biết cả hay là không ai quan tâm tới chim sẻ? Túm lại em chỉ thắc mắc một điều đó là bỏ chim non vào tổ thì chim bố chim mẹ có tiếp tục nuôi con không hay là nó thấy có hơi người là nó bỏ tổ bỏ con? Nó mà bỏ thì em để em nuôi khỏi đưa nó vào tổ trở lại :(

3. cityland

cityland Thành Viên

bạn để chim con lên cao cần quá đầu ng` ở 1 cái cây ko thì bỏ trong lồng. mở cửa ra. hoặc bạn mua cám pha choẹt đút cho em nó ăn

4. trunga

trunga Thành viên Mới

bạn thử bỏ vào tổ của no xem 2 con kia có quay lại kô? ( trưc khi bỏ nên cho 2 con non ăn no ) nếu quay lại thì thôi, còn kô thì...bạn cuôi vậy:bz:bz
    còn bạn hỏi cho chim non ăn gì?? ban ra tiệm mua bịch cám cho chim ( 8k ) lấy ra 1 ít rồi cho ít nước vào cho sệt sệt, nặn thành viên đút cho nó ăn. àh nhớ cho nó uống nước nhe bạn, kô la die đấy. uống nước kô ăn cũng DIE đấy.
    chúc bạn thành công nhé :-":-":-":-":-":-"

5. tungden

tungden Thành viên Mới

hjhj có thêm thành viên nữ mà các anh em không galang giúp đỡ nhiệt tình gì cả thế?chim sẻ non mà đã có hơi người thì chim bố mẹ nó bỏ ngay nên bạn phải nuôi rôi hihi.chúc mừng một bạn nữ,một bà mẹ tương lai bước chân vào con đường nuôi chim.chim sẻ non nuôi cũng đơn giản thôi bạn cho nó vào cái hộp lót giẻ,bông để giữ ấm cho nó,thức ăn thì bạn mua một gói cám trứng về hòa nước ấm ngoáy cho sền sệt rồi khi nào chú chim há mỏ đòi ăn thì bạn đút cho chú chim ăn,chim sẻ nuôi non lên thuần theo người rất hay,sau này bạn có con cho nó nhìn chim rất hay,bạn cứu giúp một chú chim non là đang tạo phúc cho con bạn sau này đó

6. kaiser

kaiser Thành Viên

trời giúp bạn rồi đó.....cứ chăm nó như chăm con mọn ấy.....sau này chăm con có khi còn quắn cả đít lên chứ ko phải cuống đâu....bạn cố gắng cho nó ăn uống đầy đủ.... mua bột cho chim ngoài tiệm pha xệt xệt rồi lấy tay đụng đụng cái mỏ nó ,nó sẽ hả ra lúc ấy đút cho nó ăn....nhớ cho thêm nước nhé....ko nó mắc nghẹn đó...đút đến khi nào ko mở miệng nữa là no....có nó ăn 1 ngày nhiều lần....sau này đảm bảo kiểu gì nó cũng quấn bạn như mẹ con.....oách phết.....chúc vui nhé....

7. Mino

Mino Thành viên Mới

Một bà bầu lại phải bất đắc dĩ nuôi 1 con chim non :D
    Chim sẻ dễ nuôi thui bạn ơi, như các ae đã bảo đó, cứ lấy cám trộn với nước cho cám mềm ra rùi đút cho nó ăn, cho uống cả nước nữa ko là nghẹn là die đó, lót cho nó 1 cái ổ âm ấm rùi ngày ngày dọn phân nữa :D
    Chúc bạn sẽ có những trải nghiệm thú vị khi nuôi chim

8. Levaga

Levaga Thành viên Mới

Phù! Thanks các bác đã động viên. Cả đêm qua trong giấc ngủ của em cứ chập chờn tiếng chiếp chiếp và sâu và cám và kiến cắn mèo ngoạm chỉ vì con chim non :))
    Tối qua em ngâm cơm nguội vô nước cho mềm rồi đút cho nó ăn, đút nửa hạt cơm thôi ko dám đút cả hạt vì thấy to quá sợ nó chết nghẹn.
    Hôm nay chồng em mua 1 nghìn được 1 mớ sâu lúc nhúc nhỏ hơn đầu tăm xíu để đút cho nó ăn. Mà khổ sao nó đòi ăn hoài hoài thôi. Mỗi lần cho 3, 4 con mà nó cứ ngoác mỏ ra. 5, 10 phút sau lại đòi ăn nữa. Đến mức em phải quát chồng em là "nhỏ nhỏ cái mồm thôi ko nó nghe tiếng người nó lại ngoạc mỏ ra đòi ăn nữa". Chết cười! Đúng là như nuôi con mọn các bác ạ.
    Hôm nay bọn em đi vắng cả ngày, trước khi đi đã cố tình để nó lên cao gần cái tổ cho bố mẹ nó muốn làm gì thì làm, khi về không thấy nó đâu em đã tưởng bố mẹ nó tha vào tổ rồi. Thế nhưng giở đống đồ linh tinh ra thì lại thấy nó lọt ở dưới. Vậy là thôi, mang vô nhà. Em cũng nghĩ bụng là bố mẹ nó bỏ nó rồi, nên thôi em nuôi :D
    Bây giờ nó lại đang chiếp chiếp nữa kìa. Khổ lắm! Cứ thấy bóng mình đi tới gần là nó nhắng lên đòi ăn. Mà em chẳng biết cho bao nhiêu là đủ, chỉ sợ nó bội thực ngỏm mất thì tội.
    Haizzzzzz.....!!!

À mà chiều nay ghé "thế giới chim" mua sâu mới thấy bà con chơi chim nhộn thật. Em bảo mua sâu về nuôi chim sẻ ai cũng cười khành khạch:">

9. viet7882001

viet7882001 Thành viên Mới

nếu là chim sẻ thì dễ was còn gì ! ngày nhỏ mình cho ăn cám chim mua 2k/lạng cho ăn thường xuyên là sống mà !ban chộn với nước cho ướt rùi cho ăn .nhó là cho uống nước nhé !dừng quên cho uống nước là nó sẽ sống thui !

10. Levaga

Levaga Thành viên Mới

Con chim đủ lông đủ cánh rồi, bỏ cái hộp ra hành lang, chim bố mẹ nhộn nhạo cả ngày rồi chúng nó bảo nhau chuyền đi mất rồi. Đi mất rồi. Thế là hết chăm chim. Thế là thấy cũng buồn buồn :)

11. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

ex chim me vẫn còn ở bên sao bạn . gặp mình làm thịt cả bố mẹ và mấy con con ăn cho sướng .

12. neverstop123

neverstop123 Thành viên Mới

chị chủ thớt vẫn nuôi đc nó sống là tốt rồi, e nuôi nhặt đc 2 tổ chim sâu rơi 9 con tất cả mà chả cứu đc con nào, nuôi mọc đủ lông rồi thì tự dưng lăn đùng ra chết,chị chủ thớt thấy buồn thì làm 1 đôi chim về mà nuôi, chim non ấy cho nó có cảm giác ;))

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé