Nhờ hướng dẫn về cách luyện cho yến tắm

Thảo luận trong 'Chim yến hót' bắt đầu bởi do hai, 24/4/14.

1. do hai

do hai Thành viên Mới

Em mới lấy về 2 em yến, mỗi em khoảng 3-4 tháng tuổi, đang tập hót, nhưng chưa biết cách nào để dạy cho các em ý tắm, lùa sang lồng tắm các em ấy cứ nhảy hoài mà không chịu và khay nước lặn ngụp giống bọn chòe. Thế là em đành dùng bình xịt phun tạo mưa từ trên xuống cho các em ấy ướt lông, chấp nhận cách tắm thủ công như thế, nhưng chẳng nhẽ lại cứ làm thế mãi. Xin các bác có kinh nghiệm nuôi yến chỉ giáo giúp.

2. hoangtkv

hoangtkv Thành viên Mới

Ðề: Nhờ hướng dẫn về cách luyện cho yến tắm

Nếu muốn tập cho chim tắm thì bạn phải kiên nhẫn 1 chút chứ đừng phun nước chim làm chim khó chịu. Vì mình bận không có thời gian tắm vào giờ cố định nên hồi mới tập, trước khi tắm mình cho các em tắm nắng trước khoảng nửa tiếng sau đó cho sang lồng tắm và chờ. Khi 1 con nó tắm con kia nó nhìn cũng thích tắm theo ngay thôi.

3. do hai

do hai Thành viên Mới

Re: Ðề: Nhờ hướng dẫn về cách luyện cho yến tắm

cảm ơn Hoangtkv! tôi mới chơi yến nên rất cảm ơn mọi người chia sẻ kinh nghiệm.

4. airkatx

airkatx Thành viên Mới

Con chim nó thường ăn uống, tắm táp theo nhu cầu và thói quen
    Bạn ngoài cách sịt nước, có thể để chim vào lồng tắm 1 con siêng tắm hoặc nhốt chung lồng lớn với con siêng tắm. Cách này cũng có thể tập cho con chim bắt chước con khác ăn rau rủ quả, hạt hay trứng... Thật ra là chim nó giao tiếp và bắt chước nhau dần dần thành thói quen :)

5. do hai

do hai Thành viên Mới

có lẽ tôi cũng như các bạn mới chơi yến nên kiên trì hơn vậy, vì xịt nước thấy tội cho chim, nó chưa chịu tắm thì có lẽ nên tắm nắng cho nó khoảng 30' rồi đưa vào lồng tắm để cho nó học cách tự tắm trong khay nước thôi, tôi mới chơi nhưng tin rằng chắc sẽ thành công thôi, cảm ơn mọi người đã chia sẻ.

6. do hai

do hai Thành viên Mới

cảm ơn bác airkatx, em đang học cách chơi yến và muốn mua thêm vài em nữa, bác cho em đia chỉ ơ HN đe em đen học hỏi và lấy của bác mấy em về chơi.

7. airkatx

airkatx Thành viên Mới

Ở HN thì người nhà mình chỉ có 3 hệ thống nhà hàng Bia Tiệp & seafood thôi :)
    Nói vậy cho nó khoe khoang hoành tráng lừa tình chứ mình đang sống trong miền Nam

Bạn xem phần mua bán hay chat riêng với mấy anh em trên diễn đàn này hỏi chắc cũng có người giao lưu thôi mà :)

Last edited by a moderator: 29/4/14
  8. nguyenhoanghailqd

nguyenhoanghailqd Thành viên Mới

mình nuôi trong lồng sắt nên mỗi lần tắm thì cho tắm trong lồng luôn. ko cần phải sang long. Bạn tham khảo thử

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé