Nhật ký giải cứu chú rùa cạn dưới sông sài gòn

Thảo luận trong 'Các loại Thú Cưng khác' bắt đầu bởi ngoctuan, 3/7/15.

1. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Hội căng thẳng quá, chuyện nhạy cảm thôi. Hôm nay đi chơi, gặp 1 câu chuyện thế này muốn kể cho mọi người nghe.
    Chuyện là chiều nay đi chơi dưới Võ Văn Kiệt gần Bến Nhà Rồng, đang dạo dạo bờ kè ở đấy thì thấy có con rùa núi vàng đang cố gắng bò từ dưới nước lên bờ kè khá là dốc, khá là tội. Thấy 1 đám nhóc nhỏ (kiểu con em các bà bán đồ ăn vặt ở đấy) xúm lại coi và không dám bắt về, bảo xui. Mình thấy thế thì trèo xuống bắt, nó bảo a ơi tha cho con rùa đi a ơi, tội nó.... Nghe cũng choáng thật, 1 phần vì thấy tình thương của nó dành cho con rùa, 1 phần là cứu rùa núi vàng trôi sông thì sao lại tội con rùa @@ mình bảo a nuôi nhiều rùa lắm, nên a biết, con này là rùa cạn thả dưới nước thế này nó chết sao e. Thế là nó đổi thái độ ngay. "ĐỂ EM GIÚP ANH" chạy xuống bắt con rùa lên cho mình. Bờ kè nước lên xuống hằng ngày, chỗ đấy rong rêu khá là trơn nên mình cũng ớn thế mà nó nhảy tót xuống. Mình cảm ơn và trả lời giải thích các câu hỏi của cả đám. "tại sao mai nó trông lạ thế", "Có lành lại được hay không", "nuôi rùa a k sợ xui hay sao?", " em thấy có bà kia mới phóng sanh 3 con cá lóc bự mà bị nấm tùm lum, a lấy k e bắt cho" .... bla bla. Và mình có trả lời 1 câu là nước này bẩn quá cá sống cũng k đc. Và 1 thằng nhóc 14 tuổi trả lời làm mình rất bất ngờ. " Đúng rồi a. Nhiều người có ý thức họ vứt rác vào sọt, còn đâu toàn quăng rác xuống đây" 1 đứa trẻ 14 tuổi cởi trần 1 tay ẵm đứa e 2 tuổi, đi rao bán nước, bánh tráng dạo,.. nhưng nói 1 câu về ý thức môi trường làm mình rất bất ngờ.Thế là ôm con rùa đi. Đi 1 đoạn thì gặp các bà bán dạo, họ hỏi mình nó bị gì, vì sao mai nó biến dạng thế,.. làm mình thấy rất hứng thú vì được giải thích cho họ về 1 tí kiến thức cơ bản về rùa cạn và rùa nước để họ hiểu và k có những trường hợp như vậy xảy ra, và 1 phần rất vui khi những người như họ vẫn còn quan tâm dành sự lo lắng tới con vật như vậy. Qua câu chuyện chiều nay mình thấy nạn phóng sanh rùa thiếu hiểu biết cần phải báo động nguy cấp thực sự. Và những cơ hội hiếm hoi như thế này để truyền tải 1 tí thông tin về rùa thôi cũng rất quý giá. Nó cứu được bao nhiêu mạng sống của những con rùa cạn vô phước. Mong mọi người yêu động vật hoang dã nói chung và yêu rùa nói riêng nếu có cơ hội, hãy dành 1 tí thời gian để truyền đạt lại 1 ít thông tin cơ bản về rùa để cải thiện 1 phần nào đó về cách nhìn nhận của đa số người dân Việt Nam về con rùa là xui, là phải sống nước,...
    Viết lan man mãi nhìn lại thì thấy dài quá. @@ Nhưng câu chuyện thật sự để lại ấn tượng cho mình. Mong các bạn cảm nhận được và cùng nhau xây dựng 1 cộng đồng yêu động vật hoang dã nói chung, yêu rùa nói riêng càng ngày càng vững mạnh.

Hình ảnh chú rùa khi về đến nhà
    Khung bồ kè phát hiện ra chú rùa
    Vâng cháo nó đang cố ngoi lên khỏi mặt nước

Những đứa trẻ hỗ trợ để cứu chú rùa lên bờ

Tác giả : Nhật minh

2. Giẻ Cùi

Giẻ Cùi Thành viên Mới

Rùa hộp núi vàng, chỉ sống trên cạn chỗ thảm mục dày...

ngoctuan thích bài này.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé