nhật ký chim rẻ quạt

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp Về Chim Rừng' bắt đầu bởi requat, 13/5/16.

1. requat

requat Thành viên Mới

Chào các bác ! Nhà em là lính mới, xin mở cái thớt này nhằm trao đổi kinh nghiệm nuôi chim rẻ quạt với các bác trên dđ.

Quan tâm nhiều
    Nhặt dc chim vào mùa đông
    Nhặt dc chim vào mùa đông bởi PVT2, 20/12/22 lúc 19:56
  2. cseitnah

cseitnah Thành Viên Tích Cực

Cụ nuôi rẻ quạt non hay già? Rẻ quạt cũng không phải khó nuôi - tuy nhiên tuổi thọ không bằng các loài chim khác, sức khoẻ yếu , hót chút chít khá vui , lồng rộng nhảy nhót rất đẹp. Nên nuôi chim bổi lên - Nuôi non khó thọ được vài mùa

requat thích bài này.
  3. requat

requat Thành viên Mới

( Em đăng thử một chút, định bổ sung thêm mà không thấy có phần '' sửa bài viết '' (?) nên em thêm bài này. )
    Thời trẻ trâu em cũng hay cái trò chim, cá. Năm ngoái, lên chơi trên Vĩnh phúc, xui thằng cu em bắt ổ rẻ quạt non. Nó nuôi được vài hôm thì lũ chim lần lượt ra đi. Năm nay em lên tận nơi, bắt về nuôi. Đến nay hai cháu mới được tròn tuần tuổi. Hay ăn, chăm ngủ. Ngoan ngoãn khỏe mạnh.
    Để cho đúng với chủ đề topic, em xin nói luôn :
    Phàm là các con vật hoang dã, nếu người cho ăn mà nó chịu ăn thì đều thuần dưỡng được. Chim rẻ quạt cũng vậy. Chim trưởng thành thì em chưa trực tiếp thấy ai thuần được. Chim non thì em đã nuôi thành công thừ hồi chưa được quàng khăn đỏ. Theo em, thuần dưỡng chim rẻ quạt non không khó. Cái khó nhất là thời gian chăm sóc. Chim non đòi ăn liên tục, cứ 15'- 20' lại đòi ăn. Để có thức ăn giống tự nhiên. En đã chuẩn bị cơ số dế đen, nhộng tằm sống. Em không dùng sâu bán ở dịch vụ vì thấy vỏ nó cứng. Sau đây là nhật ký nuôi hai con của em :
    Thứ Sáu ngày 6 / 5 / 2016 :
    Chiều nay, nhận tin từ Ph. báo đôi trứng chim đã nở. Hẹn tối thứ Hai lên bắt.
    Ra Hoàng Hoa Thám mua mấy lạng dế kèm túi cám. Về thả thùng nuôi dế. Chuẩn bị mấy cái hộp để hôm tới lên đón '' các con ''.

cseitnah thích bài này.
  4. requat

requat Thành viên Mới

Cảm ơn cụ. Em nuôi chim non. Rất mong cụ chỉ giáo thêm cho em.

5. cseitnah

cseitnah Thành Viên Tích Cực

Cụ nuôi chim con lên mà nuôi được vài mùa thì em phục Cụ luôn. Chim bổi thì có thể nuôi vài mua được. Có cụ Duongrau01 trên diễn đàn đã thuần dưỡng và nuôi rẻ quạt bổi rất tốt. Các bác ở Hải Phòng nuôi khá nhiều , đa số nuôi bổi lên. Bác có thể vào facebook tìm nhón chim độc lạ Hải Phòng để tham khảo các nghệ nhân ở đây .
    Rẻ quạt vào cám , thuần bổi không khó, nuôi non lên sống thọ là cả 1 vấn đề đấy ạ

requat thích bài này.
  6. requat

requat Thành viên Mới

Cảm ơn cụ Cseitnah !
    Hồi nhỏ, nuôi chim chỉ là nghịch ngợm. Có hiểu biết gì đâu. Cho đến bây giờ, em cũng không có điều kiện nuôi và chơi chim. Cho nên kiến thức về chim cò của em là =0. Mới biết diễn đàn này được vài hôm, đọc bài của các cao nhân, được cụ chỉ giáo. Em mới thấy đầu óc sáng hơn một tí. Lần này cố nuôi đôi chim con. Lúc nào rảnh, em lại lên Vĩnh phúc bẫy chim về nuôi thử.

7. requat

requat Thành viên Mới

Thứ ba ngày 10 / 5 /2016.
    Sáng nay dậy muộn. Ngoài sân lắc rắt mấy hạt mưa.Ph. đã lấy tổ chim để trong lồng. Ph. nói : '' Đôi bố mẹ khôn quá. Chỉ lượn quanh gọi con chứ không chịu đậu lồng bẫy.
    Mình lấy hộp dế. Bắt hai con, vặt cổ vặt càng để sẵn. Đôi chim non vừa được 5 ngày. Mình bằng ngón tay cái.Hàng lông máu xanh mờ chạy dọc sống . lưng Hai cái đầu bằng hòn bi đất rung rung há miệng đón mồi.
    Gần trưa thì tạnh mưa. Chèn tổ chim vào chiếc hộp giấy, bỏ vào túi vải cùng hộp dế. Tạm biệt gia chủ, lên đường.
    Về đến nhà, tán viên b1 thành bột mịn. Cứ mỗilần cho chim ăn, lại chấm dế vào bột b1 cho ăn.
    Thứ Năm ngày 12 / 5 / 2016.
    Đôi chim ăn khỏe. Cứ 15, 20' lai cho ăn một lần. Khi đói, chúng kêu những tiếng tíc tíc rất nhỏ. Tuy vậy, chúng há mỏ đón mồi theo nhịp.Chúng chỉ há miệng đón mồi rất nhanh. Nếu không kịp đút, chúng ngậm miệng chúi đầu vào tổ.Mấy phút sau mới đòi mồi.
    Trong hai con, có một con đầu to hơn con kia. Chắc là con trống. Con này khảnh ăn và ăn ít.
    Trưa nãy, thử cho ăn nhộng tằm. Thấy phân ướt quá không cho ăn nữa. Nghiền nhỏ cám viên cho ăn với dế.
    Đêm qua, thấy 2 con cứ rúc vào nhau, không chịu đón mồi. Đoán là bị lạnh. Lấy bóng nhót đặt trong lồng. Lúc sau, thấy hoạt bát hơn, rúc rích đòi ăn.
    Thứ Bảy ngày 14 / 5 / 2016.
    Mấy hôm nay quá bận với lũ chim. Tối qua, vật quá vác cần ra hồ phải mang chúng theo. Treo trên cây mà lo ngay ngáy. Chỉ sự có chú rắn ráo hay cú mèo làm phát thì xong.
    Chủ nhật ngày 15 / 5 / 2016.
    Vậy là lũ chim đã được 10 ngày tuổi. Lông cánh đã kín thân. Tổ đã chật. Lấy cái hộp, lót giẻ mềm làm cái tổ mới. Chúng có vẻ thoải mái với cái tổ mới rộng rãi.
    Con trống tuy ăn ít hơn con mái nhưng thân hình nhỉnh hơn con mái. Nó cũng cứng cáp hơn. Mấy lần nhổm lên vẫy cánh như muốn bay.
    Ngâm cám viên cho ăn. Chúng có vẻ không khoái. Cứ ngậm rồi vảy. Tuy vậy, mình kiên trì đút nên chúng cố nuốt có vẻ vất vả hơn chén dế.

8. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

Nhanh đ
    I cụ.rảnh rổi cụ up tiếp câu chuyện cho ae đọc e đang rất khaói nhửng câu chuyện kiểu này

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé