người mới chơi mi.và thiên la địa võng

Thảo luận trong 'Chia Sẻ Đam Mê Chơi Chim' bắt đầu bởi Hunghn57, 14/12/13.

1. jnblack

jnblack Thành viên Mới

Ðề: người mới chơi mi.và thiên la địa võng

em rất hiểu tâm trạng của bác , có nhiều ng làm ăn chân chính , nhưng nhiều ng từ chim mà kiếm lợi lừa n~ ng mới chơi . em cũng mới chơi nhưng k có nhiều tiền để mua chim . chỉ dám mua 1 em mộc 450k về nghe hót , rồi chăm sóc , tắm táp , mồi tươi ,phơi nắng , lông lá cũng đẹp rồi , mắt méo , mỏ dưới dài và mỏng ( em chỉ biết nhìn thế thôi ) nhưng nó chỉ hót 1 2 giọng mấy ông hàng xóm bảo chim em hàng tàu ???. nhưng nó hót chuyện rất hay . Ừ thì tàu em vẫn nuôi nắng chăm sóc , miễn là em cảm thấy vui là đc. mong nó k phụ lòng em .hihi . lời kết em mong những ng mới chơi tỉnh táo nhờ ng chơi lâu năm tuyển chim vẫn hơn . nhưng chốt lại muốn biết ,muốn hay cái gì cũng phải đóng học phí đúng không các bác ???? hihi

2. vantienart

vantienart Thành Viên

Em giống bác, lúc đầu thì chào mào xin rùi chòe than xin...Thấy Mi hay quá cũng muốn mua một em về chơi nhưng điều kiện còn khó khăn thế là quỹ đen quỹ trắng mới được em mi mộc 450k ở của hàng về chơi. Mới chơi mi cũng chả biết phải chăm làm sao. Uh thì cho tắm, mồi tươi.... nhưng thi thoảng mới nghe nó hót 1 2 câu gọi là có. Cũng chán chán nhưng không từ bỏ, rồi thằng em có em Mi từ Điện Biên mang về không chăm được nên bán lại cho 1.2tr cả lồng, lần này thì khả thi hơn vì em nó hót sáng trưa chiều tối nói chung cũng nhiều và kéo thêm em mộc 450k kia hót theo. Và thế là tạm hài lòng với những gì mình đang có. Kinh nghiệm thì chả có gì, mỗi lần làm sao lại lên diễn đàn hỏi các bác và cũng may có các bác giúp chứ không thì cũng tịt.

Cảm ơn bác chủ topic có bài viết hay để em có thêm chút kinh nghiệm.

3. gadong_us

gadong_us Thương gia

cháu ở huyện vùng cao Võ Nhai thôi, trước chủ yếu chơi chòe, CM, khuyên thôi, ngày trước chơi my 1 lần rồi đi học chuyên nghiệp b nó thích nên để cho nó, bjo lại nổi máu chơihôm nay dù trời mưa gió cũng cố làm mẻ cám cho e nó, chú và ae xem thành phần thế này ổn k
    - 1 gói cám trứng bavi Nguyễn công Trứ
    - 250g gan lợn luộc
    -10 lòng đỏ trứng gà
    - 5 vỏ trứng giã nhỏ
    -100g tôm khô ( k mua đc tôm tươi)
    -250g lạc
    -150g gạo trắng
    -100g cám ngô
    -100g cám gạo
    -2 muỗng cà phê mật ong
    -10g becomnext
    có j các tiền bối chỉ bảo giúp ạ

4. Hunghn57

Hunghn57 Thành Viên

Về công thức cám thì mình không dám bàn bạn trẻ ạ,vì các công thức đá nhau chan chát ấy mà,ngay như vị kỉ tử,có ng nói là cho vào,có ng lại nói k nên,nói chung mỗi ng có cách làm riêng,và Tuỳ theo con chim của mình,ví dụ con chim mà đường tiêu hoá không tốt,ta cho ăn đạm nhiều qoá,cũng không hay nhưng cũng cám đó,cho con có đ t h tốt,thì lại OK,vậy đó,Võ nhai thì mình biết,dân trên đó toàn đi gỗ,trc tí nữa thì mình lấy vk Thái,đã lên La hiên,và chợ Võ nhai chơi nhiều rồi,phong cảnh đẹp lắm,Anh bạn trẻ ở trên đó nếu thấy có con nào hay hay của tọc nuôi thì mua giúp nhé,mình sẽ làm chuyến lên đó chơi,du lịch luôn,
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Ta tạm bằng lòng với những gì ta đang có.như Bác là nhất đấy
    Vâng,Bác nói đúng,bài học nào cũng có giá ,có điều người đi sau nếu biết,hiểu,từ ng đi trc,thì cái giá sẽ nhẹ nhàng hơn,phải vậy không bác

5. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Bài viết rất là hay! Đọc xong thấy ngày xưa mình cũng vậy :D! Đi một ngày đàng thì học một sàng khôn, miễn sao khi mình mắc phải rồi thì chia sẻ kinh nghiệm cho anh em chơi để đỡ bị giống mình. Nghĩ lại cũng thấy ngày xưa mới tập chơi cu gáy, đi mua con chim hơn 3 triệu, gáy ầm ầm, về nhà bắt tay sang lồng khác, em nó đi ỉa phân xanh lét, lên mạng tìm hiểu thì cho uống đủ loại thuốc vẫn xanh lét lèn lẹt, và cuối cùng là em nó đã ra đi. Tiếp đó chơi vành khuyên thì cứ gọi là bị lừa liên tục, nào là họa kép, nào là họa đơn, mỗi con toàn hơn 1 triệu mà về nuôi toàn vỡ họa, tụt lông, im đét đèn đẹt chẳng thấy kêu nữa là líu. Và cuối cùng là tự mày mò và tìm hiểu, đến giờ cũng có được chút ít kinh nghiệm cho bản thân mình, cũng đã có thể tự chơi các loại chim khi mà thích. Rất mong có nhiều người tâm huyết như chủ thớt để anh em đam mê có ít kiến thức và kinh nghiệm cho riêng bản thân mình. Còn việc làm cám của các loại chim thì mỗi người một kiểu, nếu nuôi ít thì nên đi mua sẵn vì làm vừa mất time mà kết quả ko như mong muốn, còn nuôi nhiều thì nên tự làm cám theo công thức mình có ( Nên thử các kiểu thành phần cho chuột bạch ăn để tự phân thích ra thành phần của riêng mình) mất time một tý nhưng cái chất tươi và thành phần là mình mua và mình tin tưởng nhất! Ngày xưa em cũng đã bỏ khá nhiều tiền mua nguyên liệu về làm và cuối cùng là đau lưng, cám bỏ vì cháy, chim ăn đi ngoài, chim ăn bị chết, ôi thôi rồi các kiểu con đà điểu. Tự nhiên thấy bác chủ nói nên miên man quá hii! Chúc bác chủ thớt và gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc. Và cuối cùng chúc bác có những chú chim đẹp và ưng cái bụng của bác! Thân

6. Hunghn57

Hunghn57 Thành Viên

Vâng,cảm ơn Bác,cũng chúc Bác và toàn thể gd mạnh giỏi,giờ thời buổi công nghệ,công nghiệp,nên mọi thứ cũng dễ dàng hơn nhiều Bác ạ,cũng không phủ nhận lỗi 1 phần tại chúng ta chưa có kiến thức nhất định,giờ làm cám có máy xay,máy rang rồi,nên cũng nhàn ấy mà Bác,toàn máy làm,hẹn giờ thì bỏ ra thôi.nuôi mấy con chim,có thể cho ăn chung 1 loại cám,tháng làm 1 lần 1 mẻ là ăn cả tháng dc thôi,

7. gadong_us

gadong_us Thương gia

vâng, cháu trước cũng làm cám cho chòe thấy cũng ok, nên thử làm cho 2 con mi mới tậu xem thế nào.p/s: cháu cũng đang đợi trời nắng ấm để đi vào bản xem con mi của a dân tộc mông PR ác lắm mà chưa rõ thực hư thế nào, tính cháu đã nuôi con j là phải mấy e cho nó đấu cho rôm:)

8. Hunghn57

Hunghn57 Thành Viên

Nge Anh bạn trẻ nói chuyện đi bản thấy rạo rực rồi đấy.chúc Anh bạn trẻ có nhiều chim hay

9. gadong_us

gadong_us Thương gia

vâng cháu cám ơn chú, chú và ae cho cháu hỏi 1van đề về thuần chim mộc với, hiện nhà cháu có 1 e thuần tương đối hót lai dai cả ngày,1 e mộc mới mua,1 e mộc tự bẫy được nhưng có hiện tượng bị ngửa nên cháu đang ép hộc,1 e mái. cháu muốn hỏi là để thuần mi tốt thì m nên treo mộc 1 m trong nhà hay ốp mái ở canh, vì cháu thấy treo 1m thì nó hót lại khi con thuần kia hót, còn ốp mái cạnh nó chả hót lại.hoặc là treo ra ngoài tường hiên nhà cho nó nhìn thấy thiên nhiên ( bên ngoài thì nhà cháu khá nhiều chim các loại :chòe,chào mào, khướu...) thế nó có nhanh thuần và mau hót hơn k, nhưng con thuần dở kia cháu cũng treo ở ngoài có sợ nó đì con mộc k ạ. ( nhà cháu ở miền quê k cạnh đường rất yên tĩnh cây cối chim tự nhiên nhiều)

10. mrthai28

mrthai28 Thành viên Mới

cũng đang máu thử chơi mi mà bác làm quả này em thấy dè chừng đấy. bác có biết ở đâu mua bán uy tín mà giá hạt giẻ thì giới thiệu cho e luôn với. e sinh viên mà chịu mấy quả như bác chắc bỏ quá

11. chim_den78

chim_den78 Thành Viên

Cũng mộtth niềm đam mê. Mình cũng ko có nhiều tiền như chủ top để mua nhug e tiền triệu. Đang muốn nuôi mi nhưng đọc hết 7 trang thấy hơi nản. Lần sau bác có định thả em nào thì alo em nhé. Chúc anh mk và hp. Có những chú chim hay.

12. Hunghn57

Hunghn57 Thành Viên

Vâng cảm ơn Bác,giờ đứng tuổi rồi,nên cũng tích góp dc tí quỹ đen,nên mới dám mua con chim mấy tr,chứ k có thì cũng phải lựa Bác ạ,mà đôi khi mua con mộc 500 về chăm nếu đỏ có khi còn hay hơn con mấy tr ấy Bác ạ
    Uy tín....nói thật với Bác là em chưa có duyên gặp Bác ạ,nên cũng không biết chỉ Bác thế nào,có lẽ Bác mua mộc về chăm cho lành,nếu không thì chơi trong hội chim,tự mình thẩm,hay thì mua,nếu Bác tin tưởng thì để khi nào có con nào chơi dc thì em pm cho Bác,còn nếu lăn tăn thì thôi Bác ạ,thân....
    Cách ốp mái thì cũng đá nhau chan chát Anh bạn trẻ ạ,còn riêng với mình,thì theo kiểu này,mộc tinh muốn nhanh thuần,và đỡ giẫy,thì nên ốp cạnh mái thuần,khi đã tạm tạm đỡ nhẩy thì cũng k nên ốp qoá,dễ sinh ra tật bện mái,lúc đó sáng ta cho nhìn nhau 1 tí,rồi treo riêng cách mặt,chúng sẽ gọi nhau và hót,tam táp thì cho tắm cạnh nhau,rồi lại tách,tối kéo áo treo cạnh,sáng lại tách,còn giữa mộc dở,và mộc tinh cũng lắm nhiêu Khê lắm,đôi khi con mới còn đè ngược con cũ ấy,tóm lại chỉ có bạn mới hiểu chim của bạn thôi,

13. chim_den78

chim_den78 Thành Viên

Em đi mua chim về cứ pải nói rẻ một nửa cho V đỡ sót. Mình đi làm vài ngày V còn chăm chim cho. Đang muốn chơi mi và đọc top bác và top thông lồng cua anh Điều thì chán thật. Đồng ttiênf làm mất đi nhân cách và......

14. Hunghn57

Hunghn57 Thành Viên

Mình thì dc cái HP hơn bạn tí,hi...vk bảo là Anh chơi chim còn hơn chơi bướm,có lần đi chơi vk đèo,ck ngồi sau sách 2 lồng,chơi xong lại đt lên đón,thấy mình mê con nào mà lăn tăn vì nhiều tiền qoá thì vk bảo,cứ mua đi,đắt mới ngon.tất nhiên là cũng lựa cơm gắp mắm thôi,chứ cố qoá cũng k dám,giờ đúng là mua chim khó qoá,con hay thì đừng hòng ng ta bán,trừ khi k ưng điểm gì đó

15. chim_den78

chim_den78 Thành Viên

Em thì vk cũng ko pải là ko cho chơi nhưng điều kiện kt còn eo hẹp nên toàn chơi cho biết và toàn chim cùi thôi bác à. Máu lắm xướng lắm nhưng nhiều khi vẫn pải hoãn cái sự xung sướng đó bác à. Hôm nào rảnh rang em quá bộ sang anh ngắm chim nhà bác. Bác làm công chức nhà nc à?

16. Hunghn57

Hunghn57 Thành Viên

Không,mình Buôn bán thôi mà,nhà có 2 trống 1 mái,cũng chật,nên đôi khi muốn chơi nhiều,mà chơi nhiều không chăm dc thì cũng chết,rảnh thì cn Bác qoa chơi

17. gadong_us

gadong_us Thương gia

18. Hunghn57

Hunghn57 Thành Viên

anh bạn hỏi hơi khó,đến nhìn = thật cũng còn đá nhau chan chát ấy,nữa là nhìn ảnh,nhưng chốt lại nó rất đơn giản,cái gì cũng ngắn,và qoan trọng là nó phải liền bộ,cân xứng,chứ không thể có 1 bộ phận nào đó tách rời ra khỏi cái chuỗi logic dc nhé anh bạn trẻ ạ,mà cái njk của anh bạn trẻ là njk thương gia đấy nhé,chứ không phải tầm thường đâu nhé,à..thế đã kiếm dc con nào chất chưa,hôm nào mình lên võ nhai ngó ngiêng cái nhể,à mà chính xác thì chân con này là chân gân bò,chứ chẳng phải chân vàng đâu anh bạn nhé,he he

19. chim_den78

chim_den78 Thành Viên

Chúc anh em Giáng Sinh An Lành và Hạnh Phúc. Khi nào bác Hùng đi Võ Nhai mà ko có xe thì alo em nhé. Em lấy tiền xăng thôi ạ.

20. Hunghn57

Hunghn57 Thành Viên

có để ý rồi,không nói đâu nhưng nếu có ai đi thì mình sẽ giới thiệu cho bạn,chúc toàn thể anh em 1 mùa giáng sinh an lành,hp

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé