người mới chơi mi.và thiên la địa võng

Thảo luận trong 'Chia Sẻ Đam Mê Chơi Chim' bắt đầu bởi Hunghn57, 14/12/13.

1. Hunghn57

Hunghn57 Thành Viên

mình 40 tuổi,chơi mi cũng tạm tạm thời gian,để gọi là tạm đủ trang bị cho mình những kiến thức nhất định về mi,cũng tạm tạm hiểu con chim của mình đang muốn gì,cần gì,cũng tạm tạm rèn cho mình gần đủ cái chữ nhẫn,và cũng tốn không ít tiền ngu,nhưng đời là biển học.mình không dám múa rìu qoa mắt thợ,đồi sẽ có núi cao hơn-haizzzzzz cái gì,cũng có cái giá của nó,và có được 1 bài học gọi là tàm tạm như mình,cũng phải trả 1 cái giá,âu cũng là chuyện thường tình.viết bài này,biết là cũng có 1 chút ít va chạm,ảnh hưởng đến 1 số anh em làm ăn chân chính,chuẩn chỉ,nhưng mình vẫn viết,viết để người đi sau có thể biết mà tránh những hòn đá trơn trượt rêu,đang ẩn mình kĩ trong dòng suối,dưới làn nước tưởng như vô hại,mình viết,và chấp nhận những điều khó chịu,vì mình biết,khi đọc bài này,thì vẫn có 1 số đông nhất định ủng hộ mình.sáng nay mưa rảnh,ngồi uống cf cùng mấy anh bạn,cũng vẫn là bàn luận về họa mi,1 anh nói,tôi hỏi ông,nếu ông có 1 con chim thật hay,hoặc ông thật bụng ưng nó,thì ông có bán không?u,.hm...sau 1 hồi ngĩ,trả lời,tôi không bán,đúng,tôi sẽ không bán,nếu tôi ưng nó,nó hiểu tôi,và tôi hiểu nó,vậy đấy,anh bạn nói,đấy,ông suy từ ông ra đi,khỏi hỏi nhiều,hà hà.......ừ,vậy đấy,hồi trước mình chơi chào mào,nhưng rồi bén duyên với họa mi thì ngỉ hết,bắt đầu chơi,hồi đó kiến thức chưa có,nói chung là cũng mù mờ,đọc sách ư...ngay cái công thức cám cũng đá nhau chan chát,áp dụng vào thực tế,liệu có con nào hội tụ đủ những yếu tố trong sách chăng?rồi đi xem,..,hót có,chọi có,mà rồi gặp những em xấu như ma,bé như cái kẹo,thế mà đánh tơi bời,gặp những em tướng ám,vậy mà hót nge sao đi vào lòng người đến vậy.tất cả lại đi vào thực tế thôi,đời thường là vô định...học là mênh mông....gom góp tiền quỹ đen ,nge thiên hạ đồn thổi mi tầu,ừ thì đi thái nguyên vậy,nhờ vả bạn bè,anh em,đến 1 nhà tận khu gang thép,xem.mà của đáng tội có biết gì mà xem,chủ chim hót còn hay hơn chim.khà khà,nge chủ chim hót đủ thấy phê rồi,ừ thì mua,4tr..xong,nhưng rồi ông chủ chim lại phán,con chim cũng như em vậy,em ở nhà em qoen rồi.giờ em đi nhà khác ở bỡ ngỡ lắm,em lấy luôn cái lồng đi,lồng vác 7 năm rồi,mịn như da em bé,anh lấy 2tr.....thôi thì đành vậy,tấp tểnh gói theo cả cám.hết anh lại làm gửi xuống cho,dạ vâng,lòng vui vui qóa..rồi về nó cũng hót được vài ngày..rồi dần im...lo lắng,chênh vênh.chới với..thương qóa ,thương cái xác xơ,thương cái dại khờ....chăm mãi chăm mãi,nó vẫn vậy,nhìn xót,thôi mở của cho em nó bay,phó mặc cho may mắn của em,không biết có vượt qoa được thiên la địa võng mà về rừng không.sau này tìm hiểu,thì ra hắn có 1 loại cám gì đó,khi người mua ở xa hẹn,1 ngày hắn cho ăn cám đó,và chim hót như điên dại,về hết cơn thì ủ rũ như tàu lá vậy.lại lần mò.lần này từ hn lên sông công chiều tối,đến nhà thì đã lên đèn,nào nào nhanh nhanh về nào,em yên tâm,chim này ngon lắm,anh bí qóa mới bán chứ không thì,..,.,ừ thì mua lần này là 1 em,mình củ đậu,đuôi lá vả...ái chà móng mèo mắt méo,.,.lại vui vui qóa,cuộc đời vẫn đẹp sao,còn chim không biết thế nào.hì hì...về treo tĩnh 2 ngày,mở áo ra ngắm.......thì ôi thôi.sao cái cổ phốt của em nó soay tròn thế kia hở zời.thôi treo đầu nhà vậy,nge em nó hót cũng vui tai cả ngày,nhân còn vô thập toàn,nói gì con chim,2 vợ chồng đành cười vậy thôi.tạm hoãn cái sự sung sướng lại đã,tìm hiểu xem nào......ừ thì lại mua chim trên mạng xem nào,anh nào uy tín nào,nhiều cmt tâng bốc nào...hà hà,túm dược rồi,lần này chắc là ok.xem cờ nhíp thấy hót như súng ak ấy vợ ạ,vâng thích anh nhỉ,mua đi mua đi,,,bắn tiền,và chầu chực...chực chầu.8h30 rét,2 vợ chồng ngồi đợi ở bến xe vừa khai vừa thúi,,đây rồi,em nó đây rồi..cầm cái hộc tràn trề niềm vui.ôi thôi,cóng lật úp,cám và nước hòa thành 1 dung dich sệt sệt,,,về nhanh nào......3 ngày sau thì em nó đi không 1 lời từ biệt.là lỗi của nhà xe thôi.chấp nhận....đi nhiều,kết giao qoen biết nhiều,rồi mới hiểu

cờ clip hót ư??.với công ngệ hiện đại cắt gép như bây giờ,thì điều đó với những tay cơ hội không chân chính thì qóa bình thường để làm 1 cờ nhíp đến 30 phút hót như ma.và ít khi không nge tiếng chim mái thúc toe toe.mái này có trả vài triệu cũng không bán-rồi thì có 1 em thuần,và giống nhau như 2 giọt nước,bắn đạn thật.gửi về đóng trong hộc bù xù thì có mà mắt thánh cũng không nhận ra có phải con chim ấy không,bởi chim thì làm gì có số khung,số máy như cái xe máy mà nhận-người mới chơi làm sao mà tránh được cái thiên la địa võng ,làm sao bịt tai được trước những giọng hót như ak,gật gù như rô bốt,đảo như rang lạc của các bố mì bán chim,khổ lắm các bác ạ,gian nan người mới chơi mi

cờ líp thái độ xuống cửa ư.điều đó cũng đơn giản thôi khi những tay cơ hội chụp giật không chân chính chọn trong đàn 1 con vừa tầm mà kê vào.làm vài mỏ cho hoành tráng

cám ư...hôm qoa mấy anh em ngồi cộng tiền mẻ cám đầu tay mới làm,do vợ đi mua ngyên liệu theo đúng công thức các cụ ấy gi bao bì và qoảng cáo ầm ĩ,tôm,lạc,đậu xanh,đậu tương,trứng gà,thịt bò,.,.,.theo công thức,..,.ái chà chà,thành phẩm của chúng ta tiền nguyên liệu vừa tròn 210 ngìn cho 1 kg cám........ái cha cha vậy thì cám 150-170-200 k thì mấy anh em chắc làm cho vui,làm hộ chúng mình rồi (còn có 1 loại cám là cám tầu,ăn vào hót như 1 con điên,hót đến hết sức thì thôi,nhưng hết cám ấy là cứ chết dần,đổi cám mình ăn cũng dần dần đi ỉa chết)

còn nhiều cái gọi là thiên la địa võng mà không nói hết được về giai đoạn mới chơi chim.,.,nào thì chắc anh không biết chăm,tắm cho ăn không đúng cách,nên chim xuống,chứ ở nhà em chơi ầm ầm anh nhìn thế còn gì..anh cho ăn bổ qóa chim đi ỉa rồi suy,1 thời gian lại lửa thôi mà,,,chim nó cũng thất thường lắm,lúc nọ lúc kia,trận này thua,trận kia được mà,..,chơi chim không sốt được đâu anh,..,.,,.

thôi thì ta rại đúc rút kinh ngiệm vậy,mưa gió mạn đàm thế,hoan ngênh và ủng hộ những bác làm ăn chân chính nhé,chúc các bác buôn may bán đắt,và uy tín nhân lên theo năm tháng,chào toàn thể anh em,chúc tối cuối tuần vui vẻ

Last edited by a moderator: 23/2/14
    Dang Sen thích bài này.
  2. Knowzone

Knowzone Thành Viên

Ðề: người mới chơi mi.và thiên la địa võng

Hay. Anh nói chuẩn quá :D

3. Zinsolo

Zinsolo Thương gia

tâm sự thật.cái gì cũng có giá của nó bác à :D. xin chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm của Bác :D:D:D em lấy của bác cái lồng giả Côn Minh đây :D:D

4. Hunghn57

Hunghn57 Thành Viên

vâng,cảm ơn bác,mưa rảnh nên dẩm tí bác ạ,chơi chim,và ngẫm lại cái gọi là thên la địa võng mình trải qoa vậy thôi ạ.
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    ôi.sao giờ này mà ngồi mạng thế,hôm nào mang chim sang đây giao lưu nhé em,mai mưa thế này thôi ngỉ hì hì

5. t-t

t-t Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Xuất Nhập Khẩu

Rất chuẩn.................................thank bác chia sẻ

6. Hunghn57

Hunghn57 Thành Viên

vâng......cảm ơn anh em,ít ra cũng có 1 số người đồng cảm với mình

7. Zinsolo

Zinsolo Thương gia

vâng hôm nào em rảnh thì em mang sang bác giao lưu :D... Em có con nhỏ nên hơi bận rộn tí D:D:D:D:

8. vuhoanglong

vuhoanglong Thành viên Mới

Bạn viết ra những bức xúc của bạn là rất đúng, chia sẻ cùng. Ngày mình mới biết chơi chim cũng vậy, và cũng ăn quả đẳng mấy lần sau mởi tỉnh ra và học hỏi những A E đi trước vỡ ra rất nhiều điều. Và đến ngày hôm này thì khẳng định 1 điều bắt chim và nuôi chim ko qua đc mắt mình. Chúc bạn vui vẻ vời đàn chim
    Chơi chim Họa Mi khó lắm, không đơn giản như 1 số AC nghĩ. Mình nuôi con chim cả năm trời mới biết xuống cửa chọi, và nuôi không biết bao nhiêu chim họa mi, rất nhiều họa mi, học hỏi đc rất nhiều từ tính canh nước nuôi từng con 1. Họa Mi vẫn là gian nan

9. Hunghn57

Hunghn57 Thành Viên

ok,tất cả vì tương lai con em chúng ta mà,vui chim mới -không quên nhiệm vụ.mưa anh cũng mới rảnh,chứ tạnh thì cũng phải làm chứ làm gì có tg đâu em,chủ nhật nào mà rảnh thì tầm 8h qoa giàn bọn anh chơi,
    vâng,sáng nay ngồi cùng mấy anh em,trong đó có long nhà ở bưởi là bạn mình,hôm thì ở 28 liễu giai bạn ấy chấm thi-cũng chơi trên giàn tam đa,và thật tình cờ là cũng nói chuyện về cậu,hữu duyên thiên ngộ,hi vọng có ngày anh em mình ngồi cf

10. CuMiCa79

CuMiCa79 Thành viên Mới

Cám ơn anh rất nhiều , công nhận vì lợi nhuận họ buôn bán cả cái chân thật con người họ , vì đồng tiền mà làm ác , có những kẻ đít vẫn còn xanh đỏ mà buôn bán gian lận rồi sợ qoa ( qoa em coppy của bác keke).
    Lên cho anh em làm ăn chân chính cùng biết và cùng lên cho bọn bán lương tâm vì tiền.

11. vuhoanglong

Ok ngày bạn pm cho mình số đt . Mình cũng 4 T 2 con hổ sẽ gặp nhau mổ sẻ cắn sé
    Ông ơi đồng tiền đánh mất lương tâm.rồi. vì tiền A E huynh đệ còn thương tàn nữa là những chuyện bán lương tâm

Last edited by a moderator: 14/12/13
  12. Hunghn57

Hunghn57 Thành Viên

vâng,anh em đi trước dò đường,cho anh em đi sau khỏi trượt vậy ạ

13. tuanhuyen278

tuanhuyen278 Thành viên Mới

Bài viết quá hay em like cho bác 1 phiếu. Câu chuyện về mì còn rất nhiều cảm ơn bác

Last edited by a moderator: 14/12/13
  14. vuhoanglong

15. gadong_us

gadong_us Thương gia

bác nói cũng chuẩn ha! tiện bác và ae cho e hỏi chọn họa mi thế nào bác? mình thì k rõ lắm, tháng trước đi bẫy CM thấy e mi rủ thằng dan tộc mang mi mái đi đánh đc e nó về k biết nuôi để e nó cứ chập tối hay ng xua tay dọa là lại muốn ngửa, chán. muốn đi tuyển 1 e mộc chuẩn mà đi xem nhiều quá k biết chọn kiểu jp/s: trước và hiện tại chỉ chơi chòe +cm + khuyen + khươu thôi
    thank bác nhiều

16. Hunghn57

Hunghn57 Thành Viên

vâng,thank bác cũng đồng cảm cùng em

17. khachgiangho

khachgiangho Thành viên Mới

Cùng quan điểm với bác . Cảm động quá . Mong anh em trong diễn đàn ko lừa đao đe thú chơi chim mãi là thú vui tao nhã . Chúc ae cuoi tuan zui zẻ bên gấu

18. vutiendungxm

vutiendungxm Thành viên Mới

một tâm sự chân thành của người chơi chim. mình cũng chỉ mong tất cả ai chới chim cũng sẽ chân thành như vậy/........

19. Hunghn57

Hunghn57 Thành Viên

theo em,cứ bất thình lình bác lên giàn,ngồi uống nước,cứ coi như không vậy thôi,bác theo dõi 1 em nào đó,1 hoặc 2 buổi,biết nước chơi rồi thì hỏi họ có bán không,đắt tí nhưng chim thuần và mình dc xem thực tế,cũng còn hơn khối cái tiền mua chim mộc về,con thì hay,con thì dở,lại còn tật lỗi,tất nhiên đó là suy ngĩ của em,còn thì mỗi người 1 kiểu riêng mà bác,và còn phụ thuộc điều kiện kinh tế nữa,

20. shopone

shopone Thành Viên

chơi chim mình đã ngẫm ra được rất nhiều điều. Rằng cũng giống như cuộc sống, đừng bao giờ đi tìm con chim ưng ý làm gì. Không tìm thì nó là con chim mà bạn đang nuôi, còn càng tìm thì nó càng không tồn tại.

Còn viêc người ta lừa đảo thì nghiệp ác gieo sau khác phải gặt.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé