Nghệ thuật thuần dưỡng chim chích chòe lửa

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi shama 2011, 29/5/11.

1. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Mình tham gia diễn đàn 1 thời gian rùi và cũng là dân chơi chích chòe lửa , chòe than , họa mi cũng lâu năm rùi . Mình thấy rằng mọi người hay tìm mọi cách đì chim (làm chim mau dạn ) bằng cách treo chổ đông người hoặc đặt dưới đất từ ngày này qua tháng nọ . Theo mình đó là quan niệm kg đúng và là cách thuần chim kg hiệu quả , nhiều khi chim bị suy khó lòng vực lên được .
    Nhiều bạn kg thích chim chích chòe lửa mắt lồi và là chim già rừng bởi vì khó thuần chứ kg phải là kg thuần được . Mẩu chim đó mình đã và đang lùng cả năm nay rùi đó .
    Cách thuần chim bổi già rừng của mình rất đơn giản là cố làm mọi cách cho chim ăn thật nhiều , thúc cho chim căng lửa và mở miệng hót sổng (vì khi đó chim đã bớt sợ và lấy lại sự tự tin ) . Rồi mình sẽ tập cho chim di chuyển chổ bằng cách đem treo 1 số nơi trong nhà (hạn chế mức tối đa làm chim sợ ) , và có 1 con chim mái hay dạn dĩ là tốt nhất cho chim bổi . Cho nó cặp luôn với con lửa mái đó luôn cũng được , ban đầu lựa lúc vắng người thì bung hết áo lồng cặp chim mái và mình sẽ đem chim trống thuộc khác ra ép cho nó đấu hót (chim bổi phải thật sự có lửa rồi mới được ) .
    Tiến tới bước cuối là đem chim ra điểm dợt , ban đầu nên đi giờ vắng chim và vắng người rồi từ từ đi ngày đông người sau . Con chim nào cũng vậy khi chim có lửa mà gặp chim cùng loài nhiều thì nó mê đấu hót và nó sẽ quên là xung quanh đang có người .
    Các bạn cứ làm như vậy đi trong 1 thời gian thì chim mau dạn và quan trọng là ta có chim chơi liền kg cần tới mùa sau lận . Mình đã thuần thành công rất nhiều chim bổi và đặc biệt là bổi già rừng mắt lồi nữa , cả chích chòe than bổi cũng thế thôi ... Đó là cách thuần chim của mình đã áp dụng lâu nay .... một ít kinh nghiệm chia sẽ với anh em ...thân...

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
    Last edited by a moderator: 31/10/16
  2. lys92

lys92 Thành viên Mới

Ðề: Nghệ thuật thuần dưỡng chim chích chòe lửa

thế này thì phải có 1 e lửa mái trong nhà r :( . Thế 1 e lửa mái thuần bây h` giá bnhiu hả a , phải mua 1 e về mới dc :(

3. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Anh đang nói về con lửa mắt lồi và già rừng mà , chứ lửa non thì kg cần chim mái lắm đâu chỉ cần chăm cho nó căng lửa hót sổng là mau dạn thôi ( tránh làm chim sợ ) . Mà chim mái hay như anh nói thì cả chai 1 con lận đó ... Con mái lửa càng dâm ( gặp bất cứ con trống nào là dê con trống đó ) là càng có giá đó ...thân...

4. lys92

lys92 Thành viên Mới

Bữa e ra cái tiệm trên đường nguyễn xí mua cào cào , thì thấy mấy con lửa trong tiệm hót ré cả lên nhìn qa thì thấy e mái :)) , e mái nó đẹp cực dạn người nữa :d hỏi ổng ổng bảo chim đó k bán :( hic ... Chim e về tính đến hum nay là ngày t5 , pít ăn cám dc. r và hnay là ngày e thấy nó đi gió đầu tiên :( , k pít chừng nào nó hót sổng nữa :D , chắc phải qa mùa lông đầu tiên qá :(

5. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Chim mái đó là mái hay đó em , ổng nuôi ở tiệm để kích chim trống hót để ổng dễ bán chim đó mà . Nuôi chim là phải kiên nhẫn em ơi , anh từng nuôi 1 con chim già rừng mắt lồi và nó là con chim mà bạn anh tốn gần cả năm trời mới bẫy được nó đó . Vì nó là chim hay ngoài rừng và mẫu chim cực đẹp nữa , vì thế anh nuôi từ năm này qua năm nọ và trong 3 năm anh chỉ thấy nó chơi được vài lần thôi . Trong 2 năm đầu vì chim quá nhát người nên kg thể đi dợt được và khi có thật nhiều chim hay thì nó mới chịu chơi (dù đang căng lửa ). Và tới mùa 4 nó dạn chim rồi thì nó đem về cho anh 3 cái cờ nhất và 2 cái nhì . Vì thế nuôi chim thì mình phải thật kiên nhẫn mới được ...thân...

6. lys92

lys92 Thành viên Mới

dạ vâng :) à mà a có cho chim xài vitamin j k ? E lên mạng sem thấy tùm lum hết k pít mua loại nào và dùng với liều lượng ra sao nữa . A có dùng thì chỉ e với nhé :d

7. nguoiyeuchimhot

nguoiyeuchimhot Thành viên Mới

một ý kiến hay, cám ơn chủ thớt, mình chắc cũng có người thử rồi nhưng tâm lý chung là sốt ruột muốn con chim thuần nhanh

8. mh211

mh211 Thành viên Mới

em cũng làm như bác vậy. chim bổi phải để nó thoải mái, ép quá là hại cho chim thui
    duc tốc bất đạt
    phải để nó thoải mái cất tiếng hót trong lồng đã, khi nó đã hót rùi thì việc thuần hóa đơn giản hơn nhìu
    thank bác

9. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

a trường .e mới đổi 1 con thuần lấy 1 con bổi 2 tháng lồng nè anh . hix đuôi con bổi 18 thôi thậm chí thằng nuôi còn nuôi kém lông lá xơ xác nửa. nhưng chịu hót sổng rồi , 1 điều đặc biệt . mỗi bước nhảy của con bổi là đuôi nó đánh cực cao. dù nhảy thế nào đuôi nó cũng đánh lên đánh xuống . dấu hiệu của 1 em đánh đuôi đẹp. mới đổi hồi sáng . để e vực nó lại . 1 con thuần 2 chai mấy đổi 1 con bổi xơ xác hehe .chắc chỉ có e mới dám.e thấy nó xơ xác nhưng hót sổng rồi . cực nhát nhưng lại có nước chơi khá . cách di chuyển đuôi đánh lên khá cao .hầu hết chim khi di chuyển bt ko đánh đuôi lên xuống nhưng con này lại đánh . đuôi ko hề nghỉ

10. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Em cứ nuôi bình thường đi , chưa đến lúc phải sử dụng đến Vitamin đâu . Mọi loại thuốc và thức ăn điều có mặt lợi và mặt hại của nó , và cách canh liều lượng và thời điểm thì ok . Em mới tập nuôi và chỉ nuôi chim bổi thì nên từ từ , sau 1 đến 2 năm chim thuộc rồi và tay nuôi của em ok hơn nữa thì anh sẽ nói cho em sau ... phải từng bước em ơi , kg thể thành công trong thời gian ngắn được ...cố lên...thân...

11. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Trời ơi, viết chữ làm ơn bỏ dấu vào đi . Mình đọc hoa cả mắt luôn mới hiểu đó ...hì hì... Không biết chim của bạn là chim bổi hay chim thuộc , dù là chim gì đi nữa thì bạn đừng nên cho nó đấu hót làm gì . Việc đầu tiên nên làm là trùm chim lại và treo nơi yên tĩnh cho chim tịnh dưỡng , cho ăn thật nhiều đồ mát để chim ra lông đuôi đầy đủ rồi mới tính tiếp . Chim mắt lồi là mắt chim giống hột nhãn đó , nhìn vào thất nó nhô hẳn ra ngoài nhìn giống như những gương cầu lồi đó... Nếu là chim mắt lồi thật sự thì bạn yên tâm đi , nếu bạn có tay nuôi và kinh nghiệm thì có thể 2 đến 3 năm mới dạn được , và nếu bạn là người mới tập nuôi chim thì bạn sẽ rất mau nản chí lắm sẽ cho nó lên đường sớm thôi ... Chim mắt lồi rất nhát và rất lâu thuần ...thân...

12. duongvanthien79

duongvanthien79 Thành viên Mới

không biết con em đang nuôi là chim mắt lồi(thấy mắt nó cũng lồi), hay già rừng nữa.chim nhát thấy sợ luôn

13. honghoang535

honghoang535 Thành viên Mới

bạn còn con nào thuần nhu vậy không dổi cho mình nè mình có mấy con bổi củng dẹp lãm:-@

14. MrChipMS

MrChipMS Đang Nghỉ Mát

cho em hỏi 1 chút với các bác ơi ! .em bẫy đc 1 con chòe lửa ở rừng về thì làm thế nào để nuôi đc ạ !e k biết cho ăn và chăm sóc nhu nào !(e bẫy = chim con vì tìm đc ổ mà)! ai biết chỉ giúp em với ! gọi vào số đt của e nhé 098 28 38 138.e sẽ gọi lại ! e xin cảm ơn rất nhiều ! mong các bác giúp e

15. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Có thể là chim mắt lồi đó , bởi vì chim già rừng bây giờ khó kiếm lắm (chim non biết đấu đá thì vào bẫy mất tiêu rồi lấy đâu để già ...hic ...hic ) . Nếu có già rừng mà là chim đẹp nữa thì ở chổ thu mua đầu mối nó cũng bị cao thủ khác mua rùi ...hic ... khó lắm...:(:(

16. zailang

zailang Thành viên Mới

anh huythanh111 oi. em co mot con boi 3thang da hot lon vao buoi sang va buoi chieu duoi dai 22cm. anh co con nao duoi tam 20cm chim 2 hay 3mua dan nguoi hot dc dc chut doi cho em voi.
    sdt cua em 0982633006 em o quan tan phu

17. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

trời con chim đâu mà đổi trời . mình thấy con chim này tương lai và mình đã nhìn thấy nó chơi mới dám đổi . chứ đâu dễ gì dổi đâu bạn . và con chim đó của người quen mình nuôi , mình biết gốc con chim . thân . chứ ai ngu gì đem chim thuần đổi con bổi bt trời

18. phuocngoc

phuocngoc Thành viên Mới

Haha chim thuần ai dại đi đổi chim bổi khi chưa bít bổi đó ra sao. Mấy bác nuôi chim cũng bít con chim của mình ra sao mà phải ko. hihi

19. chimnonkb

chimnonkb Thành viên Mới

minh thuần lửa và CM rất nhanh, mình mua bổi về, cho vào lồng, để đầy thức ăn nước uống cho nó, trùm áo lồng 2/3, cho nó nhìn thấy mình, lúc nào rảnh ngồi uống trà, xem tivi thì kéo nó lại gần, búng tay trước mặt nó.làm vài ba ngày như vậy rồi kéo của lồng cho tay vào búng, làm nhẹ nhàng, từ từ. chỉ cần 1 tuần như vậy là chim thuần. có những con 2 tuần là mình chạm dc vào người nó.
    chút ít kinh nghiệm xin chia sẻ

20. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Kinh nghiệm này của bạn phải bổ sung là chỉ nên áp dụng với những con chòe lửa bổi non mùa rừng hay là chim mép vàng thôi (còn chào mào non thì gọi là má trắng ) . Chứ chim chích chòe lửa bổi già rừng hoặc chim mắt lồi , hay là chòe than bổi thì cách này chim rất mau suy kiệt và chết lắm kg áp dụng được đâu ... thân.....

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé