Nghệ Thuật Chọn Chim Chích Chòe Lửa Mộc

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi butchi, 10/9/10.

1. butchi

butchi Quy ẩn giang hồ

1. họng chim phải đen , màu trắng nhạt đừng lấy, đây là những chú chim bị mất lửa rừng hoặc đang suy , có đem về cũng khó vực.
    2. mỏ mỏng. cái này bạn nên nhìn mỏ dưới của chim , nhìn nó và so sánh với những chú kế bên. và mỏ phải thẳng dài , ko đc dị tật hoặc mỏ chấu. mỏ chấu ở đây là phần mỏ nhỏ dài ra ở đầu mỏ của chim .
    3. đầu xà : Cái này bạn nên bắt chim ra. lấy tay vuốt nhẹ xuôi theo hướng từ đầu đến mỏ của chim . nếu bằng phẳng 1 đường thì lấy. đầu xà chứng tỏ chim lì , đầu gồ ko nên lấy .
    4. mắt : nên chọn chim mắt méo dài , và mắt phải lõm sâu vào trong , mắt lồi ra đừng lấy .
    5. chân : nên chọn chòe lửa chân màu trắng. theo mình là vậy , chân đen mình ko chọn , còn bạn thì tùy . và nên bắt chim ra lật ngửa lên , bạn lấy tay đưa vào bàn chân chim, thử xem chân có bị tật gì ẩn ko .

VD: thường chim bị tật ẩn ở chân , lúc chim bóp chân lại , khả năng bạn nhìn thấy sẽ cao . ở đây bạn cũng thử xem độ nhạy của chân chim, nếu đưa tay vô , chim bóp mạng là chân chim khỏe , nếu yếu thì thua , có thể là mất sức hoặc bị đau chổ nào đó mà ta ko thấy.

6. Ngực : bạn nhìn mấy chú chim trong hộc nhé. khi chúng kiếm đường tung ra ngoài lúc bạn đưa mặt vào xem , chúng thường nhấp nhấp chân bám vào nan hộc , và đứng ưởng ngực ra ngoài . hãy nhìn chú nào ngực to thì lấy . ngực to chứng tỏ chim có lực.
    có nhiêu đó ý kiến thôi. Anh em tham khảo thêm nhé. thân
    Nguồn Sưu tầm trên Internet

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
    Last edited by a moderator: 9/9/18
  2. tuanminh

tuanminh Thành viên Mới

Ðề: Nghệ Thuật Chọn Chim Chích Chòe Lửa Mộc

khi đi mua chim ở chợ họ nhốt hàng mấy chục con trong lồng thì biết đằng nào mà nhìn,khi người đến sát nó nhảy lộn lên ấy chứ không thì chúng cũng liên tục thay đổi các tư thế biết đâu ma lần.chắc phải có các khác chứ cách này mình thấy chưa được ổn lắm.vài lời góp ý chân thành thôi,kinh nghiệm bản thân ma??????????????????????????????

3. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Chỗ mình nhốt có vài ba con thôi lấy đâu ra mấy chục hả bác?. Bắt ra có khi còn bị chửi ý chứ

4. bsmai

bsmai Thành Viên

Trong một lồng hàng mấy chục con, bạn khó lựa chọn. Trước tiên, nên chọn con khỏe mạnh, năng động nhảy nhót nhiều. Sau đó, chú ý đến con nào kêu "tạch tạch" càng nhiều càng tốt ...
    Dĩ nhiên là không tật 3M (móng-mỏ-mắt)

5. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager

- Vùng của mình thì it chích chòe lửa bổi lắm mỗi lồng nhốt vài con là cao chứ không đến mấy chục con có chỗ còn chơi sang bổi nhưng nhốt mỗi con mỗi lồng vì thế chọn rất dễ nhưng lại hiếm chim tốt

6. nttlove

nttlove Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ICT

Mình có nên chọn con hơi già chúc được ko ( lông trên mỏ chim nhiều ) vì chim già rừng thì sẽ hót hay hơn chim chuyền, ko biết đúng ko ta:mad:)8-}

7. htc210

htc210 Thành viên Mới

minh moi mua 1 em lưa.nhung ko thay no hot ma chi nghe no keu tach tach.vay la sao vay? co phai minh mua phai em mai ko?anh em co ai biet xin giai thich giup dum em?thank nhêu

8. nttlove

nttlove Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ICT

hehe
    Em vừa mới lụm 1chú hồi chiều hết 4xị rưỡi đầy đủ đồ (lửa bổi 2xị rưỡi, mùa này mắc kinh, bữa trước bắt 1chú có 2xị)(ah wên, thêm 20k phí cầu đường nữa chứ) tổng cộng 4xị7, hjhj:)
    Đầu bằng, mỏ dài, cổ dài, chân trắng cao, đuôi khoảng 22-23, họng hơi đen nhưng có đều mắt nó ko lõm vào trong (bữa giờ tìm hoài có thấy con nào mắt lõm vào trong như anh Admin nói đâu, cả 5chú lữa nhà em có con nào mắt lõm vào đâu, hjhj:))
    Ko biết chú này có tương lai ko, hy vọng là có, chứ chú bữa trước về hơn 10ngày mà chưa thấy hot hit gì hết, bùm gê[-(

Last edited by a moderator: 6/11/10
  9. ngaymai1303

ngaymai1303 Thành viên Mới

giúp đỡ chọn một chú chích chòe lửa

đối với người mới chơi chim như em thì chọn cho mình một chú lửa bổi để nuôi là rất khó khăn.nay mong anh em giúp đỡ về cách chọn chim bổi nhé.
    anh em nào rành thì đưa ra một số tiêu chí để chọn về ngoại hình và một số điều nên trách khi chọn chim được không ah!

10. CườngSói

CườngSói Thành viên Mới

cái cách chọn chòe lữa cũa admin là chắc chọn loại đá , chòe lửa em thường chọn là
    1: cổ thắt , dài và ưa nhón cổ lên
    2: họng đen ( còn lữa) , họng vàng( chuyền trổ xong) ,mỏ thì phải ngắn , mõng (siêng hót) , 2 lổ mũi phải thông nhau( nhìn ngang thấy từ lổ mủi bên này qua bên kia ( chứng tỏ chú ấy hót to)
    3: tướng tá nhỏ 1 chút nhưng phãi dài (siêng hót mà đẹp nửa ) , đuôi thì chọn loại đuôi xếp thành 1 cọng khi ta nhìn vào , k nên chọn em nào đuôi chẻ
    4: chim hót thường thường chơi đầu bi( vì khi treo lòng ra cội em nó k chụp chim ), mắt em nó phãi sâu , k lồi ( lồi là chim nhát )
    5: chân trắng móng trắng , chân cao nữa,
    Đó là vài lời góp ý của em .. !! thân

11. hnc

hnc Thành viên Mới

Lửa đuôi 22-23cm mua 250.000đ là quá rẻ đó bạn. Lửa bẫy về có con 1 ngày sau đã hót, có con 1 tháng chưa hót.

Cách đây 3 tuần mình mua của người đi bẫy, Lửa sẻ đuôi 21, có 1 chấm trắng ở cổ là 450.000đ, con Lửa này có 1 lỗi nhỏ là làm con mồi hoảng tông lồng mẻ trán :) .

12. inuyasha

inuyasha Thành viên Mới

cần tư vấn về CCL

tình hình là em ko biết j về ccl hết mà em đam mê nuôi ccl wá nên nay lên đây nhờ mấy anh tư vấn về cách nuôi ccl , em cần mua em ccl mà ko biết xem chim , nhờ mấy anh chỉ giáo chút đỉnh để mua đc chú ccl mà hay hót là đc rồi , mong mấy anh chi giáo . tks mấy anh nhiều

13. anhhuy229

anhhuy229 Thành viên Mới

Các Bác ơi, làm ơn cho Em hỏi ở Hà nội thì mua chim Chích Chòe lửa mộc ở đâu, và giá khoảng bao nhiêu?

14. văn trường

văn trường Thành viên Mới

cám ơn nhiều

15. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Cho mình bổ xung chút nhé : mẫu chim của bạn CƯỜNG SÓI nói đến rất là ok rùi , nhưng nếu chọn được chim già rừng thì tốt nhất (chân chim màu trắng và cặp chân thật khô nhìn như là lên mốc trắng luôn đó. Chim già rừng giờ rất khó kiếm , chỉ nhờ người đi bẩy chia lại hoạt ghé đến nơi đầu mối thu mua chim thui... Đối với mình thì đầu xà hay gồ kg quan trọng , mỏ chim phải nhỏ và là mỏ ba lá ( nhìn thấy 3 cạnh rõ rệt ) mũi thông là cực tốt . Còn thân hình tổng quan thì phải là dáng ngũ thường , ức phải nở và là chim mỏng lông .Với mình thì ngoài cổ thắt ra thì mình cũng rất thích những em họng bò (lực kéo của con họng bò lúc nào cũng to ..)

16. hathach

hathach Thành viên Mới

bác shama2011 am hiểu rất kỹ về chích chòe lửa bạn còn kiến thức nào về CCL đưa ra cho ae học hỏi nữa đi,.

17. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Cám ơn bạn nhiều .Mình rất thích chim chích chòe lửa từ những vùng thác lớn Nam Cát Tiên hoặc là từ rừng Mã Đà bẩy ra thì chơi rất hay , mẩu chim ở đây rất đẹp đa số là lửa sẻ nhưng cũng có những con trung chim và đuôi lụa dài rất đẹp . Mình chỉ thích chim già rừng thôi (chim già rất lâu thuần và khi thuần được thì nó chơi rất là hay ) . Anh em trên diễn đàn hình như là kg thích lửa mắt lồi ra hoặc là sợ khi thuần nó (chim mắt lồi rất nhát ) ngược lại thì mình rất thích chim mắt lồi đó . Cách đây hơn 10 năm mình từng có 1 chú mắt lồi chân trắng móng trắng và là chim già rừng nữa , họng bò luôn và là chim từ Mã Đà bẩy ra , chim đẹp đuôi luạ hơi tôm 1 chút dài khoảng 20 hay 21 cm gì đó (hồi trước chơi chim chả ai đo đuôi đâu , chỉ cần thấy chim ngũ thường và mỏ ba lá là ok rùi ) .Từ mùa 3 cho đến mùa 4 nó đạt rất nhiều giải thi hót đó , chất giọng và phong cách chơi của nó rất tuyệt , từ mùa 3 đến mùa 4 thì khi đi dợt thì phải kiếm chổ đông chim hay thì nó mới chơi ,chứ ít chim kg đủ thu hút nó thì nó vẩn nhảy đùng đùng luôn .

18. truongkool

truongkool Thành viên Mới

CÁc a cho e hỏi? e thấy nta nới nuôi CCL ở miền bắc m rất khó phải vậy ko?
    Và nuôi phải rất ky công?
    E đang định mua 1 con CCL về nuôi. Nhưng chua biết mua ở đâu và ntn. . . cũng sợ về nuôi ko đc. .

19. minhngoc_dong

minhngoc_dong Thành Viên

Mình ở Thái Nguyên cũng nhiều chích chòe lửa nhưng phong trào chơi chưa phát triển.CCL bắc chịu được lạnh của mùa đông nhưng bạn cũng nên để trong nhà nơi khuất gió.
    Mong được sự đóng góp ủng hộ của a e trên diễn đàn để ae Bắc có cái nhìn sâu hơn về CCL.Thân !

20. hathach

hathach Thành viên Mới

mình cũng rất thích những chú chim có mắt lồi thường những chú chim mắt lồi ít người thích vì nhát quá không dám nuôi, nhưng bù lại những em mắt lồi lại có nết chơi rất năng động, thường theo mình chưa không có lửa thường rất nhát nhưng khi có lửa thì cũng hơi dạn theo nhưng vẫn chao., mình có 1 em nuôi 2,5 mùa mà tới gần là nhảy đụng tới lồng thì khỏi nói nhưng mà là con lửa có nết chơi mình ưng ý nhất. " chim có tài có tật "

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé