mong các bạn giúp mình

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi kathy_chim, 13/2/11.

1. kathy_chim

kathy_chim Thành viên Mới

mình mới mua con HM chuyền mới thay long mùa 2 . nhưng sao em nó nhác we . thấy người là em nó nhảy ghe lắm . tới nổi chảy máu đầu . các ae có cánh nào cho nó mau thuần người ko ? mong ae chỉ giáo

2. Hoamirung

Hoamirung Thành Viên

Ðề: mong các bạn giúp mình

Về nguyên tắc khi nuôi chim, kể cả chim thuần, khi mới mua về nên chùm kín áo lồng, chủ làm quen dần dần, với những con thuần thì chỉ 2-3 hôm nào nó quen và bạn có thể bung áo, với những con dở dở thì mất vài tuần còn với chim mộc thì có khi mất vài tháng, cứ kiên trì bạn nhé.

3. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Mi chuyền hoặc non nuôi lên thi thoảng nó hay sợ cái vớ vẩn và có khi nó lại đứng như nó chả sợ gì cả.

4. anhdaohp

anhdaohp Thành Viên

Họa mi và chòe than là vậy đó. Mới mua về mà không trùm áo 1 thời gian kể cả có tuổi lồng vài năm khi gặp sự cố hoảng loạn là có thể coi như chim mộc, lại phải thuần dưỡng từ đầu mệt và vất vả đấy bạn

5. tdquyet

tdquyet Thành viên Mới

Như bạn nói thì chú HM cuả bạn vẫn nhát lám phải cho chú làm quen dần dần thôi. ban nên chù áo lồng cho nó một t/g , lúc cho ăn,uống,cho tắm cần phải nhẹ nhàng tránh để chim bị giật mình . nếu cố găng để chim ở dưới đât cho mau lành và phải để ý mèo, chó nhé
    Nếu có chim mái thuần để ốp thì nhanh thuần lắm .
    Chúc bạn có chú chim hay nhé

6. hunglanvt

hunglanvt Thành viên Mới

Các anh em có rất nhiều cách để thuần mi mộc nhưng theo tui cách nhanh và dễ nhất vẫn là ốp mái. Ở tiệm chim thường có vài con mái tơ thuần và họ không bao giờ bán các cô chim này cả vì để thuần bổi cho nên tìm được cô mái tơ thuần đúng là khó thật. Bạn cố gắng tìm mua hay mượn 1 em mái tơ thuần thì việc thuần bổi bạn sẽ dễ dàng hơn nhiều.

7. huyduclc

huyduclc Thành viên Mới

Chim chuyền mà bẫy được, ở vùng dân tộc Mông gọi là chim Dê. Chim này có 1 đặc điểm là rất nhanh thuần, nhưng có một vấn đề là chim dù thuần nhưng nếu treo ở 1 nơi yên tĩnh ko có người VD tầng 3,4 những nhà ở HN, thì chỉ khoảng 2,3 tháng là chim lại nhát ra. Chim dê không được ổn định như chim già rừng, phải thường xuyên gần gũi với con người, khoảng 2,3 năm thì may mới ổn định. Con chim của bạn mới chớm thuần lại bị bỏ bê nên nó trở nên như vậy, bạn lại phả thần lại từ đầu nhưng cũng nhanh thôi

Thân

8. kathy_chim

kathy_chim Thành viên Mới

cảm ơn các ae nha . vi mình chỉ mới tập chơi mi . ko dám mua mi bổi , nên mua 1 e chuyền có mùa nhưng nó vẫn nhác . ko thấy hot hành gì hết .

9. huyduclc

huyduclc Thành viên Mới

Bạn mới chơi lại càng không nên mua chim chuyền, bạn nên kiếm một con mộc dở (chim nuôi khoảng 5-6 tháng chắc giờ cũng khoảng trên dưới 1 triệu) về chơi 1 thời gian, nếu có thời gian chơi với nó nhiều thì nhanh thuần thôi mà. Ví dụ 1 ngày sáng ra mở áo lồng nghich với nó khoảng 10 phút, cho mấy con cào cào, trưa cho tắm lại cho 1 hai con cào cào, chiều cũng vậy ra ngồi hoặc xách nó rồi co vài con cào cào nó sẽ nhanh quen chủ và nhanh thuần thôi. Mỗi khi cho ăn bạn thật nhẹ nhàng đưa con mồi vào lồng nó, giữ một lát lúc đầu chắc thấy thế nó sẽ nhảy, lâu dần nó sẽ ra mổ mồi trên tay bạn thôi, như vậy là đã gần thành công rồi đấy.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé