Mong bác tansuphi giải đáp thắc mắt hộ em......

Thảo luận trong 'Họa Mi Chọi' bắt đầu bởi Hoamichienvl, 6/3/14.

1. UFC.VN

UFC.VN Thành viên Mới

up hộ ae sớm tìm câu trả lời -> nick mới tạo đã đủ 5 bài hiii

2. sieuquayhg

sieuquayhg Thành Viên

Ðề: Mong bác tansuphi giải đáp thắc mắt hộ em......

Có nói cũng không giải thích được bác ạ. Em cũng là người tuyển chim nên em hiểu suy nghĩ của những anh em khi mua về chim không được ưng ý. Chim thuộc thì dĩ nhiên nết chơi ít thay đổi, còn anh em mua mộc về nết chơi chưa căng, chưa sâu được là điều bình thường. Người tuyển mộc chỉ coi được bóng bộ và thử mỏ ngay lúc bắt thấy chiến được thì coi đó là dòng chim chiến chứ không biết rõ hoàn toàn nết chơi của nó. Khi về chủ mới do hợp mái, cách chăm sóc, thức ăn... chim có thể căng hoặc không, đánh tốt hoặc đánh yếu cũng nên thông cảm cho người bán.
    Nhưng những con người bán nói thuộc dòng chiến mà đem về gạ với con khác mà xù đầu hoảng sợ là không thể chấp nhận được.
    Đôi lời tâm sự cùng các bác.

3. Tanhuong-hs

Tanhuong-hs Thành viên Mới

Mổi người 1 ý,ae tự tham khảo rút ra kinh nghiệm cho bản thân.Công ở đây không nhất thiết phải có thuốc,các bác có nghe câu phong độ là nhất thời,đẳng cấp là mãi mãi không?Có con căng do mái,có con căng do mồi(do cám)...Nói chung ở đây gọi là căng sổi.Nhưng quan trọng là con chim phải có tí tố chất thì mới dể công,chứ không phải cứ đem con mộc nào về mà củng công được thì chơi chim còn gì là thú vị nửa.Con chim muốn mang đi đâu củng chơi được phải là con chim ổn định(có tuổi lồng và được chăm sóc với chế độ ổn định).Phần lớn chim được người buôn bán ra đều đang ở chế độ căng sổi chứ chưa được gọi là căng sâu,khi quay clip đó chính là phong độ nhất thời của nó.Nếu về tay người chơi chăm đúng cách thì có thể con chim vẩn sẻ chơi tốt nhưng không ít trường hợp thất bại.Còn có những trường hợp nuôi chim với chế độ quá sướng,cám thì làm với công thức mà không phải ai củng theo được,công thêm chế độ mồi tươi quá nhiều,(mình từng chứng kiến có người cho chim ăn dế nhiều quá chim ăn không hết còn sót lại dưới dáy lồng nhìn qua tưởng nhiều như phân chim).Khi mua chim có ai nói mình nuôi cám này cám nọ không,cứ bảo là cám gà hay cám trứng hay tôm gì đó.Nói thật 1 câu nếu con chim chỉ nuôi với chế độ như thế công thêm ngày 2-3 con dế thì về tay người chơi không kè lồng ngay làm hỏng chim,chỉ cần nuôi thêm 1 tgian ngắn mình đảm bảo chẳng có lý do gì để nó xù đầu hay không chơi được cả.
    Mình củng từng bắt của tansuphi 1 con,củng kiên nhẩn nuôi nó hơn năm trời sau pải chịu bán lổ so với giá mua 600k.Mìn không có ý vào đây để hùa với ai để dìm hàng.Chỉ sợ a tân không giám vào đây để đối chứng và trả lời hết những thắc mắc của ae thôi.
    Nếu a có vào đây để đọc bài thì a tự cân nhắc nhé,bán chim là a phải hiểu không phải ai củng có kinh nghiệm như a,a phải biết con chim nay như thế nào mà tư vấn cho người nuôi đển họ có cách chăm sóc tốt hơn.Như đang ăn cám gì,đả vào cám trong bao lâu,chứ a đừng nói ăn cám gà mà con chim căng tít thì anh nói chỉ để gạt những người mới chơi,Hi vọng là sẻ có 1 toppic thông lồng,nói dể nghe hơn là trao đổi kinh nghiệm thì đúng hơn.Không phải chỉ riêng em mà con với nhiều ae khác nửa.Người ta nói im lặng là vàng nhưng không phải lúc nào củng là vàng

4. quankmt

quankmt Thành viên Mới

Bác nói cũng đúng, tuy nhiên mình cũng chỉ muốn nghe ý kiến của người trong cuộc thôi.

5. quankmt

quankmt Thành viên Mới

Bác này nói mình thấy rất hợp lý, đúng với tinh thân chơi chim. Bỏ ra mấy triệu bạc mua chim rồi đặt vào đấy là bao hy vong, để rồi lại thất vọng, trách móc, có khi còn chán ko muốn chơi nữa. thật sự là quá cay.

6. luatkhoa1980

luatkhoa1980 Thành Viên

mới xem bên topic mua bán.có bác nào bán con mi lúc trước mua 4t5 của bác tansuphi cố gắng nuôi hơn 1 năm bán 2t kìa.hihi

7. mi79

mi79 Thành Viên

Hình như bác Tân cũng là ng có trách nhiệm ở dd này chừ ko phải chỉ muc mua bán chim...chăc bác cũng đọc đc í kiến củ mọi người.. có lẽ bác nên vào nói cho có tinh thần xây dựng một chút..

8. sieuquayhg

sieuquayhg Thành Viên

Buồn quá anh nhỉ...
    Chuẩn rồi ạ. Cũng có thể do cách tuyển mi chọi của mỗi người. Có người chỉ chọn qua bóng bộ, có người lại mang mi chiến đến để thử... chuẩn nhất phải mang ra nơi khác để thử chứ thử tại nhà thì khác gì thử tại thung của nó, con nào có tí ti tố chất chẳng cố gắng làm vài mỏ nên bắt nhầm là phải.

9. amua79

amua79 Thành Viên

Vấn đề này mình cũng xin đóng góp một chút để AE cùng suy ngẫm: con người, con chim, cỏ cây...mỗi loài đều có vùng riêng, tùy từng loài phù hợp với những vùng đất riêng. Về con người, có người làm ăn ở quê thì rất phát đạt, có người thì lại cứ phải xa quê mới làm ăn được. Hay ví như tiền đạo Anelka(Mình ít xem bóng đá nên có thể viết sai) đang đá ở đội cũ rất hay, nhưng sang đội mới lại đá không ra gì. Các Bác giờ mà đi xin việc thì chủ cũng chọn tuổi xem có hợp với tuổi người ta không, đúng không ạh. Con vật cũng vậy, ở với chủ này rất tốt, nhưng sang với chủ khác không hợp hoặc chủ chưa khai thác được thì bị kém đi. Và ngược lại có những con lại tốt hơn rất nhiều. Cá nhân mình cũng từng bắt nhiều con chim như vậy, ở Lạng Sơn thì rất hay nhưng về nhà mình thì tự nhiên bị kém đi, và tất nhiên là cũng có những con lúc bắt rất bình thường nhưng về mình thì tự nhiên lại chơi rất tốt ==>> AE nên suy luận kỹ thêm chứ không nên nói này nói nọ không hay. Người ta chơi kinh nghiệm thì người ta làm cám tốt, chăm tốt, ốp mái tốt. Mình thì học hỏi mãi, làm cám mãi nhưng cuối cùng thì chim ăn phân vẫn không được khô đét, chim hót kém đi. Cuối cùng là: Cám gà + dế, chim hót tốt hơn. Đôi lời đóng góp, nếu có gì chưa đúng mong AE bỏ qua.

10. huyensonkt

huyensonkt Thành Viên

Chuan van may anh em dong gop voi nhau. Chang thay bac Tan su s phi gi dau len tieng ca? Chac dao nay bac ay om roi. Hay tren day mat mang k vao duoc len chua doc. Chac cho them nua thang nua di... am len la bac ra ngay....................

11. luatkhoa1980

luatkhoa1980 Thành Viên

Đồng ý với bác là chim cần thích nghi, nhưng nuôi gần 1 năm ko chơi thì phải xem lại..mình ở sài gòn,cũng mua nhiều mi ở hà nội chuyển vô rồi.về thì có con chơi được liền,có con thì cần 1 or 2 tuần là thích nghi.chứ ko phải nuôi cả năm mà ko chơi được.mình có người bạn mua con mi xem clip chơi như lên đồng,mua về ko hót 1 tiếng nuôi cả năm hót gió vài câu gọi hỏi thì bác ấy nói là chim ko ăn mái,ko hợp cám,chăm ko đều tay là sao bác giải thích thử xem,

12. tuanhue1982

tuanhue1982 Moderator Ban quản trị

Tóm lại là mùa chim của mới ông kinh nghiệm đầy mình này thì người mua phai biết rằng. Con chim có cái gì hay, dở ngươi ta đã khai thác hết rồi .Giống như đạo diễn ấy cái gì họ cũng có cám,mái hay.vv....Họ đăng những clip khi con chim căng nhất khi về tay người chơi có kinh nghiêm rồi còn đỡ. Còn những ace mới chơi sau 1 đến 2 tuần chim bắt đầu suống dốc không phanh nhìn chim thì như mới ông ngháo đá ấy.Nuôi mi mà được như ý mình là rất khó .Có gì không phải ace bỏ qua.

13. amua79

amua79 Thành Viên

Nhờ các ACE phân tích hộ E sự khác nhau giữa:
    CAO THỦ vs CHUYÊN NGHIỆP vs NGHIỆP DƯ
    AE trên diễn đàn thì đại đa số là dân nghiệp dư, khi mua chim của CAO THỦ về nuôi không được như ý là ...chuyện thường.
    Ah, E nói thêm một chút về cám kích. Các Bác cứ hay chê này nọ về cám tàu, nhưng E thấy trên LS người ta bán gói cám mi có 40k/1 gói 5 lạng, còn cám mi Việt Nam có Bác mua từ 30-50K/1 lạng. Vậy các Bác tính thử xem cám nào có kích.

Last edited by a moderator: 13/3/14
  14. luatkhoa1980

luatkhoa1980 Thành Viên

bác amua79 nói chính xác,cao thủ nuôi có bí quyết riêng của họ.nên về chăm ko đúng thì tuột lữa thôi.mà mình nghĩ đã là cao thủ chơi chim, buôn bán chim,thì chăm con chim sao đến tay người nuôi thì con chim phải chơi được thì mới gọi là cao thủ.còn bán con chim người mua về chơi ko được,ko tư vấn,ko quan tâm đến con chim mình bán ra, ko phải là cao thủ,mà phải gọi là lừa gạt.

15. Tanhuong-hs

Tanhuong-hs Thành viên Mới

Nói như bạn thì người chơi ở đây là đánh lô đề hay chơi xổ số vậy...?Chơi chim bạn nên tìm hiểu nhiều hơn chứ ko nên đem 1 khía cạnh nào đó mà có cách so sánh khập khiểng như vậy.Rồi tgian sẻ cho bạn thấy nhiều hơn những gì bạn biết.

16. quankmt

quankmt Thành viên Mới

Nghiệp dư thì mới đi mua của cao thủ, chứ cao thủ đã ko mua.

17. luatkhoa1980

luatkhoa1980 Thành Viên

ý mình nói kỷ xảo là cách đặt chim,ốp mái và đặt góc máy khi quay,nên con chim nó căng nó chơi như lên đồng,người mua thì chỉ xem clip,thấy nó đứng 1 mình chơi hay,nên tưởng mua về sẽ chơi được như vậy.còn việc chơi lâu hay mới ko quan trọng đâu bác,mấy bạn trẻ bây giờ mới chơi nhưng chịu khó sưu tầm,học hỏi nên cũng liệt vào dạng cao thủ rồi,còn minh thì năm nay 34 tuổi,chơi chim từ 18 tuổi mà vẫn dốt như ngày nào.

18. mptb85

mptb85 Thành viên Mới

Luatkhoa1980. bác nói hay, e cũng nghĩ như bác vậy. Một khi đã là người biết chơi, có kinh nghiệm và uy tín thì khi bán con chim ra là phải biết nó thực sự ở mức nào, từ đó để có giá bán cho hợp lý. nếu người nào đã có chút KN thì đều biết, chỉ từ một con chim rất bình thường, nhưng chỉ cần nuôi kỹ hơn, nước nuôi tốt hơn, có mái cực hay thì có thể quay được clip chim hót như lên đồng. nhưng người bán cũng phải biết rằng người khác mua về rất ít khi có đc đk kiện nuôi tốt, có mái hay như thế, và đương nhiên con chim sẽ phải xuống. Như vậy chẳng khác nào mấy cao thủ bán chim cho người chơi là bắt họ phải đánh bạc với con chim của mình, nếu người nào may mắn mua đc con chim có tố chất thực sự thì lên, còn không thì vứt. ...

19. huyensonkt

huyensonkt Thành Viên

Tôi thấy mua chim của chu Hung 1818 là chuản nhất chim về choi rất hay, cang choi cang thấy con chim có nhiều tố chất và giá cả cũng hợp lý

20. quocbinh

quocbinh Thành viên Mới

Kiếm được con chim hay không dễ mà đặc biệt là con mi nữa. Mình tốn không biết bao nhiêu tiền để "học khôn" mà vẫn chưa "khôn" ra được; gần đây mới tìm được một con kha khá chút nhưng là mua trực tiếp tại bãi dượt. Mi của tansuphi lúc trước anh em nghệ nhânn ở Cần Thơ bắt cũng nhiều lắm nhưng chưa có con nào chơi nổi bật cả, phần lớn là bán lỗ lại cho mấy anh em ở địa phương khác hoặc đem về chơi ở nhà thôi. Đôi khi bạn bỏ ra 1 món tiền lớn và nhận lại được câu "Chúc may mắn lần sau"

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé