Mới chơi mi cần giúp đỡ !

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi NguyenTeo, 15/1/11.

1. NguyenTeo

NguyenTeo Thành viên Mới

Tình hình mình mới chơi mi được 2 tháng thôi . mấy bữa trước mình có mua 1 con mi thuộc 2 mùa mang về nhà bằng xe máy ( khoãng 70, 80 km ) . về tới sang lồng thì nó hót liền . Nhung mấy bữa sau thì không thấy hót nữa , gần đây thì mình mua thêm em mi mái bỗi về thì thấy nó sung hơn nhưng chỉ thấy hót nhỏ nhỏ và ngắn 1 2 câu . khi huýt sáo thì nó cũng vẫy cánh hót theo nhưng cũng hót 1 2 câu nhỏ nhỏ , mở file mi trống lên thì thấy em nó kêu cục cục.. . Tính tới nay là đã gần 2 tuần mà chưa thấy em nó hót lớn lại dù chỉ 1 lần :| . Không biết có phải bị khàn giọng không vì mình chưa biết mi bị khàn giọng hót ra sao . Mong các bác giúp với làm sao cho nó hót lớn , và nếu bị khàn thì biểu hiện chim nhu thế nào vì mình thấy chim vẫn ăn uống , vẫy cánh khi nghe mài xùy bình thường .Cám ơn nhiều
    p/s : Hix . mới chơi nên thấy sao viết vậy hơi dài dòng , mong các bác thông cảm

2. tungden

tungden Thành viên Mới

Ðề: Mới chơi mi cần giúp đỡ !

Chim mi hay bị thế bạn ah?khi chim thay đổi môi trường,thức ăn chủ...thì khi mới mua về sẽ vẫn hót bình thường nhưng một thời gian sẽ ít hót và chỉ hót khi có mái suỳ,vẫn ăn uống tắm táp bình thường.bạn cứ nuôi chăm thật tốt một thời gian nữa chú chim của bạn sẽ hót trở lại như cũ thôi.khi nó đã nhận biết bạn là chủ nó,quen khung cảnh môi trường,thức ăn.chúc bạn có chú chim ưng ý

3. Ut_pro

Ut_pro Thành viên Mới

thay đổi môi trường nên em nó thế đấy bác ah
    mi vẫn hay bị như thế
    bác cố gắng chăm sóc tốt 1 thời gian là ok liền
    chúc bác thành công

4. ndnhuy

ndnhuy Thành viên Mới

Bác sao thì mình o biết, nhưg mình đi xa thì thấy cái giường ngủ rất lạ, và phải nằm 1 lúc lâu mới ngủ được. Ở nhà nằm xuống là khò ngay, thế nên chắc chim nó chưa quen chỗ ngủ thôi bác ah. :)

5. phuongnmlc

phuongnmlc Thành viên Mới

Chuyện đấy là chuyện bình thường mà , con chim của bạn mua chắc vẫn là mộc dở . bạn cứ chăm sóc bình thường một thời gian sau là chim nó sẽ tự lên . ngày trước mình cũng như bạn mới chơi mi thì chưa co nhiều kinh nhiệm thuần mi mộc và không co tính kiên nhẫn . thấy chim không hót là sợ hỏng chim. bác cứ chịu khó tham khảo những bài viết trên diễn đàn sẽ có đc nhũng kinh nghiệm quý báu để bước vào nghề đấy . chúc bạn thành công!

6. yêuchim

yêuchim Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Information Technology

Những gì e nghĩ thì các bác ở trên đã nói hêt rùi.
    E xin bổ sung chút là rét thế này bạn cũng đừng ép e nó hót.
    Hãy kiên trì và chăm tốt vào. CHúc bạn có chú chim hay. Có dịp giao lưu.
    Mà bạn ở đâu vậy.

7. zNavy

zNavy Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    IT Man

Theo bạn tả thì theo mình my của bạn ko sung chim nên lúc hót lúc ko. Chứ my đã thuộc và đã hót căng thì dù có thay đổi môi trường thì bản năng nó là hót thì vẫn hót thôi, thay đổi thức ăn thì cũng vẫn hót một thời gian sau mới có thể thay đổi nếu thức ăn kém.
    Còn khàn giọng thì rất dễ để phát hiện, bạn nghe một người nói bình thường và một người bị viêm họng nói thì my cũng tương tự. Bạn nghe một con my hót bình thường và một con my bị khàn, nó sẽ chả rõ tiếng và hót ko to, ko dài, ko đanh, ...

8. NguyenTeo

NguyenTeo Thành viên Mới

Đúng rồi em nó là mi thuộc nhưng lúc mình mua thì nó mới bắt đầu chớm lửa ! mình chỉ sợ nó bị khàn giọng chứ không phải nôn nóng ép nó hót . Nhưng hôm nay thì em nó đã tỉnh rồi hồi tối nó chơi liên tuc gần 1 tiếng đồng hồ :) . 1 lần nữa cám ơn mọi người đã quan tâm giúp đỡ . Chúc tất cả đón tết cổ truyền đầy niềm vui !

9. phanvinh

phanvinh Thành viên Mới

Cũng như các bác đã nói ở trên,chim thi mỗi con mỗi nết,người nuôi chim cũng vậy,mỗi người có mỗi cách riêng.Nên việc chim thay chủ vài ngày sau ít hót hơn lúc mang về là chuyện đương nhiên thôi bạn àh!tháng trước tớ cũng tậu được một chú sắp xong lông,hót hét cũng OK lắm.Nhưng được vài hôm thì ít hót và chim nhát người hẳn(phải alo cầu cứu sư phụ),Nhưng đến nay thì có vẻ thấm thuốc của tớ rồi nên đang dần lấy lại phong độ hehe mừng ghê....Nghề chơi chim là khổ vậy đó bác,cái ji cũng phải từ từ không thể muốn được là được liền đâu.......Có công mài sắt có ngày nên kim mà bạn

10. longducati

longducati Thành viên Mới

Cảm ơn bác, chim em bị giống hệt như bác mô tả. Mấy hôm nay lo lo.

11. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Em mi về nhà mình nếu anh em biết cách thì có khi nó chơi còn ác hơn nhà chủ cũ. Mình mà bắt mi về kiểu gì cũng mang ít cám và nước theo. và tăng mồi tươi cho em nó khoẻ mạnh hơn. Quan trọng con chim phải tĩnh ko làm hoảng em nó.

12. Tazan1975

Tazan1975 Thành viên Mới

phanvinh ah, bạn tiết lộ bí quyết của "sư phụ" giải quyết tình hình "Nhưng được vài hôm thì ít hót và chim nhát người hẳn" cho mọi người biết nhé. Mình đang gặp trường hợp này mà chưa biết áp dụng biện pháp nào đây. Cảm ơn nhé.

13. KtsBim

Ốp mái vài ngày rồi tách ra và cho tăng mồi tươi + phơi nắng nhiều đảm bảo nó hót cứ gọi là

14. phanvinh

phanvinh Thành viên Mới

cũng còn tùy vào lượng thức ăn và công thức pha chế cám của mỗi người nữa bạn ah!chim của mình có thể nói rất ít ăn cào cào hay dế,lúc đầu mình cũng hơi thắc mắc,nhưng sau này mới biết được là bản thân con chim đã dủ chất rồi thì rất ít ăn mồi tươi.Mình đang thử cho ăn cám không cần mồi tươi xem mấy em nó như thế nào đây hjhj...Nếu OK thì chắc đở vất vả hơn một chút

15. tungden

tungden Thành viên Mới

mình đồng ý với bạn vấn đề này,chim nó cảm thấy cần sẽ ăn đủ với cơ thể hoạt động của nó thì ko ăn nữa,bản chất của con chim nó vậy,nhưng nhớ tắm táp đầy đủ,dợt đều thì chim mới căng được

16. KtsBim

Bạn thử treo em chim cho nó hót cả ngày rồi cho mồi tươi nhiều xem nó có chén ko??. Mình đảm bảo là em nó không chê đâu. Nó ăn ít mồi tươi có thể do em nó ít vận động ko hót thì mồi chả hết ít.

17. longducati

longducati Thành viên Mới

Chim em, em để ý con nào hôm đó hót nhiều thì cám và nước hết rất nhanh...chắc là phải ăn để lấy sức hót.

18. Tazan1975

Tazan1975 Thành viên Mới

Cho mình hỏi kỹ một chút : "Ốp mái vài ngày" có nghĩa là ốp "liên tục" vài ngày hay một vài giờ/ngày ?
    Cảm ơn bạn.

19. mavanz

mavanz Thành viên Mới

Cậu cứ cho ốp liên tục chẳng sao đâu, nhưng chú ý nếu thấy con trống mà có vẻ sợ con mái là phải che không cho nó trông thấy nhau, ngoài tự nhiên chim vẫn sống từng đôi đấy thôi nó hót càng sung chứ đâu có không hót

20. KtsBim

Bạn ốp em mái cạnh và ngày. đừng để sát tránh em mái và em trống nó chưa hợp nó dọa nhau. Nhớ để ý kỹ nhé. em mái mà kêu sợ hoặc em trống thái độ sợ sệt không điềm tĩnh thì phải tách ngay không là hỏng bét đó/

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé