Mi mỏ dài xin chỉ giúp

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi briandang, 31/3/11.

1. briandang

briandang Thành viên Mới

Ðề: Mi mỏ dài xin chỉ giúp

ok thanks bác. mình cũng kg hiểu tại sao chim mình bị như vậy? có thể là do thiếu nắng ? chim kg căng nên ít mài mỏ trên cầu.

2. susu5207

susu5207 Thành viên Mới

mình nghĩ do sinh lý bình thường của nó thôi bác ạ.Mình nhớ không lầm thì đọc 1 bài ở đâu đó nói rằng móng mỏ họa mi dài ra chỉ là sinh lý bình thường của nó không phải thiếu chất gì đâu bác ạ.

3. mavanz

mavanz Thành viên Mới

Ha ha ha ha ha ha ha ha ha ha ha ha ha ha ha ha ha !!!!!!!!!!!!!!! Dễ ợt, dễ ợt................
    Thứ nhất : Về thay ngay cái cầu đang dùng kia đi, mua cái cầu tre ( cầu tàu ) loại khứa caro 25k/chiếc ấy
    Thứ 2 : Trộn nước vào cám cho sền sệt....Theo khoa học thì các loại họ nhà chim : Chim, gà....vv trừ " Con chim trong ..quần" khi ăn thức ăn sệt dính mỏ là theo bản năng em nó quệt quệt mỏ tức thì, như vậy sau vài ngày ko còn mỏ trấu nữa... Làm đê sai Mavanz chịu trách nhiệm, nhớ ngồi ngắm xem có phải như vậy ko nhé....

Việc thứ 3 là : Hãy ấn Thanks cho em

4. susu5207

susu5207 Thành viên Mới

Anh Mavanz hôm nay yêu đời quá.

5. Hungtran

Hungtran Thành viên Mới

Bạn lấy cát đen già( hạt to)+ xi măng(ít thôi, chỉ đủ độ kết dính là được) làm thành một hình chóp nón cao gần bằng miệng cóng cám(đáy chóp nón phải bé hơn miệng cóng để còn cho vừa vào cóng) sau đó phơi thật khô và cho vào cóng cám cuối cùng là cho ít cám thôi sau một thời gian nó sẽ tự mài mỏ.Chúc bạn thành công.
    Thân!

6. Coc Tia

Coc Tia Thành Viên Tích Cực

Nếu mi mỏ mọc vậy k sử lý ngay chim sẽ gầy yếu vì kém ăn do khó nhặt cám, mi thuần bắt ra cắt cug đc-cách bắt: Thả vào màn>dễ bắt,k sợ sổng,chim ít hoảng sợ, hoặc để nó thật đói rồi buộc chặt con thạch thùng vào miếng gạch hoa bỏ vào cho nó mổ ăn(chú ý:th thùng phải sống mi mổ mới khỏe). (Khuyến cáo: theo knghiem học hỏi đc mi mau mọc dài mỏ như vậy thường là ít tuổi rừng>đang tuổi phát triển, nếu bị gãy móng cũng mọc lại rất nhanh...!!!???)

7. hunglanvt

hunglanvt Thành viên Mới

Vài tháng trước tui cũng làm theo cách của mavanz nhưng lấy giấy nhám loại thô buộc vào gần cóng thức ăn và sau 1 tuần thì mỏ lại ngắn đẹp (Cách này cũng từ các bạn trên diễn đàn). Còn móng dài thì bắt ra cắt ngắn chứ dùng cầu mài thì biết đến bao giờ vì nó dài quá rồi và bị vướng vào áo lồng. Sau khi cắt thả lại vào lồng vẫn đứng hót bình thường không có biểu hiện bị hoảng sợ. Chim bị mỏ trấu theo tui thì không nên cắt vì rất dễ phạm vào phần mềm vì không chuyên cắt (Mấy bác bán chim cắt hoài nên khi mua chim trong tiệm lúc nào cũng thấy mỏ đẹp) còn móng thì nên bắt ra cắt dù khi bắt có mất đi một ít lông( Do tui bắt dở chứ thấy mấy người bán chim ra tay là túm được liền và không thấy rớt sợi lông nào)

8. kirosi

kirosi Thành viên Mới

Cho mổ lạc bạn ơi , dân mi chọi vẫn dùng cách này để mài mỏ thừa bạn ah. Lạc để nguyên vỏ bạn nhé .

9. BoyDtQn

BoyDtQn Thành viên Mới

cho sang lồng chạy đất 1 tuần là hết.....

10. tiendung282

tiendung282 Thành Viên

Hihi.có 1 cách rất đơn giản.em chơi mi chọi,không bao giờ có hiện tượng mỏ trấu thế này.cứ cho em nó áp lồng với em khác.dìu đến khi nào em nó xuống cửa,tự gõ mỏ vào cửa lồng để ra oai,nếu ko được dí của cho 2 em nó làm 2,3 phút thì gãy mỏ thừa ngay ấy mà. :D

11. chim cucu

chim cucu Thành Viên

cùng chung hoàn cảnh chờ các cao thủ vào chỉ giáo

12. Knowzone

Knowzone Thành Viên

Hôm trước gặp em mi ở Hà Đông,mỏ trên dài hơn mỏ dưới khoảng 1,5cm. Đúng là chưa bao giờ nhìn thấy nó dài như vậy, k phải mỏ trấu nhé

13. kirosi

kirosi Thành viên Mới

Cách của bác khá hay nhưng bác thử kiểm nghiệm chưa ah.... Nếu bác thử rồi và thử nhiều thỳ thỉng thoảng cũng gạp trường hợp vui vui là con kia bị mỏ thừa trọc mù mắt bác nhé cách của bác hay nhưng không an toàn bác ah :p

14. tiendung282

tiendung282 Thành Viên

hehe.mình toàn làm theo cách này mà.trọc mù mắt làm sao được,bạn cứ thử đi rồi biết.bạn đi xem mi trọi chưa vậy?giống Mi khôn lắm,nó quan sát thấy đối phượng đau ở đâu,hay yếu chỗ nào thì toàn đánh vào đó thôi,ít con chọi bị mù mắt lắm bạn ah.cái mỏ thừa cũng yếu,không đủ độ khỏe để đánh được đâu,nó đánh trượt mới đòn đánh phải cửa,hay căng quá tự sục lồng,gõ mỏ vào cửa lồng ra oai với đối thủ thì tự khác gãy mỏ thừa.con mình họa mi chiến có hiện tượng mỏ thừa bao giờ đâu. ;))

15. quang_dao

quang_dao Thành viên Mới

ai rà mọi người đành bó tay sao !
    thế này nhã mọi người lấy cóng cám ra đổ 1 lớp xi măng xuống đáy cóng cám để cho khô rồi cho cám váo cho ít cám thôi chim dùng mỏ bới cám sẽ mòn dần và hết hẳn
    chim ai bị làm theo cách này khỏi thì cam ơn cái nhã TK
    0974245727

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé