Manh manh nhà em đẻ

Thảo luận trong 'Finch - Chim Cảnh Nhỏ' bắt đầu bởi thanhdkh, 5/10/12.

1. thanhdkh

thanhdkh Thành Viên

Ở ngoài miền Bắc mình em thấy ít ai chơi mấy loại finch nhỏ nhỏ như manh manh, sắc nhật, long cơ, bảy màu... nên tìm mua mấy loại này mệt ghê.
    Mấy loại finch nhỏ này nuôi làm cảnh thôi ạ, chúng hót chỉ đơn điệu te te tý thôi nhưng có cái hay là chơi sinh sản được, để chúng đẻ không đòi hỏi phải cầu kỳ, chuồng chỉ cần cái lồng của tàu nhỏ nhỏ thôi là nuôi một đôi chim sinh sản ok rồi.
    Em tìm được mấy đôi manh manh nuôi thử, thấy chúng đẻ rồi cũng vui. Nhưng tiếc là trứng chưa có trống nên em bỏ rồi. Đợi lứa tiếp theo vậy. Mấy cái hình này em post bên ABV lâu rồi, bên đó chủ yếu là người miền Nam chơi. Giờ về forum mình xem có ai chơi không post lên mọi người thảo luận cho vui. Em mới chơi lần đầu nên chả có kinh nghiệm gì, gọi là tập chơi thôi ạ, các anh chị góp ý cho em với. Nói chung là thấy chúng đẻ rồi ấp trứng cũng vui, hi hi. Hy vọng là lứa sau sẽ có chim con.

Quan tâm nhiều
    Chim ngữ sắc
    Chim ngữ sắc bởi Lê Trung Hiếu, 23/4/24 lúc 19:48
    Bài viết mới
    Chim ngữ sắc
    Chim ngữ sắc bởi Lê Trung Hiếu, 23/4/24 lúc 19:48
  2. anhtuantcl2

anhtuantcl2 Thành Viên Tích Cực

Ðề: Manh manh nhà em đẻ

Chim đẹp quá , nhưng mình lại thix manh manh vn hơn , một mảu đỏ rực như lửa , đốm toàn thân , không bít chổ bạn có loại đó ko nhỉ

3. thanhdkh

thanhdkh Thành Viên

Mai hoa thì quá đẹp rồi. Ở HN thì trên HHT hay Kim Ngưu bán cũng nhiều ạnh ạ.
    Nhưng có cái là mai hoa không nuôi sinh sản được, vì chúng phần lớn là bắt ngoài tự nhiên về, rất nhát, chưa thuần dưỡng được, để chúng đẻ được thì cần một cái avi thật giống như ngoài tự nhiên nên nói chung chỉ nuôi làm cảnh được thôi.
    Còn ai thích chơi chim sinh sản thì có lẽ chơi mấy loại manh manh nhật, sắc nhật, yến phụng (vẹt hồng kông), bạc má (ngoài mình gọi là uyên ương)... thì dễ sinh sản hơn.

Anh nào có người yêu mà cho em nó xem chim, đặc biệt là cảnh chim đẻ, ấp trứng nuôi con thì đảm bảo em nó yêu "trym" luôn đấy ạ, he he :))

4. Tom

Tom Thành viên Mới

@ thandkh:
    Cóng kê ruột trứng cho manh manh bằng chén trà kiểu kia dễ làm chim bị đau chân vì hay trượt, bác đổi cóng nhựa hay bổ sung cần đậu cho chim

@anhtuantcl2 :
    Manh manh ta ( mai hoa) trong Sài gòn nhiều, bác thử đặt hàng bác cacanhcoi xem sao. Loài này trong môi trương nuôi nhốt thường mất khả năng sinh sản thì phải. Minh có nuôi 2 đôi, tự làm tổ nhưng không thấy đẻ, đợt rồi có bạn chuột vào viếng tiễn luôn 1 đôi + 4 manh manh Nhật, thế mới đau

5. manthau

manthau Thành viên Mới

bác có đôi trắng nào không,bao giờ đẻ nhiều báo e phát,em nuôi bớt giùm cho:).Trc có bắt 1 đôi manh manh trắng của 1 bác trên đg phạm văn đồng,về sổng xư mất!

6. thanhtung2278

thanhtung2278 Thành Viên

Mình thì khoái sắc nhật vì ngày xưa đã nuôi đẻ rồi nhưng giờ tìm khắp HN ko có. Bạn nào có sắc nhật thì để cho mình vài đôi nhé. Mình tên Tùng - 34T. ĐT 0906862816. Thanks cả nhà

7. junbean265

junbean265 Thành viên Mới

update tình hình nhà chim đi bạn ơi , chim đẻ lại chưa???

8. duchatinh

duchatinh Thành viên Mới

Chim manh manh ta tuy đẹp nhưng nhát, màu đỏ cũng khó giữ lại sau khi nuôi lồng 1 thời gian. Các loại hạt cho chim cũng khó cân đối, do mỏ chim quá nhỏ nên ăn các hạt lớn không ăn được, chỉ hầu như ăn kê đỏ Gò Công.Dinh dưỡng đối với mm nhật dễ hơn nhiều, dễ ăn dễ đẻ :)

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé