LUẬN về MI CONG NGHIỆP nào AE

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi quang_dao, 17/8/12.

1. thocgao

thocgao Thành viên Mới

Ðề: LUẬN về MI CONG NGHIỆP nào AE

Hôm nay vừa lượn trên Hoàng Hoa Thám về hỏi giá mi mộc thấy 350k/con. Em đoán là mi TQ, trông có vẻ màu lông nó sáng sáng hơn bình thường, chân thường trắng, trông cũng không khỏe lắm.

2. quang_dao

quang_dao Thành viên Mới

uh MI TQ xùy mãi mà hót thì cũng được chứ sao
    người còn có người hát hay người dốt huống chi là chim
    mới đầu thì phân vân sợ mình mua phải MI TQ nhưng bây giờ thì miễn sao mình cảm thấy con chim mình chọn mua ưng ý là được chỉ cần nghe thấy nó hót dù chỉ 1 lần thì đảm bảo là chim trống rồi
    vậy lên cứ chăm sóc nó đều đặn thì chắc nó cung không phụ công đâu

3. tuanyenbai

tuanyenbai Thành viên Mới

moi ban len yen bai toi dan ban den 1 nha nuoi my va khieu de. de that day nhe! ho nuoi ban tu nhien, vua tha vua nhot trong long,tha lan luot tung con va khi de ho cho de o trong long to.Yb gio cung khong con my rung nua dau.bay gio bon toi choi my toan gui o Dien Bien hoac Ha giang ve.con chim CN thi toi cung chi nghe noi chu thuc su cung chua duoc nhin thay.

4. tuanmitq

tuanmitq Thành viên Mới

Nghe các bác chém mà hay quá . Mở mang tầm mắt

5. zhuge liang

zhuge liang Thành Viên

chẳng biết đường nào mà lần cả -
    -------------------------------------------

6. tuanmihy

tuanmihy Thành viên Mới

Thế này chú đạo ah,
    Hôm nào lên minh kính mở mang đầu óc.
    Do phong trào chơi mi chọi, những con hay đều đc lọc ra và ban giá khá chát.
    A em chơi chọi mua về phục vụ cho nhu cầu giải trí và kiếm tiền.
    Còn những con mi kém hơn đc lọc ra hai rồi ba lần để rồi lên xe về đồng bằng, khi về đến quán thì lại đc chủ quán đánh giấu con nào hay hot, con nào đẹp tách riêng bán giá cao,
    Còn con xấu tướng tá kém bán giá rẻ.
    Vậy nếu mua con chim ở quán bạn sẽ mua phải con chim chỉ để chơi hót, ko thể đem đi đấu đá đc, còn chơi giàn đc hay ko lại do chế độ tập luyện dượt dãi đúng cách.
    A chỉ biết vậy thôi, Còn a chưa biết mi công nghiệp mặt mũi nó ra làm sao cả vì chưa chơi qua bao giờ.
    Còn nếu mi TQ hay hơn mi ta a cũng làm con chơi chứ ko quan trọng ta hay tầu.

Last edited by a moderator: 10/10/12
  7. MrDinhYB

MrDinhYB Thành viên Mới

chu e noi dung nguoi ta thuong goi ko phai vi mi la mi cn tq nhung chua thay ai phan tich dc mi cn tq nhu nao`

8. Clup_chimcanh

Clup_chimcanh Thành viên Mới

cám ơn anh TUẤN !
    cũng muốn lên anh học hỏi để anh chỉ bảo thêm về MI cho mở mang đầu óc , chứ em mua ngoài quán toàn mua phải MI cùi cũng chán lắm rồi

9. thangtony1989

thangtony1989 Thành viên Mới

Đồng ý với cả 2 bác, mi công nghiệp TQ loại hay loại tốt thì dân TQ đã gom rồi, ngay như mi VN hiện tại miền xuôi, đồng bằng cũng ít chim tốt để chơi. Mình thì con nào hay, nết tốt là chơi, không quan trọng nguồn gốc vì ở đâu cũng có con hay con dở.

10. BruceLee1999

BruceLee1999 Thành viên Mới

em khuyên các bác nhé nêu các bác chăm dc thì chăm nếu chán có thể thả để báo toàn nòi giống vì h` chỉ thấy mi trên wed vz trong lồng.:( :( :( :( :( :(

11. eddy87

eddy87 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    28

mộc bẫy đấu trên Yên Bái 800-900K. SƠn La trước mua 1 em 1tr3 về ko nhốt hộc giẫy như ma,mới chơi ko biết thuần giẫy điên cuồng :)) vừa thanh lý 8 lít ~.~
    Mà mình nghe 1 cao thủ nói,khi mua chim ở tiệm thì tốt nhất là chọn dáng trước về chơi chứ ko nên mua bọn xùy xùy mà hót @.@ ,ngoài tiệm nó cho ăn cám kich,đâm ra Mi ko bao giờ đè nhau.xùy có khi 10 con lên 8 con,nhưng về đc 1 thời gian thì....

Last edited by a moderator: 10/10/12
  12. tuanmihy

tuanmihy Thành viên Mới

Mình còn chưa biết cám kick là thế nào?
    Gần nhà mình có hai quán bán chim cảnh, cũng hay ra đó ngắm ngía mấy con mi mộc, hôm vừa rồi ra mua cho thằng em một con mi mộc, vì nó mới chơi lại ko có tiền nên đành mua mi mộc ở hàng vậy.
    Cũng ngắm ngía chọn cho nó con mi tướng tá kha khá, xùy cái là lên, giọng đanh to, mỗi tội củ hơi bé.
    Về nhà nuôi ba bốn hôm đã hót ầm ầm, giờ đã thay lông gần xong, nhìn lông lá mượt và khá đẹp rồi.
    Cầm lồng mở hết áo ra nhẩy ít, có thể gọi là mộc dở đc, do phong trào chơi mi xuống thấp nên chủ quán mua về lâu mới bán đc 1 con mà giá lại 450k, trong khi mào thoải mái chọn có 75k/ con mộc.
    Quán nó toàn cho ăn ba vì nên chim kém và ít hót. Chứ cám kick minh chưa thấy bao giờ,
    Còn con chim mua ở hàng về chỉ hót một hai lần rồi tịt là do nó chưa quen với chỗ ở mới, chưa quen chủ, lạ cám......
    Đến chim thuộc mua đắt tiền về con phải ủ hàng tuần mới chơi đc chứ chơi ngay sao đc.
    Chỗ mình có 1 con mộc mua 450k, ông ấy nuôi đc gần 2 năm rồi, hót đấu ác với cả những con mi đắt tiền 4-5tr, hôm trc còn đấu hót với con mi mua 7tr, và dâm đấu lại con mi của mình đấy có sao.
    Ai bảo mi mua ngoài hàng ko chơi đc, chẳng qua muốn nhanh có chim chơi thì mua loại ăn sẵn cho nhanh thôi. Chơi mộc lên vừa lâu lại không biết con chim lên có chơi đc ko, nhiều con nuôi còn lỗi này lỗi kia, 10 con may ra chơi chưa đc 1 thế nên a em ít chọn mua mộc ngoài hàng là vì vậy.
    Chứ mi công nghiệp mi tầu mình cong chưa biết nó thế nào

13. eddy87

eddy87 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    28

thỉnh thoảng lê dép ra 50 Nguyễn Bỉnh Khiêm nghe các cao thủ ở đó nc thì Mi công nghiệp..nhanh thuần đứng lồng nhanh. @.@ mình cũng mới chơi nghĩ là vậy.MI tàu về nó cho ăn cám kich.tiêm thuốc các kiểu (cái này là nghe vậy chứ cũng ko biết cám kick cho mi thế nào)đâm ra chim căng,bác ra quán xùy thử 20 con hót nhưng chả có con nào đè đc,

14. Clup_chimcanh

Clup_chimcanh Thành viên Mới

trên chỗ anh TUẤN giá chim cũng mền nhỉ , MI mộc Ở dưới em bẩn bẩn cung phải 550k>600K . Cm mộc thì 150k
    anh TUẤN chọn MI thì chuẩn rồi không phải nghĩ

15. dungxoanpro

dungxoanpro Thành Viên

Hồi trước xem trên aquabird có bài nói về mi nuôi công nghiệp, thấy mấy cái ảnh chụp mi nuôi cả đàn như gà công nghiệp, giờ tìm lại không thấy nữa, tuy nhiên khẳng định mi nuôi công nghiệp là có, đẻ như gà, ra cả đàn nên mới có nhập hàng trăm con mi non sàn sàn nhau cho các bác chọn.
    Dân mình cứ quan niệm cái gì tự nhiên mới tốt. Gà rừng ngon hơn gà nhà, gà nhà ngon hơn gà công nghiệp... Cái này đúng, nhưng với tình trạng săn bắt như hiện nay mấy nữa còn con mi rừng nào cho các bác chơi nữa không. Bọn khựa nuôi CN, nhập sang VN giải quyết được việc mi tự nhiên đỡ bị tuyệt diệt.
    Con chim hay hay không tùy tố chất như nhiều bác nói ở trên, văn ôn võ luyện. Bản chất con chim là học tiếng, học giọng. Mi non nuôi lên, cho nghe đài, nghe mi rừng hót (ở nhà) thì cũng học được tiếng thôi.
    Buồn nhất mấy ông chơi chim kiểu cả thèm chóng chán, không tìm hiểu, không chịu khó làm hỏng con chim. Em đến nhà thằng cu em, thấy nó nuôi con mi mộc tinh, nhốt lồng sắt, không áo lồng, mặt mũi te tua, lông lá tơi tả. Xót quá xin về nuôi, ai dè chưa kịp xin thì 2 hôm sau cháu nó die. Khổ thân kiếp chim cò.

16. giahuy28

giahuy28 Thành viên Mới

theo mình thì mi cn hay mi rừng cũng vậy àh, miên sao tố chất và giọng của nó được là ok. tình hình này thì làm j có mi rừng cho các bác chơi. hn mấy trăm chô bán chim thì mi rừng đâu ra :D

17. mi79

mi79 Thành Viên

Cái slip đó ko phải nuôi đẻ nha..hàng xấu ko bán dc Tầu nhốt tập chung đấy..ai có ng nhà đi làm thuê bên TQ bít liền à..nói ko phét tị nào..nhiều lúc sang chặt mía..làm cỏ thuê bên ấy xùy mồm vớ vẩn cũng có khi thấy mi đấy.Nuôi mi tập chung như thế mà đẻ đc thì chỉ có thần tiên thôi bạn ơi ...Mà bạn jì bảo có loại cám kich nào mà làm cho mi gấu thế...ko đè dc nhau..chỉ cho m mình mua về cho mấy e chim hèn nhà mình chén cho nó gấu lên với..

18. Tuancon2729

Tuancon2729 Thành viên Mới

Chân vang, mỏ vàng. Lông hơi đen. Nhìn con nào cũng giống con nào là mi Tàu ấp CN như gà đó. Hót kém. Dễ thuần. Đợt bị thằng nhuanls bán cho 1 con giọng ko lên nổi. Bực!

19. mi79

mi79 Thành Viên

ảo ..ảo hết ảo tung chảo...ảo ...

20. vietcuong83

vietcuong83 Thành viên Mới

hiiii. đúng là dân vn mình, toàn có tâm lý đám đông, nghe ai nói gì là tin tin ngờ ngờ. toàn nghe đồn vớ vẩn mà không biết suy nghĩ.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé