Lửa bổi không đứng cầu

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi kevinvan, 8/10/10.

1. kevinvan

kevinvan Thành viên Mới

Mình vừa tuyển một em lửa bổ về nuôi nhưng không biết tại sao em nó không chịu đứng trên cầu mà chỉ đứng dưới bố hoặc bám vào nan lồng không à. Xin các anh em nào có cách làm cho chin chịu đậu trên cầu thì giúp mình với.
    Đa tạ rất nhiều

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. Overstar

Overstar Thành viên Mới

Ðề: Xin giúp đỡ về chòe lửa!!!!

Câu hỏi rất hay của bạn . Mình k chơi Lửa , nhưng theo tiêu chí chung thì một chú bổi mà bạn mới xách về với yêu cầu như thế thì có quá đáng lắm k . Nên cần thời gian bạn àh . Điều đơn giản nhất mình muốn trả lời câu hỏi cho bạn : Bạn hãy nuôi nó cho dạn rồi nó sẽ đứng trên cầu cho bạn xem .
    Nếu thế thôi , chứ để thấy em nó đứng trên cầu thì bạn cứ bỏ vào lồng tròn hẹp tý , trùm vải lại . Ngó lên xem em nó có đứng trên cầu k .
    Thân !

3. tuanminh

tuanminh Thành viên Mới

Ðề: Xin giúp đỡ về chòe lửa!!!!

như vậy là con chim của bạn nó dát chỗ ở mới thôi mà.đã là chim mộc khi mua ở chợ về thả vào lồng thì bất cứ con chim nào cũng vậy chứ không riêng gì chích chòe lửa nhé.bây giờ bạn hãy trùm áo lồng lại,để lồng xuống đất chỗ góc nhà ấy.bạn hãy lựa sao phần áo lồng bạn vến lên để cho thức ăn nước uống ở phía trong tường nhé,càng khuất càng tốt.hàng ngày bạn cứ đảm bảo về thức ăn nước uống đều đăn cho em nó,chỉ 1 tuần trở ra là nó bớt sợ lúc đó nó sẽ đứng cầu thôi mà.có điều là con chim bạn mua là chim bổi lên thời gian mà chim đứng cầu khi có người đến gần thì không nhanh thế đâu nhé,nó vẫn nhảy khi có người đó nhưng bù lại lúc vắng người em nó đa đứng cầu để ăn uống rồi.thời gian này bạn hãy treo lồng lên chọn chỗ nào thoáng yên tĩnh,treo làm sao ngang đầu người là ổn.cứ như vậy bạn làm từng bước một rồi nó sẽ thuần thôi mà,khi đó bạn sẽ không phải lo chim không đứng cầu nữa nhé.xin chúc bạn sớm thành công....

4. kevinvan

kevinvan Thành viên Mới

Ðề: Lửa bổi không đứng cầu

Cảm ơn các bạn nhiều nha.

5. tin309

tin309 Thành viên Mới

Theo mình thì thời gian là phương thuốc hữu hiệu thôi bạn à.

6. kaka

kaka Thành viên Mới

không sao đâu bạn , tháng trước mình củng tuyển một em về hai ngày đầu củng vậy , mình sợ nó bị lạnh nên cho vào góc lồng một cái khăng mặt gấp lại thì tháy anh ta chui vào đó nằm , hai hôm sau thì tháy đứng lồng bình thường , máy ngày sau mình để ý nghe anh ta hát vài câu lí nhí rất nhỏ , nay thì chăm hát lắm , to và rỏ nữa , (mình để lồng trên chậu cá có bộ lọc nước suốt ngày nghe nước chảy như vậy không biết có khích lệ anh ta chút nào không ) mình cho nó ăn ngày hai lần , sáng 2muổng nhỏ sâu khô và bột , chiều đi làm về mình củng cho chú nó ăn như vậy , nay củng được hơn 1tháng rồi mình tháy như vậy là rất oke.
    như vậy bạn yên tâm nhé .

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé