Lấy ý kiến anh em về hệ thống đánh giá thành viên uy tín

Thảo luận trong 'Thắc Mắc - Góp Ý' bắt đầu bởi ngoctuan, 20/9/15.

?

xây dựng hệ thống đánh giá mức độ uy tín của thành viên

1. Hệ thống đánh giá thành viên quan từng giao dịch

50.0%
  2. hệ thống tạm ứng tiền bảo đảm giao dịch

50.0%
  1. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    - Chimcanhviet.vn là một sân chơi cho anh em đam mê sinh vật cảnh nói chung và anh em mê chim cảnh nói riêng, khi xây dựng diễn đàn mình cũng mong muốn là 1 sân chơi cho anh em giao lưu học hỏi và chia sẻ chim cò với nhau để cho anh em có điều kiện sở hữu những con chim mà mình yêu thích tuy nhiên trong thời gian qua có nhiều vụ lừa đảo khiến cho anh em phật lòng. Mong muốn xây dựng 1 sân chơi đúng nghĩ và chất lượng vì thế mình đã tham khảo ở nhiều diễn đàn để tìm ra cách giao dịch bảo đảm cho anh em tránh tình trang lừa lọc.
    - Sau khi tham khảo và hỏi hỏi thì mình thấy có 02 mô hình khá hay và có thể áp dụng được đó là:
    1. Hệ thống đánh giá thành viên:
    + Mô tả sơ qua cho anh em hiểu: sau mỗi giao dịch thì người mua và người bán cho nhau 1 đánh giá để khẳng định độ uy tín của thành viên bán hàng cũng như khẳng định mức độ uy tín của người mua hàng, sau này nếu có ai giao dịch thì thành viên chỉ cần xem qua bảng đánh giá mức độ uy tín của thành viên đó rồi mới quyết định giao dịch như vậy xẽ hạn chế được việc thành viên lừa đảo.
    anh em có thể tham khảo tại đây : http://chimcanhviet.vn/forum/xentrader/
    2. Hệ thông đóng tiền bảo đảm :
    + Thành viên mua bán chuyên nghiệp xẽ đóng tạm ứng 1 khoản tiền để bảo đảm cho giao dịch nếu có phát sinh thì sử dụng tiền đấy để giải quyết tranh chấp.
    + Có 02 mức tạm ứng: 1 tạm ứng cho từng giao dịch tức là khi 2 bên thỏa thuận mua bán thì 1 trong 2 bên xẽ đứng ra đóng tiền bảo đảm giao dịch sau khi giao dịch xong không có khiếu lại gì thì BQT xẽ hoàn trả lại tiền cho thành viên còn nếu như có tranh chấp thì BQT xe dùng tiền đó để giải quyết tranh chấp. 2 tạm ừng thường niên tức là thành viên mua bán chuyên nghiệp đóng một khoản tạm ứng nếu như có tranh chấp phát sinh thì BQT sử dụng tiền đó để giải quyết tranh chấp nếu sau 1 thời gian không mua bán nữa thành viên có thể rút số tiền đó về.
    anh em có thể tham khảo tại đây: http://chimcanhviet.vn/forum/bank/history
    ===> cả 2 cách trên cách nào cũng có cái hay cũng có cái dở chính vì thế mình mong muốn anh em cho ý kiến để áp dụng tốt nhất cho diễn đàn để xây dựng 1 sân chơi lành mạnh vui vẻ nhé.

Quan tâm nhiều
    Cu gáy tự rỉa lông
    Cu gáy tự rỉa lông bởi thugiang07, 28/1/23 lúc 23:09
    Chào mào sợ chủ
    Chào mào sợ chủ bởi Minhduy, 31/1/23 lúc 19:02
    chích chòe bị đè?
    chích chòe bị đè? bởi giahuy0801, 23/4/23 lúc 12:57
    Chim khuyên
    Chim khuyên bởi Minh@1, 24/4/23 lúc 16:24
    Chim hót tiếng gà
    Chim hót tiếng gà bởi tieumyxinhdep, 31/5/23 lúc 16:22
    Chim huýt cô
    Chim huýt cô bởi giabaophan, 22/4/23 lúc 19:46
    Chim vành khuyên
    Chim vành khuyên bởi Minh khôi123, 22/4/23 lúc 18:31
  2. Thanhiphone

Thanhiphone Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    Thượng đế ơi bao giờ con mới khổ?
    rất hay. em thấy thế này. các bác muốn mua chim thì có thể cho tiền vào tài khoản diễn của mình trên diễn đàn và cho BQT giữ. khi bên bán chuyển chim , hoặc lồng... đến bên mua, bên mua xem đúng thứ mình mua và ko có gì trục trặc thì BQT bắt đầu chuyển tiền. nếu trong 3 ngày bên mua ko có ý trả tiền cho bên bán mà im lặng thì BQt củng sẻ chuyển tiền qua cho bên bán. như vậy cả 2 bên đều yên tâm mua bán. em nói dậy ko biết có đúng ý bác ngọctuan ko nhỉ

3. micui

micui Thành Viên Kỳ Cựu

Nghề nghiệp:
    mê linh hanôi
    Em thấy vụ này hay anh tuân ạ

4. chienlc

chienlc Thành Viên

Like!!!!!! Em cùng ý kiến với cụ Thanhiphone

5. minhkhang2008

minhkhang2008 Thành Viên

Còn với những cá nhân thỉnh thoảng mới tham gia mua bán thì thế nào được các bác ?

6. minhkhang2008

minhkhang2008 Thành Viên

Còn đánh giá thành viên, liệu có xảy ra sự cạnh tranh không lành mạnh hay không ?

micui thích bài này.
  7. ali buibui

ali buibui Thành Viên

Mỗi cách đều có ưu nhược điểm. BQT lấy phương án nào mình cũng ủng hộ. Bản thân cũng ghét kiểu mua bán lừa đảo nên bác nào đưa ra được phương án tối ưu hạn chế tính lừa đảo thì quá tốt. Buôn bán uy tín là vàng đừng vì cái lợi trước mắt mà làm mất mình. Chúc ae sinh hoạt vui vẻ.

8. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Tuyệt đối nhất vẫn là tạm ứng bảo đảm cho từng giao dịch

9. Thanhbi1975

Thanhbi1975 Thành Viên Tích Cực

Nên áp dụng song song cả 2 biện pháp. Vừa để ae nghệ nhân có cái nhìn tổng quát, vừa tạo sự tôn trọng, tin tưởng và an toàn cho cả 2 bên giao dịch.

10. minhtran204

minhtran204 Thành Viên Tích Cực

Cá nhân mình làm kế toán có nhận xét thế này:
    Các cụ nói tiền "bạc" các bác tự hiểu nhé. Khi đặt cọc 1 phần tiền cho ban tổ chức ai sẽ đứng ra nhận khoản tiền này, chịu trách nhiệm về khoản tiền trên?
    Không loại trừ khả năng tiền đặt cọc có thể ko cánh mà bay hoặc chi tiêu không rõ ràng ( mà có chi tiêu ghi chép đầy đủ cũng ko tránh khỏi anh em thắc mắc thế này thế kia )
    Cá nhân mình ủng hộ việc đánh giá uy tín thành viên và công khai thông tin trên bài viết của cá nhân đó luôn ( có dòng chữ dưới tên thành viên chẳng hạn )
    Quan điểm của mình tốt nhất mua chim cứ phải nhìn tận mắt, nghe tận tai mới bắt. Mua bán ở xa phải có chứng từ đầy đủ và mình vẫn phải dựa trên đánh giá về uy tín của anh em trên diễn đàn rồi mới giao dịch được
    Chúc các bác tìm được phương án tối ưu để anh em mua bán chim đc an toàn, thuận tiện :p

micui and ngoctuan like this.
  11. Cm pho co

Cm pho co Thành Viên

Theo mình thì thực sự phương án nộp tiền là rất khó khả thi trừ những bác thương gia chuyên nghiệp. Không khéo rồi lại thông lồng cả với BQT thì mệt. Cá nhân mình thấy BQT nên khống chế đối tượng được phép đăng bài mua bán ( ví dụ 50 bài viết+ 10 lần cảm ơn). Thời gian trước dd rất nhiều ae cũ lên chia sẻ kn nhưng gần đây thì chủ yếu là tv mới đăng kí rồi bán là chính. Nhưng tóm lại là ae mua bán nên tự cẩn thận thì hơn.

micui and ngoctuan like this.
  12. Lãng Tử HN

Lãng Tử HN Thương gia

Lấy đánh giá là việc làm tốt, nhưng sẽ đối đầu thách thức quản lý User đăng ký mới. Bởi để bầu chọn thành viên "Uy tín" dựa theo cơ sở bình chọn của thành viên.

Việc lập nick ảo đại trà để "bình chọn" cho chính nick của mình "Uy tín" là sẽ có, không thể tránh khỏi và việc dùng nick ảo để "dìm" 1 thành viên nào đó hoàn toàn có thể xảy ra.

Vì thế để thắt chặt giao dịch, phương án dành cho 1 nhóm thành viên là "Tạm ứng giao dịch đảm bảo" là khả thi hơn cả, bởi nếu giao dịch thất bại hoặc ko uy tín, người mua cũng đỡ thiệt hại phần nào.

micui thích bài này.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé