Lấy lại phong độ cho mi bị đè !

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi NguyenTeo, 8/2/11.

1. NguyenTeo

NguyenTeo Thành viên Mới

Mình muốn hỏi ở trang này vì thấy được trả lời rất nhanh và nhiẹt tình .
    Tình hình là mình có mua 1 em mi 2 mùa sau khi mua về được vài bữa thì em nó bắt đầu có lửa . Sau đó mua thêm 1 em 3 mùa về em này lửa nhiều hơn nên vừa về làm em cũ ở nhà chỉ dám hót nhỏ nhỏ :)| . Sau đó mua thêm em mái thuần về để ốp cho con bị đè , nhà thì không rộng lắm nên treo 2 con cách chung 3m trùm áo lồng suốt không cho thấy mặt . khổ nỗi mỗi lần mái xùy , te là con 3 mùa lại làm như cái máy . Giờ con cũ hầu như không mở miệng nữa :( . Giờ mình mang con mới đi qua nhà kế bên để ké . còn con mái với con trống bị đè ở nhà . như vậy có làm em no lấy lại phong độ không và sau khi mang con kia về có bị đè nữa không . Nhờ mấy bác có kinh nghiệm chỉ giúp mình .
    Chân thành cám ơn !

2. tungden

tungden Thành viên Mới

Ðề: Lấy lại phong độ cho mi bị đè !

mình nghĩ con thứ nhất của bạn chưa căng vẫn còn lạ chỗ,lạ chủ nên nó không dám hót to,khi nó đã căng rùi thì sẽ hót đấu lại liền,bạn có mái ốp thì tốt quá rùi nhưng cách ốp cũng quan trọng lắm,bạn nên tham khảo cách ốp mái ở trên diễn đàn nhé.nhà chập thì bạn có thể treo con trước nhà còn ở sau nhà,đối với mi để càng xa nhau càng tốt

3. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Chim của bạ để gần nhau quá. co mái nó ăn em trống 3 mùa rồi còn đâu. thì em kia sao lên đc. bạn gửi cả trống và mái đi. để em bị đè ở nhà nuôi vài tháng rồi kéo mái về ốp. sẽ ok thôi ngay ý mà

4. huyduclc

huyduclc Thành viên Mới

Mình thấy các cách trên đều hay cả nhưng bạn thử cách này xem nhé
    Mang con chim bị đè ốp mái, bạn cứ ốp 24/24 nhé. Khi để nhìn thấy nhau con mái cũng ít xùy mà chống cũng ít hót để con đực của bạn lấy lại tinh thần và cố gắng treo 2 con đực xa nhau ra (trên 10 m)

Hôm trước mình cũng có 1 con như thế, mình cũng mới lấy 1 con về, tối đến để 3 con gần nhau (cả mái) định sẽ tách vào sáng nhưng vì ngủ muộn, em mái dậy sớm sùy làm em ma cũ gào lên em kia sợ tịt ngòi, mình dùng cách trên mất khoảng gần buổi sáng thì em kia bắt đầu hót lại, sau 1,2 ngày thì lại đấu với nhau như thường. Con của mình vừa nhát hơn lại chủ cũ nuôi cũng kém hơn nhưng vẫn đấu hót lại bình thường.

Không biết cách của mình có nghiệm với trường hợp của bạn không?

Thân

5. NguyenTeo

NguyenTeo Thành viên Mới

Cám ơn mấy bác nhiều mình sẽ thữ cách này . cách bác Bim cũng hay nhưng gữi vài tháng thì không biết gửi đâu được . gửi cũng lo không biết chăm chim mình chu đáo được không thôi . được cái mái mình mái đĩ ốp trống nào cũng chịu .1 lần nữa cám ơn mọi người nhiều

6. suhamvui

suhamvui Thành viên Mới

cách của bạn chỉ áp dụng khi con chim bị đè là con chim mới về, bọn chúng chưa quen giọng nhau, nếu bị đè 1 thời gian rồi thì ốp mái cũng không ăn thua.
    - cách của mình là mang con bị đè chuyển qua 1 góc nhà làm sao ko nghe chim khác hoặc nghe vọng nhỏ, tuyệt đối không dc để chim bị đè nghe tiếng kêu gọi mái tục tục của con đè nó. để một thời gian cho đến khi nào 2 con trống mái quen nhau và chim trống tự tin hót thì mới mang cả trống và mái gần con chim đè. Mỗi ngày 1 ít 1 ít cho đến lúc con chim bị đè lấy dc phong độ hoàn toàn thì không cần ópp mái

7. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Khi con mái ăn đc con trống già rồi thì có ốp mái cạnh em kia càng phản tác dụng đó. Con mái nó đuổi đánh em trống bị đè, có khi còn khổ hơn

8. tuanmitq

tuanmitq Thành viên Mới

Cách tốt nhất là bán con vừa mua đi , con kia hết bị đè ngay .

9. fiat.no1

fiat.no1 Thành viên Mới

ko thì ban cứ gửi 1 kon đi,con kia ở nhà ốp mái liên tục,1 2 tuần e nó lại chơi thôi,rồi rước e kia về tha hồ mà nghe nó hét:)),còn bị đè nữa thì tiễn e nó là vừa,tố chất k tốt:)),theo e là thế,vì trước em cũng làm thử như vậy,có gì sai các bác bỏ qua.:)

10. backdeptrai

backdeptrai Thành viên Mới

ốp mái 24/24 với con bị đè khoảng 3 ngày là lại hồi lại liền.tách mỗi con 1 tầng ra lại hót đấu như thường.còn con nào ko dám hót lại thì bản chất chim kém nên sợ.

11. compaq

compaq Thành viên Mới

Các bác cho mình hỏi. Làm thế nào để nhận biết là em mái thích em trống, và ngược lại em trống ăn em mái vậy. thank các bác, em mới chơi mong các bác chỉ giúp.

12. eddy87

eddy87 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    28

treo nó xa ra bác ,có để nghe đc thì nghe cũng nhỏ nhỏ thôi,1 con trân trần,1 con dưới nhà,mái treo ở giữa ;)

13. truongtranbao

truongtranbao Thành viên Mới

Hii, Một số kinh nghiệm ốp mái cho Mi hót bị đè lấy lại phong độ mà mình đã thực hiện, các bác thấy ok thì thanks nhé.
    1. Xem mái có thích trống không hoặc trống có thích mái không (thường mái thích là ok)
    - Biểu hiện khi ốp mái, con mái vẫy cánh liên tục gọi trống, trống cũng đáp lại và trống gật gù nhảy lên nhảy xuống là nó hợp. Để ý thái độ này lâu hay mau, nếu sau khi vẫy cánh hai con đứng im nhìn nhau thì tách ra vì nó không hợp, một số con mái hộ trống, kén trống rất khó chịu khi gặp trống yếu sinh lý.
    - Có một số con trống khi gặp mái hả mỏ ra và chụp lồng thì cũng không hợp.
    - Nếu hai con không hợp mà để lâu thì sẽ làm trống mất lửa hơn. Nên đi mượn con mái khác để ốp.
    2. Tuyệt đối không để con mi khủng gần con mi bị đè, hoặc nghe hót giọng đặt trưng của con đó là nó sợ, cũng có khi mi nó đè nhau theo dây truyền một vòng tròn.
    3. Khi con trống và mái có dấu hiệu hợp : Ban đầu bạn ốp cho nó nếu hai con ríu rít thì khoảng 2g thì tách ra, nếu dấu hiệu không còn ríu rít sớm thì cũng tách ra, con trống treo lên trên, con mái để dưới đất không cho thấy nhau, cách nhau khoảng 7m.
    4. Tiếp đó bạn xùy tiếng mái, để con trống gọi, bạn download "họa mi mái của anh Phong Vi" hoặc tiếng họa mi rên ti ti thúc trống", khi con mái xùy đáp trả thì bạn tắt tiếng mái xùy đi, kích vài lần. Khoảng 2g sau, bạn ốp lại khoảng 15phút, để ý thấy con mái bung cánh, con trống tỏ thái độ gặp người tình thì ok rồi. Sau đó lặp lại 2 lần nữa. Nếu trống đã lên phong độ với con mái thì bạn có thể mở file trống nhỏ nhỏ thôi nghe văng vẳng cho nó không sợ (có trong youtube "mộc chiến mỏ to" để nó kích con trống gật gù (vẫn để mái đang ốp nhé), sau đó mở tiếp file "mỏ vàng hót đấu". nếu con trống hót đấu theo là bạn đã thành công 50%.
    5. Mỗi ngày bạn để dành 15 phút cho nó ốp mái. Tuyệt đối trong thời gian ốp mái không được đem mái ốp con trống khác. Nếu mái đang ốp trống khác thì phải để vài ngày cho nó đói trống trước khi ốp trống bị đè, cái này để nó quên trống cũ đi nhưng khi nó gặp trống cũ thì nó phản lại đấy nhé, còn mái đĩ thì không phải bận tâm. Không cho kè với trống khác.
    6. Để ý phân xem, nếu phân ướt thì chưa căng lửa, phân vón cục màu đen trắng quyện vào nhau thì được. Có thể phải thay đổi cám.
    7. Cho ăn mổi tươi : cào cào, liu điu, một số con không chịu ăn thì những ngày nghĩ ở nhà, bạn bỏ cám ra khi nào chịu ăn thì cho cám vào, lần lần cho nó quen mồi tươi thì nó sẽ ham ăn ngay.
    8. Không nên vội ép chim, kè chim với con khác khi chưa căng như nhau, vì thời gian vực nó dậy khá lâu.
    9. Đối với chim bổi lỡ hạn chế để nó nhảy nhiều sẽ mất lửa, nếu muốn thuần nhanh thì không nghe hót.
    10. Nếu chim đã không bị đè mà ít hót thì áp dụng biện pháp ốp khác để nó hót nhiều hơn.

Topic này nằm trong diện "đào vàng" gần 1 năm rồi, bây giờ có chúc kinh nghiệm mới chia sẽ được.(*)

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé