LÀM NON BỘ CỰC RẺ - 1

Thảo luận trong 'Tiểu Cảnh - Non Bộ' bắt đầu bởi kid.1412, 13/6/15.

1. kid.1412

kid.1412 Moderator

BÀI 1 : ĐỐT XỐP

Hôm trước, bài “Làm non bộ rẻ nhất và nhanh nhất” của mình bị lỗi, mình xóa hết rồi. Nhưng non bộ là một trong những thú vui của mình, mình không thể dừng nó được. Do đó, hôm nay, mình sẽ bắt đầu lại từ đầu với loạt bài viết và hình ảnh mới. Tuy nhiên, lần này mình làm non bộ cực rẻ chứ không cực nhanh đâu vì mình sẽ không làm liên tục, nghĩa là mình sẽ làm từng phần, khi nào thích lại làm tiếp chứ không có cái động lực là phải làm ngay cho xong như trước đây nữa. Vả lại, nguyên liệu mình kiếm chưa đủ. Mình chỉ mới nhặt được mấy miếng xốp trong thùng rác nhà người ta thôi. Có bao nhiêu mình làm bấy nhiêu, khi nào kiếm được nữa lại làm tiếp mà.
    Vì vậy, bài đầu tiên của loạt bài làm non bộ này sẽ là “Đốt xốp”, tức là chất liệu mình làm lần này vẫn là xốp, cái thứ bỏ đi mà bạn có thể nhặt được ở bất cứ thùng rác nào.
    Nguyên liệu quan trọng nhất mà bạn phải có là xốp. Nhưng nhớ là chỉ cần lấy xốp bọc trong những loại máy móc mà bạn mua về chứ không cần phải đi mua xốp đâu. Vả lại, xốp bọc trong máy là loại xốp hạt nhỏ, đóng chắc, dai chứ còn loại xốp tấm để lót trần nhà hay để cắt chữ mỏng dính và hạt đóng to, nhẹ tênh là làm không được đâu bạn nhé.

Tiếp theo, bạn phải có các cây nến như thế này. Là loại nến be bé dùng để gắn lên cái bánh sinh nhật chứ đừng mua cây nến to đùng, nó cháy ầm ầm không kịp thổi đâu nghe bạn.

Xong rồi thì bạn hãy ngồi vào một nơi nào thật kín gió, đốt nến lên và bắt đầu đốt xốp. Sở dĩ phải ngồi nơi kín gió là để cho nến khỏi tắt, và gió khỏi tạt ngọn nến không theo ý bạn.
    Bạn có thể cắt bớt miếng xốp bằng một con dao thật sắc theo hình thù bạn muốn nhé.

Chẳng hạn bạn cắt được một cái hình như thế này!

Kể cả những miếng xốp nhỏ thế này cũng đừng vứt đi bạn nhé! Nhỏ thì mình làm mấy hòn đảo nho nhỏ đó.

Tips : Phóng To Video Và Chọn Chất Lượng HD Để Xem Video Rõ Hơn

HÃY ĐĂNG KÝ KÊNH
    ĐỂ ĐƯỢC CẬP NHẬT VIDEO MỚI NHẤT

Hình ảnh Trong Clip Hình ảnh Trong Clip Hình ảnh Trong Clip

Mã bbcode forum :

Đây là clip đốt xốp. Mình muốn quay lại để các bạn tưởng tượng ra thao tác này vì đối với non bộ làm bằng xốp thì khâu tạo hình xốp là quan trọng nhất. Nếu bạn không làm được khâu này thì tốt hơn hết là hãy dừng việc làm non bộ lại vì tạo hình không khéo thì non bộ sẽ chả ra một hình thù nào cả. Xốp phải được đốt thật kĩ, ở tất cả mọi khe ngách của nó. Còn đốt tạo hình như thế nào là tùy thuộc vào thiết kế của bạn.
    Lúc đốt xốp, khói sẽ rất nhiều, bụi tro bay đầy xung quanh, có khi bám đen cả mặt bạn luôn nên bạn có thể quấn tóc vào. Nhưng bạn không thể bịt mặt vì còn để thò đôi môi ra mà thổi lửa chứ. Khâu đốt xốp này đòi hỏi tính kiên nhẫn rất cao. Nếu bạn nóng vội, xốp có thể bị hư. Ngồi đốt cả đống xốp không đơn giản đâu bạn nhé. Mình đốt có mấy miếng xốp mà mất cả mấy tiếng đồng hồ chiều nay đấy.

HÃY ĐĂNG KÝ KÊNH

Mã bbcode forum :

Đấy, mình đốt xong rồi. Toàn bộ đống xốp đã đốt sẽ được mình tạm xếp hình ở Clip thứ hai. Việc còn lại của mình chỉ là chờ hôm nào mình hứng chí, kiếm thêm ít quần áo bỏ đi và mua khoảng 10kg xi măng nữa là sẽ có một khối non bộ rồi.

Đây chính là hình ảnh của khối xốp đã đốt xong. Mình đã tạm xếp nó như thế này đấy! Vẫn còn thiếu xốp, mình chưa ưng ý với hình thù này.

* * *
    Khi nào làm xong, mình sẽ nói cho các bạn biết giá thành của nó các bạn nhé! Nhưng đến giờ đã có thể đoán được rồi đó: xốp thì đi nhặt, vải thì lấy quần áo bỏ đi mà dùng, xi-măng thì chỉ cần mua khoảng 10kg, nếu không mua thêm tiểu cảnh thì vị chi khối non bộ ấy chỉ là…20.000đồng.
    Thì mình đã nói là làm non bộ cực rẻ mà!

Bài viết của chị : Chân Thanh Thủy​

Cảnh Quan Hoàng Gia thích bài này.
  2. kid.1412

kid.1412 Moderator

NHÚNG XI MĂNG CHO XỐP ĐÃ ĐỐT
    Các bạn có nhớ đống xốp mà mình đã đốt ở hai Clip của bài trước không? Nó đây này! Mình cũng có đốt thêm một ít nữa đấy, do mình mới nhặt được xốp bên đường người ta vứt đi. Nè, ngồi nhúng bấy nhiêu xốp rồi đổ xi măng cho nó không đơn giản tí nào đâu. Nhưng không sao, mình làm nhanh lắm! Chỉ hết ngày nay là mình hoàn thành đống non bộ này thôi.

Nhưng mà vội gì chứ, bạn cứ ăn sáng, cà phê cà pháo gì đó thoải mái đi. Bảy giờ sáng bắt đầu ngồi vào làm việc. Cần chuẩn bị cái gì nhỉ:
    - Ăn mặc sao cho thoải mái nhất để ngồi làm. Nhớ là bạn đang chuẩn bị nghịch xi măng đấy nhé, đừng có com-lê cà-vạt làm gì rắc rối lắm! Thường thì mình chỉ mặc quần cộc, áo tiết kiệm vải cho mát. Nhưng vì hôm nay có quay cái ...líp nên phải mặc kín một tí.
    - Đội mũ, cần thì khăn bịt mặt nữa vì xi măng bụi và ăn da lắm.
    - Găng tay cao su. Lúc nhúng xốp thì có thể dùng găng tay được, để xi măng đỡ ăn tay.

- Và đừng bao giờ quên thứ này: một máy nghe nhạc. Chứ bạn ngồi cả mấy tiếng đồng hồ, mở nhạc nghe cho đỡ buồn cũng được mà. Nếu không thích thì có thể tự hát thầm hát to hát nhỏ gì đó tùy bạn. Hay là làm thơ, tơ tưởng đến người yêu hoặc mặc sức rủa thầm kẻ nào bạn ghét cũng không sao. Nói chung, công việc này rất chi là thoải mái về đầu óc, y như đang chơi ấy mà.
    Bắt đầu làm nhé! Bạn hãy lấy một cái thau (thau giặt đồ chẳng hạn, nhưng làm xong nhớ rửa sạch xi măng ngay, kẻo nó đóng két vào đấy!). Bạn hòa một thau xi măng, lỏng lỏng thôi vì hòa đặc thì tốn xi măng. Nếu nhúng xong mà còn dư thì sẽ sử dụng tiếp để đổ xi măng cho xốp đã nhúng thôi chứ không thừa đâu mà sợ. Thế rồi bạn cứ ngồi đó, lấy từng cục xốp đã đốt rồi nhúng, nhúng, nhúng. Nhớ là nhúng cho kĩ, cho đều, chỗ nào cũng được nhúng nhé! Nhúng để tí nữa đổ xi măng nó dễ bám thôi chứ có gì đâu.

Ôi mà mình dông dài quá! Xem Clip để hình dung nhé! Không cần xem hết Clip đâu, xem một đoạn là biết việc cần làm sẽ như thế nào rồi.

HÃY ĐĂNG KÝ KÊNH

Mã bbcode forum :

Thế là bạn đã nhúng xong rồi phải không? Bây giờ thì làm gì? Giải lao đi, uống nước, ăn quà vặt chẳng hạn.

* * *
    TẠO HÌNH CHO XỐP ĐÃ NHÚNG
    Giải lao xong rồi phải không các bạn? Giờ thì mình tạo hình cho khối xốp ấy nhé!
    Để tạo hình cho khối xốp, bạn cần chuẩn bị thêm cái này:

Bạn biết đây là cái gì không? Quần áo cũ vứt đi ấy mà. Vải gì cũng được nhưng vải thun là dễ làm nhất vì nó thấm xi măng nhanh. Chỉ cần bạn tránh vải ca-tê trơn láng hoặc vải quần tây dày và khó bám xi măng là được. Bạn cắt các mảnh vải ra, to nhỏ thế nào là tùy theo mục đích sử dụng. Vải là để tạo sự kết dính giữa các miếng xốp. Để dính miếng nọ với miếng kia, bạn nhúng vải vào xi măng rồi nhét vào giữa hai miếng xốp. Hoặc khi miếng xốp không đứng thẳng được thì bạn dùng vải nhúng xi măng làm chân đế cho nó.
    Để rõ hơn, bạn hãy xem Clip tiếp theo nhé!

HÃY ĐĂNG KÝ KÊNH

Mã bbcode forum :

Rồi, chúng ta cùng tạo hình nào. Tạo hình dáng ra sao là do ý thích của bạn. Riêng mình, với khối xốp trên, mình tạo ra ba khối hình như thế này:

Bạn thấy cái hình cuối này khối xốp cao và to hơn các khối khác nên để kết dính nó, mình đã phải dùng khá nhiều miếng vải nhỏ đấy. Và phần chân đế của nó cũng đa số là vải đã nhúng xi măng để giữ cho nó đứng được đó thôi.
    Thế là xong công việc của buổi sáng. Giờ các bạn hãy nghỉ ngơi, ăn trưa, ngủ trưa thoải mái đi. Chiều độ 2 giờ, bớt nắng hãy ra làm tiếp. Công việc chiều nay của chúng ta là đổ xi măng cho ba khối xốp này:
    Nhiều quá phải không các bạn? Nhưng không sao đâu, nhanh lắm! Mình làm có mấy tiếng đồng hồ chiều nay là xong hết rồi đó. Nhưng bạn phải rất nhanh tay cơ, nếu bạn cứ vừa làm vừa chơi thì còn lâu mới xong. À mà cũng đâu có cần phải làm cho xong nhanh đâu, bao giờ xong chả được, cứ mỗi ngày đổ một tí thôi cũng có sao đâu. Vậy thì cứ từ từ các bạn nhé!

3. kid.1412

kid.1412 Moderator

ĐỔ XI MĂNG CHO XỐP ĐÃ TẠO HÌNH
    Múc xi măng đã hòa ra tô rồi bạn cứ việc đi vòng quanh non bộ của bạn mà đổ lên. Đổ như thế nào, dày hay mỏng, tạo hình ra sao là hoàn toàn phụ thuộc vào bạn. Bạn có thể tham khảo Clip dưới đây nhé:

HÃY ĐĂNG KÝ KÊNH

Mã bbcode forum :

Cứ thao tác như vậy, chỉ mấy tiếng đồng hồ sau, bạn đã có thành phẩm rồi. Chẳng hạn, thành phẩm của ba khối xốp mình đã xếp hồi sáng là thế này:

Tuy nhiên, đây vẫn chưa phải là công đoạn cuối cùng. Nếu bạn muốn tô màu cho non bộ của bạn thì vẫn còn việc để làm đấy!

* * *
    TÔ MÀU CHO NON BỘ
    Có ba cách làm ra màu sắc cho non bộ:
    - Cách 1: Mua màu, hòa sẵn vào xi măng rồi đổ. Nhưng làm như vậy, non bộ của bạn hoặc chỉ một màu hoặc bạn sẽ phải mất công hòa đủ thứ màu cho xi măng và khi đổ cũng phải thay đổi màu liên tục, mà lại lem nhem, mất công lắm.
    - Cách 2: Sau khi làm xong non bộ rồi, bạn mua vôi trắng về hòa lọc lấy nước. Sau đó mua các loại màu mà bạn thích, hòa mỗi loại vào một tô khác nhau và dùng chổi quét lên non bộ. Lúc này, bạn lại trở thành một họa sĩ đấy, phối màu như thế nào là do thẩm mỹ của bạn. Bạn yên tâm là cách làm này màu rất bền, càng theo thời gian màu sắc càng đẹp thêm thôi chứ không mất đi đâu.
    - Cách 3: Là đừng tô vẽ gì thêm cả, cứ để nguyên màu của xi măng, theo thời gian, rêu mọc, cây bám, tự nó lên màu cho nó thôi. Mình hay làm theo cách này. Tức là không thèm tô màu. Mùa mưa, đi gỡ rêu ở những nơi ẩm ướt về đắp lên là xong.
    Bạn có thể tham khảo cách 2 và cách 3 của non bộ mình dưới đây:

Ở hai tấm hình trên, trong non bộ, mình đã sử dụng màu trắng của vôi; vàng, xanh lá cây của bột màu và đen của than Pin. Riêng phần các con đường đi dọc ngang vẫn nguyên màu của xi măng đấy. Mình lười quá nên không tô màu cho nó. Đó là cách 2.
    Còn trong tấm ảnh này, các bạn sẽ thấy có hai phần: phần nâu nâu, đen đen bên kia là phần đã sử dụng màu. Còn phần trắng trắng bên này là lúc đó mình mới làm, không tô màu gì cả. Nhưng bạn thấy không, phần cuối của các hòn non này đã tự lên màu theo thời gian rồi đấy. Bạn chịu khó đi kiếm rêu đắp lên sẽ tạo màu xanh cho non bộ ngay thôi. Đó là cách thứ 3.
    * * *
    Như vậy, trong ba bài viết, mình đã trình bày khá tỉ mỉ cách làm một hòn non bộ bằng xốp như thế nào. Mình còn nhiều cách làm khác nữa, dành cho những non bộ to lớn nhưng tốn kém hơn và cũng khó làm hơn. Do đó, mình không nói về nó. Chẳng hạn như làm non bộ có khung bằng sắt, thép, cốt tre hoặc gỗ và bên ngoài phủ vải (như tấm hình có ghi cách 2, trừ phần các con đường là bằng xốp). Mình rất mong là bạn nào yêu thích sẽ làm được một hòn non bộ cho riêng mình.
    Đây vẫn chưa phải là công đoạn cuối cùng. Mình còn phải trình bày các hòn non bộ bằng cách ghép chúng lại với nhau như thế nào và đặt ở đâu nữa. Việc này lại liên quan đến chuyện phải làm một cái hồ để thả nó vào, mà hồ thì mình chưa làm. Vậy hẹn các bạn một thời gian nữa mình sẽ trình bày sản phẩm này nhé!

4. kid.1412

kid.1412 Moderator

Với bài này, mình chỉ hướng dẫn bằng cách viết và đăng hình ảnh chứ không quay clip vì non bộ kiểu này làm không thể nhanh như non bộ bằng xốp. Vả lại, mình chỉ có một mình, không có ai quay clip giúp mình đâu. Mà phải quay sát thì mới thấy thao tác tay, chứ để xa xa, rồi mình lại di chuyển liên tục thì làm sao thấy rõ. Các bạn chỉ cần đọc thôi cũng có thể tưởng tượng ra cách làm mà.

1. Nguyên liệu:
    Các bạn cần phải có các thứ nguyên liệu sau:

Vải: là nguyên liệu quan trọng nhất của làm non bộ loại này. Non bộ càng lớn, lượng vải càng nhiều. Nếu bạn có nhiều quần áo cũ bỏ đi, bạn sẽ không phải mua vải đâu. Vải để làm non bộ là loại vải mềm để dễ bám xi măng. Nếu bạn không có quần áo cũ, bạn có thể mua loại vải nào rẻ nhất mà lại được nhiều nhất bán ở chợ nhé!

Xi măng: cái này thì bạn phải mua rồi. Xi măng nhiều hay ít là tùy thuộc vào độ to của non bộ thôi.

Cát: nhớ sàng mịn bạn nhé! Cát là để đỡ tốn xi măng, sau này rêu dễ mọc trên bề mặt non bộ cho đẹp ấy mà. Nếu bạn không thích cát, bạn có thể làm non bộ với xi măng không cũng được.

Bột màu: nếu bạn muốn non bộ của bạn có màu sắc do bạn tự tạo. Màu đen có thể lấy từ pin của các cục pin đã bỏ đi kia các bạn nhé! Nhưng mình ít khi sơn màu cho non bộ (vì lười). Mình để theo thời gian, nắng gió rêu phong tự sơn thôi.

Các sợi dây thép như thế này. Đây là các sợi dây thép mà mình đã tạo hình sẵn rồi đấy. Nó vốn là cái quang treo phong lan, mình không trồng phong lan nữa nên lấy chính nó ra để làm khung cho non bộ đó mà.

Giả sử như bạn có một cái thau giặt đồ như thế này mà đã bị thủng hoặc rách hoặc méo, không dùng nữa thì cũng đừng có bán ve chai bạn nhé! Nó sẽ có tác dụng tạo ra một ngọn đồi khi bạn làm non bộ đấy.

Hoặc là cái chai nước rửa chén đã hết, bạn có thể dựng nó lên để làm đỉnh đồi được mà. Và cứ yên tâm là khi được kết dính trong khối xi măng, nó sẽ trơ trơ như vậy mấy chục năm cũng không hỏng được đâu.

Ngay cả cái lồng của chiếc quạt máy đã hỏng như thế này cũng sẽ trở thành một ngọn đồi được đấy. Cái thau to thì ngọn đồi to, cái lồng quạt nhỏ thì thành ngọn đồi nhỏ, có bỏ đi tí nào đâu.

Và rồi một cây sắt nhặt được ven đường, một thanh gỗ rơi ra từ cái ghế cũ, một hòn đá, hòn sỏi, hòn cuội nhặt ven suối..., tất cả đều làm non bộ được tất.

Như vậy, nguyên liệu đã chuẩn bị xong. Bạn có thấy là những thứ tưởng như có thể bỏ đi ấy đều có thể làm non bộ được không? Tất nhiên là khi bạn làm để chơi ở nhà thì có thể tận dụng được, chứ làm bán cho người ta thì phải "chuyên nghiệp" hơn nhé. Ví dụ: muốn tạo ra một ngọn núi, dãy đồi, bạn phải có sắt thép uốn tạo hình làm khung trước chứ không thể lấy thau rách, rổ hỏng, chai rửa chén, cây lau nhà mà làm khung rồi bán cho người ta được đâu. Còn nếu làm để chơi ở nhà thì cái gì cũng được. Non bộ một khi đã đúc xi măng thì làm sao hỏng được mà sợ.

2. Cách làm:
    Ví dụ: bạn muốn tạo ra một hình non bộ có núi đồi như thế này, tức là cái cây gỗ kia là đỉnh núi, cái thau là ngọn đồi to, cái lồng quạt máy là ngọn đồi nhỏ, cái chai nước rửa chén là ngọn núi thấp hơn thì bạn hãy...

Trộn cát và xi măng, tỉ lệ 1-1.

Bỏ vải vào nhào đều. Vải to hay nhỏ, ít hay nhiều phụ thuộc vào kích cỡ của non bộ.

Dưới đáy của đống thau, lồng quạt, chai nước rửa chén ấy, bạn nhớ trải một lớp đế bằng xi măng đã nhé, rồi hãy đặt nó lên. Sau đó, dùng vải đã nhúng xi măng thật sệt đắp lên phần khung đã tạo. Chỗ nào không đứng được thì lấy dây vải hoặc dây kẽm buộc nó vào. Đây là hình mình lấy từ lần làm non bộ bằng xốp để minh họa đấy. Khung trụ chính là cây trụ hàng rào nhà mình. Điều đó có nghĩa là bất cứ vật gì cũng có thể dùng làm non bộ được cả.

Sau đó, bạn dùng cái thìa múc xi măng pha cát hòa sền sệt đổ lên khung để tạo hình. Hình dáng non bộ thế nào là do sắp đặt của bạn.

3. Thành phẩm:
    Mình đăng lên đây hình ảnh của một số non bộ chỉ từ vải, xi măng và các thứ bỏ đi mà mình đã làm để các bạn thấy rõ thành quả nhé:

Đây là non bộ tường. Nghĩa là nó áp tường nhà hàng xóm với nhà mình. Nó có hai nửa, nửa bên này mình làm từ vải và xi măng. Nửa bên kia làm bằng xốp.

Đây là các hòn non bộ trước sân nhà. Chúng đã đứng đó từ 10 năm trước rồi đó!

Hòn này phía sau nhà. Nửa đen hơn làm từ vải và xi măng. Nửa trắng hơn làm từ xốp. Nếu so sánh, sẽ thấy chất liệu khác nhau nên dáng nét cũng sẽ khác nhau.

Hòn này ở trong nhà. Vì không bị tác động bởi mưa gió nên mình cũng trang trí cho nó kĩ hơn.

Nhiều người đến nhà chơi, đã nhầm tưởng cái cây này bằng gỗ đấy!

Kiểu trang trí như thế này cực kì dễ làm. Vì hòn non bộ sẽ bé tí xíu thôi.

Khung cảnh này đã là quá khứ rồi, vì bây giờ mình đã sắp đặt nó theo kiểu khác.

Hòn non bộ này chỉ đơn giản là các hòn đá được chồng lên nhau. Mình chỉ thích cái bậc thang bằng sỏi đó thôi.

Bạch Tuyết và bảy chú lùn.

4. Về chi tiết:
    Bạn có thấy cái khối non bộ này không? Bên trong ruột nó là một cái thau hỏng, một cái xoong hỏng, một cái rổ hư, một cán cây lau nhà, vài chai nước rửa chén, dầu gội đầu. Do đó, nó rất nhẹ, hai người khiêng nổi đấy. Nhưng cứ nhìn độ rêu phong của nó, bạn cũng sẽ biết là nó được làm từ lâu rồi. Mình làm nó năm 2005. Hôm đó mình khiêng nó ra để sắp xếp lại đấy.

Hòn non bộ này là một trong những công trình đầu tiên của mình nên mình làm kĩ hơn, không ẩu như sau này làm nữa. Khung của nó toàn sắt và thép bên trong đấy.

Nhìn thật gần, bạn sẽ thấy non bộ bằng xi măng và vải có đường nét rất mềm mại do mình có thể tạo hình theo ý mình.

Vả lại, cũng rất dễ dàng nếu bạn muốn thêm chi tiết, chẳng hạn những con đường leo lên dốc bằng sỏi như thế này.

Bạn có thể gắn thêm tiểu cảnh ở bất cứ chỗ nào bạn thích và khi không cần nữa có thể đục nó đi, sau đó dùng xi măng trát lại.

Việc tạo ra các hang núi hoặc các vách đá cũng rất dễ dàng.

Cái hay nhất là bạn có thể thay đổi hình dáng của nó lúc nào tùy thích. Ví dụ: bạn có thể làm nó cao lên nhờ buộc thêm cây sắt vào rồi đổ tiếp xi măng lên. Hoặc làm cho nó to ra bằng cách úp thêm một cái thau bên cạnh nó rồi đổ xi măng nối với khối non bộ đã có.
    5. Ưu và nhược điểm:
    * Ưu:

- Cực rẻ. Điều này thì hiển nhiên rồi. Vì tất cả những gì bạn cần mua chỉ là xi măng và cùng lắm là ít tiểu cảnh. Còn sắt, thép, vải, cát...bạn có thể tận dụng được mà. Thậm chí, nếu không làm khung bằng thép hoặc sắt, bạn có thể lấy cây tre, cây gỗ làm khung cũng được.
    - Dễ làm. Ai chưa từng biết làm non bộ cũng vẫn có thể làm được. Nhất là phụ nữ, khi bạn không đủ sức mà đục khối đá san hô.
    - Bền, chắc. Mình không biết những bạn có chuyên môn về ngành xây dựng nghĩ như thế nào chứ mình chỉ nói theo kinh nghiệm. Mình để đống non bộ ấy ngoài mưa nắng gió bão hơn 10 năm nay có thấy nó bị làm sao đâu, cho dù đã có lần bị cây to đổ xuống rồi.
    - Có thể làm những hòn non bộ từ nhỏ xíu để bỏ trong hồ cá cho đến to đùng để ngoài vườn
    * Khuyết:
    - Khó có thể làm non bộ kiểu đó với qui mô thật lớn vì nó rất mất công với những chi tiết nhỏ như vậy.
    - Mình đã đi từ Nam ra Bắc nhưng chưa thấy ai làm non bộ kiểu như mình làm nên rõ ràng là nó không phổ biến. Do đó, nhiều bạn chỉ đọc cho biết thôi chứ không tin tưởng vào cách làm này.

5. stpcom

stpcom Thành viên Mới

Mình đã làm thử và đang tìm cách sơn màu và tráng gương, thì nó sẽ đẹp hơn, bạn nào có kinh nghiệm tráng gương cho hòn non bộ bằng đá thạch anh không?

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé