kinh nghiệm thuần hóa chim ai rảnh thì đọc ko rảnh thì cx ko sao

Thảo luận trong 'Chia Sẻ Đam Mê Chơi Chim' bắt đầu bởi neko, 4/8/21.

1. neko

neko Thành viên Mới

tính đến nay thì mình đem mấy bé yến phụng của mình về nhà đc 4 ngày rồi,thấy mấy bé cũng quen lồng,sáng nào cũng tíu tít rỉa lông cho nhau, trưa thì cả bọn chui hết vào ổ đẻ,đến đây thì mình nghĩ bắt đầu nên thuần hóa mấy bé này rồi.
    mình đọc rất nhiều tài liệu trên mạng và họ chỉ ra phương pháp bỏ đói khá thành công, cơ mà mấy bé chim nhà mình còn nhỏ quá (hơn 1 tháng tuổi,mỏ cả lũ nhìn i chang nhau không khác gì) lại thấy không nên nên mình từ bỏ cách đó
    sau khi phân vân một hồi lâu thì mình nghĩ ra một cách:mấy bé khoái rau muống nên mình cho nhịn ăn một thời gian dài rồi bỏ tay vào lồng( trong tay đang cầm cọng rau muống),thấy mấy bé đứng trên cao nhìn không chớp mắt,cơ mà chẳng có con nào dám xuống cả,thế là thất bại thảm hại.
    mình treo lủng lẳng 2,3 cọng rau muống quanh chuồng nhưng không để mấy bé ăn (để nhìn cho tức chơi) cỡ được một thời gian,tội nghiệp mấy bé,cứ đậu ở đó dùng mỏ quắp quắp mà không đc :))))),mình lại cho tay vào lồng như cũ,lần này thì có 1 bé chậm rãi tiếng lại gần,nhìn nhìn không chớp mắt,cơ mà nhà hàng xóm ồn quá thế là công cốc hết trơn:confused::confused::confused:
    đến ngày hôm sau mình lại đưa tay vào lồng,cầu khấn các loại thần phật mấy bé qua đây ăn đi,ban đầu thì cả đám nhìn nhau rồi nhìn cọng rau muống trên tay mình,thế là có một bé dạn dĩ bước tới, chậm rãi cắn một phát,mấy con đang đậu trên cao thấy thế cũng xà xuống ăn luôn,thành công rồi!
    ps:đây là cách cá nhân,nhà mình không cần gạch đá nên mong các bạn đừng "ném đá":):)

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé