Kinh nghiệm cho anh em mới chơi mi chiến

Thảo luận trong 'Họa Mi Chọi' bắt đầu bởi ngoctuan, 20/2/16.

1. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    DÀNH CHO CÁC BẠN MỚI CHƠI MI CHIẾN ..( PHẦN 1 )

Khi mới tập chơi, vì chưa có kinh nghiệm, vì ham mê sinh ra nôn nóng, vì chưa có hiểu biết về bản chất con Họa mi ..vv.. vì rất nhiều lý do có tên và ko có tên mà ko biết hỏi ai ... nên các bạn thường mắc sai lầm, đôi khi là những sai lầm rất ko đáng ...mình xin chia sẻ với các bạn mới tập chơi chút kinh nghiệm từ những sai lầm mình cũng như nhiều bạn bè đã từng trải qua khi mới tập chơi ..

1- Vì ham mê nên mua quá nhiều chim ..đây là sai lầm phổ biến nhất mà ng mới chơi hay mắc phải, nên mua thật ít, 1 đến 2 con là cùng ... gặp chim đẹp mấy cũng nên tự kìm chế . Mi là loài chim hám mái và sống có lãnh địa, cần cho mỗi con 1 khoảng trời riêng, treo quá gần con mạnh sẽ đè con yếu ... kết quả ko con nào chơi dc .
    2- Mua chim thuần đã có thành tích .. thường ng mới chơi thấy chim đánh ngay trước mắt quá hay sẽ khó kìm chế, giá cao mấy cũng ráng mua, mua xong về nuôi thời gian là chim đánh thua hoặc mất phong độ ... ko phải ng ta gạt bạn hay bạn mua lầm, lý do là chim đẳng cấp thường trong tay cao thủ có nước nuôi rất cao, dù bạn có lấy cám ng ta về nuôi vẫn thất bại như thường .. nhất là xem clip rồi mua chim thuộc có thành tích ở vùng xa thì tỷ lệ thất bại càng cao ..kể cả người có kinh nghiệm nhiều năm nhưng chưa cứng vẫn gặp thất bại với dòng chim này ..
    3- Mua chim bổi ( chim mộc ) ... Mi là giống chim nhát người, thuần Mi mộc là cả 1 nghệ thuật .. tốt nhất khi mới chơi bạn nên tìm mua chim mộc dở, loại đã tương đối đứng lồng, còn đang ăn cám nhạt ...tỷ lệ thành công sẽ cao hơn ...
    4- Chỉ chăm chim trống mà ko chăm mái ...kết quả trống ko lên .
    5- Cho chim trống cùng nhà kè nhau ... nhiều bạn mình còn thấy sắm cả cửa công về cho chim nhà tỷ thí .. đây là điều tối kỵ, muốn kè chim hay thử mỏ hãy mang ra cội chim kè với chim lạ.
    6- Cho chim dợt dãi và kè chim quá nhiều ... chim nên dợt thưa, 2- 3 tuần mới nên cho đi dợt, và phải trong tình trạng chim xung có lửa mới cho đi.
    chim thay lông, chim mới xong lông chưa cứng thì tuyệt đối ko cho dợt ..
    7- Cho ăn quá nhiều mồi tươi ... tâm lý ng mới chơi thường cưng chim, cho ăn rất nhiều mồi tươi, kết quả chim dư đạm, ỉa chảy, tụt lửa, nếu ko biết cách trị lâu ngày thành bệnh mãn tính, hỏng chim..
    8- Ko cho tắm nắng và tắm nước đầy đủ ..
    9- Ko dữ vệ sinh cho chim ..
    10- Sai lầm trầm trọng nhất của người mới chơi : Học quá nhiều thày, mỗi thày chỉ 1 kiểu, đôi khi trái ngược nhau ... kết quả : ko biết phải làm sao ..

Trên đây là 10 sai lầm phổ biến mà người mới chơi hay mắc phải, mong các bạn dù đam mê nhưng hãy luôn học hỏi cho đúng người đúng tội, làm cho thú vui bớt gây khó khăn cho mình khi mới tập chơi ..
    Lý thuyết chỉ là chung chung, càng chơi càng học hỏi trong thực tế sẽ từ từ ngộ ra thôi ...

MinhQuang SG - Chúc các bạn vui vẻ !!! ..

Hoang_TB thích bài này.
  2. Hoang_TB

Hoang_TB Thành Viên

NgocTuan chính là Anh MinhQuang SG hả cụ?

3. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Không anh ơi em là em, em cũng chơi với anh ấy

Tung TiTan, mimoilc and Hoang_TB like this.
  4. Hoang_TB

Hoang_TB Thành Viên

Cảm ơn Mod Ngoctuan

5. mimoilc

mimoilc Thành viên Mới

Hay quá tìm được bài này cảm ơn anh. Nhưng cho em hỏi với em nỡ mua hai 2 em mộc liền rồi mà em muốn giữ cả hai thì cách nuôi thế nào thì ổn ạ

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé