kinh nghiệm bản thân cho hoạ mi thay lông

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi Tuấn Buồn Cười, 26/7/14.

1. Tuấn Buồn Cười

Tuấn Buồn Cười Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    sản xuất tất cả các loại vành xe môi trường và xe
    chào mọi người, em có tí kinh nghiệm bản thân tự rút ra sau khi làm với 3 em hoạ mi thay lông, kết quả đều tốt như nhau nên lên đây chia sẻ với anh em...... muốn hoạ mi thay lông nhanh thì ta vẫn cho ăn uống, tắm táp bình thường chỉ cần trùm kín áo lồng suốt ngày và không dọn phân (sẽ rất hôi nhưng hoạ mi lại nhanh trút lông và ra lông mới cũng nhanh, 1 điểm rất đặc biệt). chim loài khác e chưa thử nhưng riêng hoạ mi e đã thử 3 con đều tốt, trong đó 1 con bị rụng lông đuôi và lông đầu 3 tháng không mọc ra được 1 sợi. em áp dụng cách trên thì trong 1 tháng em nó đã thay gần xong lông và nhìn tương đối mướt mườn mượt.....

2. lTer_lKun

lTer_lKun Thành Viên

upppppppp cho kinh nghiệm dành cho chim họa mi khó thay lông của thớt nhé ...

3. Phạm Hải

Phạm Hải Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nôi trợ, Nội chợ tại gia...
    Trùm kín mít luôn à chủ thớt???

4. Tuấn Buồn Cười

Tuấn Buồn Cười Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    sản xuất tất cả các loại vành xe môi trường và xe
    Ðề: Re: kinh nghiệm bản thân cho hoạ mi thay lông

không cần thiết phải kín mít bác ak, hở tí cũng được nhưng chủ yếu là trùm kín cho chim tĩnh bác ak, nhưng tắm nắng và tắm nước vẫn bình thường bác nhé, trùm kín cũng nên quan tâm đến em nó 1 chút cả thay lông xong em nó lại nhát người thì nguy to :D. em áp dụng thấy rất hiệu quả, không biết có phải do bị trùm kín và mùi phân hôi mà em nó thay lông nhanh không... :D

5. dinhductao

dinhductao Thành Viên

Ðề: Re: kinh nghiệm bản thân cho hoạ mi thay lông

Lúc thay lông là lúc cơ thể chim yếu, thường hay tụt lửa nên cần ủ chim cho chim nghỉ ngơi tĩnh dưỡng thì mới có lực để ra lông. Giai đoạn này các bạn nên cho ăn cám nhạt nhưng phải đủ chất và bổ sung mồi tươi thường xuyên, vẫn cho tắm đều đặn thì khi xong lông sẽ mượt mà ngay. Đừng nên để lồng bẩn quá dễ sinh sôi vi khuẩn gây bệnh, nhất là những hôm trời mưa, ẩm ướt mà lồng bẩn là dễ bị bệnh về hô hấp lắm.

6. King Bird

King Bird Thành Viên

lên cho kinh nghiệm của thớt...................

7. minhkhoi2004

minhkhoi2004 Facebook: Cu Gáy Thái Bình

Nghề nghiệp:
    Nuôi chim
    Ðề: kinh nghiệm bản thân cho hoạ mi thay lông

Mình thì cứ để chim tự thay lông thôi, ép làm gì. Có cách này (rút ra từ thực tế ): 1 lần cho chim tắm chiều tối, tắm xong có việc đi luôn nên cho chim vào lồng, trùm kín và cất lồng, hôm sau trút hết lông. Đừng nên để lồng nhiều phân rồi trùm kín các bác ạ, hại chim lắm

8. dinhductao

dinhductao Thành Viên

Đồng ý với bạn này, chim đang thay lông thể trạng yếu, để lồng bẩn trong những ngày trời mưa, nồm là chim rất dễ mắc các bệnh về đường hô hấp.

9. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    - MÌnh chỉ cho các bạn 1 cách giúp chim thay lông nhanh hơn mà lồng vẫn sạch đó là cào cào đáy: khi con chim chớm thay lông thì các bác mua khoàng 50g cào cào (miền bắc gọi là châu chấu) dấp chết bỏ vào đáy lồng bà phủ bố lồng lên trên sau đó để chim ở nơi yên tĩnh sau này cứ cho chim tắm nước tắm nắng bình thường lấy bố lồng ra vệ sinh bình thường nhưng cào cáo thì đứng lấy ra cứ để vậy duy trì cho đến khi chim hoàn thiện lồng thì bỏ cào cào ra và vệ sinh lông cho sạch, làm vậy chim xẽ thay lông nhanh hơn và chim cũng sạch xẽ hơn là để nguyên phân chim trong lồng các bạn nhé mình áp dụng cách này cho nhiều loại chim và thành công 100%

10. phuongtb

phuongtb Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Kỹ sư Trắc Đại

Công nhận con Mi nó thay lông lâu thật. Các bác ko biết chứ của e có 3 e mà nó thay lông xong phải mất cỡ 2 tháng, thậm chí hơn nhưng e cứ để mọi việc diễn ra bình thường, ngày nào cũng tắm nước, nắng nếu rảnh, lồng luôn sạch.

11. nguyenthanh780

nguyenthanh780 Thành viên Mới

Re: Ðề: kinh nghiệm bản thân cho hoạ mi thay lông

Con mình đã 3 mùa, chơi đủ cách luôn cũng không thay lông, ngày nào cung thấy vài cọng rụng, mà không có ra,
    Em nó cứ hót, ko thấy tụt lửa gì hết. Đang cho ăn thêm khoáng để xem em nó có trút lông không.
    bây giờ em nó thì thôi rồi, tắm xong ko dám nhìn luôn, lông thì chổ có chổ không,
    AE nào có cao kiến thì cho mình xin,

12. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Re: Ðề: kinh nghiệm bản thân cho hoạ mi thay lông

- Chim bị tức lồng rồi bác ơi nếu chim bị tức lông thì phải cho xuống lồng ngày chứ chim cứ rụng mỗi ngày vài cọng thì thay cả năm chưa xong bộ lông

13. củ chuối

củ chuối Thành viên Mới

Cái này về khoa học có cách gì chứng minh được không.hay là do để lâu không dọn lồng , để cho phân nó bốc mùi và nó sinh ra con rệp con rận .Mà khi sinh ra con rận đó nó đốt con chim ngứa quá .là chim phải rỉa lông cắn dứt lông.suy ra tự nó làm rụng lông và bắt buộc lông mới phải mọc.nhưng sau khi chim thay lông với kiểu này thì liệu chim có đầy rận không.mình xin tham gia thêm một chút để ace tự rút kinh nghiệm mà tìm ra cách hay.chứ không có ý gì đâu nhé.

ngoctuan thích bài này.
  14. boypro25

boypro25 Thành viên Mới

tình hình nhà mình có 2 con mi trống. 1 trong số đó chuẩn bị thay lông, nêu lửa cũng giảm bớt.
    Xin hỏi anh em, mình phải làm thế nào để em thay lông ko bị đè. và thay lông dễ dàng. Mình sợ trong lúc thay lông, em còn lại hót hét to quá, làm em thay lông bể. :(

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé