khướu nhổ lông

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Khướu' bắt đầu bởi truclinh0608, 16/6/14.

1. truclinh0608

truclinh0608 Thành viên Mới

ACe cho mình hỏi mình có con khướu nuôi cũng dc lâu rồi tự dưng đợt này nó cứ nhổ lông ở bụng o hiểu làm sao lại thế mong ae chỉ cách chữa với

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. anphatson

anphatson Thành viên Mới

Ðề: khướu nhổ lông

Theo tôi có 2 khả năng:
    1. Khướu không được tắm nắng, nước nên ngứa ngáy.
    2. Bị mạt cắn, nên ngứa ngáy, ngọ nguậy gãi suốt ngày, nó có phá vỹ không bác ?

Khả năng 1 thì đơn giản, khả năng 2 bác phải trị sớm ngay, không có lây sang cả đàn chim nhà, mệt lắm.

Chúc may mắn

Last edited by a moderator: 17/6/14
  3. truclinh0608

truclinh0608 Thành viên Mới

minh` cung nghi la phuong an 2 ban. co cach nao` khach phuc ko cam on ban da quan tam

4. anphatson

anphatson Thành viên Mới

Chào bạn truclinh0608

Trên diễn đàn nhiều người có sử dụng lá cây mần tưới để trị mạt cho chim khá hiệu quả. Nhưng tôi chưa thử cách này.

Năm ngoái mấy con chim nhà ( khướu, mi, chào mào) cũng bị mạt, con khướu thuần phá vỹ kinh khủng, xơ xác; nguyên nhân là do đợt đấy mưa nhiều, độ ẩm cao, chuồng trại không sạch sẽ, khô ráo; mình chủ quan cho khướu tắm rồi không thay nước thế là lây sang cả mấy e kia, khổ chúng nó gãi, nhằn rận cả ngày.

Mình đã thử cách này: rửa lồng sạch sẽ, đun nước sôi dội vào lồng nhất là những khe hở ở kẽ đáy lồng, đó là nơi chúng cư ngụ nhiều.

Bạn ra hiệu thuốc tây mua một lọ dung dịch vệ sinh phụ nữ Dạ Hương, dùng chổi quét sơn quét dung dịch đặc đó lên lồng chim, đặc biệt các khe kẽ hở ở đáy lồng, vanh, nan.

Bạn có thể pha thật loãng ( khoảng 1/3 nắp cho 1 khay nước) Dạ Hương vào nước tắm của Khướu cho nó tắm, nhưng có mùi lạ đôi khi nó k tắm đâu nên đừng cho nhiều, nếu nó k chịu lại phải pha Dạ Hương vào bình và xịt vào người nó, tránh xịt vào mắt và đầu; việc này có cái dở là chim khi rỉa lông lại ngấm nước tắm qua đường miệng nên dễ bị đi ngoài nhưng vẫn phải làm.

Bạn làm liên tục như vậy khoảng 3 - 5 hôm là ok ngay, hơi mất thời gian vệ sinh đấy, bù lại chuồng trại thơm tho, sạch; k cho khướu ăn mồi tươi, chỉ cho ăn cám thường thôi.

Dàn chim của mình hót lại và k còn hiện tượng gãi ngứa như bạn nói trong vòng 3 hôm. ( bỏ cả cơ quan để ở nhà xử lý, khổ thế )

Chúc bạn may mắn và thành công

An Phát Sơn

5. novo4500

novo4500 Thành viên Mới

khướu tự nhổ lông là có 2 trường hợp bạn nhé:
    1 :do cách bạn chăm sóc dư thừa chất tưới quá (cào cao và thịt bò hay dế )dư thừa nên phá lông là đương nhiên. cách khắc phụ là nên giảm mồi tươi lại.
    2.do mạt hoặc kiến nó căn (con bẹt hay ve) nó cắn làm chim rỉa sâu và thịt để bắt con ve nên làm cho đứt lông vì con đó mà cắn thì đau và mất rất nhiều máu.chim thời điểm này rất đuối sức nhé,cách khắc phục (bạn pha 1 ít muối bỏ vào chổ tắm (10h --11h bạn tắm cho nó ) thời gian này bạn bỏ hơi nhiều xíu (ko nhiều quá là dc canh đó mà bỏ) rồi đến chiều tầm 4h>>5h bạn tấm lại cho nó bằng nước vắt thêm quả chanh vào là oki.mình bị giống bạn làm tầm 3 ngày sẽ hết ngay

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé