Hút mật họng tím (hút mật 5 màu) mới về

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Hút Mật' bắt đầu bởi sodocdac, 27/3/14.

1. sodocdac

sodocdac Thành viên Mới

Chào các bác đam mê hút mật. Em vừa bẫy được chú hút mật họng tím (5 màu) cách đây 5 hôm. Hôm nay vào diễn đàn tìm hiểu thông tin vào cám, chăm sóc và nuôi loài chim nhiều màu sắc này, mong được giúp đỡ.
    Hiện tại chim đang trong quá trình vào cám. Tôi làm như sau liệu đã đúng chưa mong các bác nhiều kinh nghiệm chỉ giáo thêm ạ: Ngày 1: Mật ong nguyên chất + nước, ngày 2 nguyên chế độ đó, thấy chim hơi xù lông, ngày 3 sang lồng tắm cho tắm (không biết có tắm không nữa), thay cóng mật, nước uống, trong cóng mật cho thêm khoảng nửa thìa con cám hột chào mào (vì chưa kiếm được cám khuyên), chim sau khi về lồng đã đỡ xù lông hơn. Ngày 4: sang lồng tắm cho tắm, rắc 1 thìa con cám khuyên (Thúy Tuấn số 0) đã cà thành bột lên trên cóng mật. Chim chỉ hút mật bên dưới, chưa ăn cám, đã hết xù lông và nháy nhót nhiều hơn. Ngày 5: sang lồng tắm cho tắm, cho 2 thìa con bột cám lên trên cóng mật hôm qua, cám khô rút hết mật ong tạo thành một loại cám đặc đặc, sền sệt. Quan sát thấy chim đã ổn định hơn, nhảy nhót linh hoạt, khỏe mạnh hơn mấy hôm đầu, đặc biệt đã thấy dấu hiệu vẩy cám bột ra đáy lồng, trong cóng cám thấy nhiều dấu mỏ chim (chắc là khoan xuống bên dưới để tìm mật). Sau 5 ngày đầu thấy hơi yên tâm một chút. Giai đoạn tiếp theo mong được các bác chỉ bảo thêm để cho em nó biết ăn cám khô ạ.

Có mấy tấm hình:

VIDEO:

[video=youtube_share;PFtWD-aD3xY]http://youtu.be/PFtWD-aD3xY[/video]

[video=youtube_share;_kFtv9QjBag]http://youtu.be/_kFtv9QjBag[/video]

Bài viết mới
    Last edited by a moderator: 28/3/14
  2. sodocdac

sodocdac Thành viên Mới

Ðề: Hút mật họng tím (hút mật 5 màu) mới về

Hôm nay kiểm tra phân chim thì thấy khác mấy hôm đầu: mấy hôm đầu toàn nước và ở giữa có 1 vệt màu đen như sợi chỉ. Hôm nay thấy phân lỏng màu trắng. Liệu nó có bị đi ngoài không các bác ? Hôm trước con chào mào bị đi ngoài tôi mua gói thuốc giành cho gà vịt con (loại nhà nông thường cho gia cầm uống ngay sau khi mua con giống về) tôi hòa vào nước cho chào mào uống 1 ngày là khỏi ngay, phân khô roong. Có nên hòa thuốc này với liều lượng loãng vào nước uống cho hút mật không các bác ?

3. finchhanoi

finchhanoi ChimHutMat.com

Phân mới chỉ có 1 sợi chỉ cám thì chưa ăn thua bác ạ. Hút mật về nhà em ngày đầu tiên đã to hơn như vầy nhiều rồi :D. Bác có thể tham khảo bài viết vào cám của mình bên FB.
    Add nick FB mình: fb.com/manhtienpt có gì mình hướng dẫn thêm cho. Mấy hôm nay ko online diễn đàn thường xuyên được.
    Đây là bài viết trên group chim hút mật miền Bắc của mình. Cũng là kinh nghiệm cá nhân của mình thôi, bạn có thể tham khảo:

Last edited by a moderator: 27/3/14
  4. anhbig

anhbig Thành Viên

Theo bác Finch là chuẩn đó bạn vào cám đơn giản thôi.mình nuôi chim con lên ở nhà được 1 năm tuổi rồi.đang có 4 ổ hút mật non 1 ổ đã nở được 4 ngày rồi :))

5. sodocdac

sodocdac Thành viên Mới

Bác Finchhanoi và bác anhbig cho tôi hỏi một chút về kinh nghiệm quan sát phân chim hút mật khi vào cám với, các giai đoạn vào cám thì màu sắc, kích thước và độ lớn của phân chim như thế nào ? Sau 6 ngày tôi thấy 4 ngày đầu chim chỉ hút mật không ăn cám thì phân toàn nước, ở giữa có một sợi mảnh như sợi chỉ màu đen. Ngày 5,6 thì chim hút mật ong chắc là có dính mỏ tí cám nên thấy phân màu trắng, loãng chứ không đặc.
    Hôm nay tắm xong tôi dọn lồng cóng sạch sẽ, cho 2 thìa yaourt cám khuyên cà nhuyễn thành bột, nhỏ 3 giọt mật lên trên thấy chim vẫn chỉ chăm chú hút chứ chưa có biểu hiện gắp, mổ cám. Được cái hôm nay nhìn chim nhanh nhẹn hơn hẳn, lại còn kêu vang nhà nữa.

6. anhbig

anhbig Thành Viên

giai đoạn đầu mật bỏ tí cám là để chim hút dính cám và làm quen với vị cám.sau 2 hôm ta mới bớt mật tăng cám cho sền sệt để chim hút ngoáy lỗ lỗ ấy :)) 2 hoặc 3 hôm gì đó tùy bạn.sau đó mình xoay bột mịt + đường cát mịn trộn đều đường 70 cám 30 thôi để có vịt ngọt kích thích chim ăn.thế là vào cám ngon lành cành đào thôi. nhìn chim khỏe với nhìn cóng cám là biết bạn à

7. finchhanoi

Bạn cứ tưởng tượng cái sợi chỉ của bạn mỗi ngày to dần lên, đến khi phân nó như phân chim Khuyên là nó ăn cám 100% rồi ấy :D.

8. sodocdac

sodocdac Thành viên Mới

Sáng nay bỏ 1 thìa con cám vào cóng, châm 3 giọt mật, sau đó châm mật tiếp 3 lần nữa đến trưa thì cóng cám hết sạch. Không biết vào bụng được bao nhiêu chứ lượng vung vãi ra sàn thì rất nhiều. Nhìn nó đi vệ sinh thì thấy có dấu hiệu của cám rồi. Đang để cạnh bàn làm việc cho dễ theo dõi mà nó làm cám vung vãi quá.

VIDEO vừa quay sáng nay:

[video=youtube_share;PFtWD-aD3xY]http://youtu.be/PFtWD-aD3xY[/video]

[video=youtube_share;_kFtv9QjBag]http://youtu.be/_kFtv9QjBag[/video]

9. anhbig

anhbig Thành Viên

chim đẹp đó bạn. thì nó mới tập ăn vung vãi là bt mà bạn.khi nào ăn quen bột rồi là ko vung nữa đâu. lựa cám to mà ăn ko à :)

10. sodocdac

sodocdac Thành viên Mới

Chiều nay đã nghiền nhỏ cám 30% và đường 70% cho em nó sau khi xơi hết thìa cám xay lẫn mật sáng nay. Thấy ăn khí thế lắm !

11. sodocdac

sodocdac Thành viên Mới

Vừa vào Face của hội hm miền Bắc cọp bài cám này ra đây cho nhớ. Cảm ơn bạn Manhtienpt nhiều !

NGUYÊN LIỆU VÀ CÁCH LÀM CÁM CHO CHIM HÚT MẬT
    Dành cho sinh viên nghèo và người có thu nhập thấp ka ka.
    Nguyên Liệu:
    - 200g đậu xanh tróc vỏ, rang vàng
    - 15 lòng đỏ trứng gà đã luộc chín.
    - 2 quả trứng gà sống, để cả lòng đỏ lẫn lòng trắng.
    - 200g tôm hấp hoặc rang chín.
    - 15 quả chuối tiêu chín lột vỏ (Hoặc có thể thay bằng Mít chín, hoặc cao cấp hơn thì dùng sầu riêng :D).
    - 1/2 bịch cám ba vì loại tốt.
    - 1 củ cà rốt, 5 quả ớt răm
    - 2-3 vỏ trứng gà sấy khô
    Có thể cho thêm nếu thích:
    - 1/2 bịch sâu khô nếu là mùa đông (Không khuyến khích nhé, nếu ko có tôm và gì để thay thế thì mới dùng)
    - 2 thìa đường, 1 chén mật ong, 1 chén dầu ăn trẻ em
    Cách làm:
    Xay nhỏ tất cả hỗn hợp trên, trộn thật đều, cho lên chảo đảo thật nhỏ lửa đến khi cám bắt đầu tơi ra, ko dính thành 1 khối nữa thì bỏ ra, bóp nhỏ và chia thành từng phần.
    Đảo từng phần cho cám tiếp tục tơi nhỏ ra, nếu vẫn còn cồ to thì cho ra rổ lỗ 3mm sát. Bạn sẽ được hạt cám đều nhau.
    Lúc này toàn bộ số cám đã nhỏ đều ra thì cho lên mâm, sấy cách thủy 30p là cám khô ron. Thành phẩm khoảng 5-6 lạng cám.
    Để nguôi, cho vào lọ dùng dần.
    Ps: Để xa tầm tay trẻ em, khi đói không được phép mở lọ ăn vụng ka ka.
    Cám này khá đủ dinh dưỡng cho hút mật, khi cho ăn bạn chỉ cần bổ sung thêm vài giọt mật vào sáng và chiều cho nó đỡ nhớ thôi
    Hút mật ăn cũng ít nên 1 lần làm cám có thể cho ăn 1-2 tháng là vừa. Không nên làm nhiều quá để lâu ko ngon.
    ---------------------------

12. anhbig

anhbig Thành Viên

sao giống công thức của bác Duongrau01 vậy

13. hieu_min

hieu_min Thành Viên

Con 5 màu của sodocdac nuôi được bao nhiêu ngày vậy, khi chuyển qua lồng tắm bạn có phải xua không hay nó tự biết qua. Mình cũng mới bẫy được em 5 màu cách đây 2 hôm nhưng mỗi lần thay thức ăn phải thò tay vào nó nhảy dữ quá.

14. sodocdac

sodocdac Thành viên Mới

Ở miền Bắc hầu hết anh em đều học hỏi kinh nghiệm nuôi hm của bác Duongrau01 mà bạn.
    Con này chắc được tuần rồi. Bạn chuẩn bị lồng tắm khuyên rồi mở cửa lồng, nhẹ nhàng, từ từ, bình tĩnh là khắc nó sang lồng tắm. Lồng tắm nên để cái khay nông thôi, cho vào khoảng 1,5cm nước là nó tắm nhiệt tình luôn. Trong thời gian nó tắm thì ta làm vệ sinh lồng nuôi, cho cám, nước mới....
    Hôm nay nó đã hót nhiều hơn rồi, chịu ăn bột cám trộn đường tỷ lệ 50-50 mạnh rồi.

15. finchhanoi

Nó chịu ăn cám trộn đường là tốt rồi bác ạ, chúc em nó mau ăn cám cho chủ nó vui ka ka

16. trumbangdang

trumbangdang Thành Viên

Mừng cho bạn có được chim đẹp, Bổi mà chịu để quay phim chụp hình như thế, lại lông là toàn vẹn rất đẹp như thế thì tuyệt quá.
    Bạn đã chăm sóc chim rất chu đáo. Bi giờ thì mỗi ngày chỉ cần châm thêm cám cho chim ăn chứ ko cần bỏ thêm đường - 3 ngày là chim ăn cám ngon lành.

17. sodocdac

sodocdac Thành viên Mới

Cảm ơn bác đã chỉ giáo. Tôi vẫn đang duy trì chế độ 1 thìa cám bột, 1 thìa cám hạt và 1 thìa đường bột trộn lẫn cho ăn hàng ngày. Thấy chim khỏe mạnh, ốp lông là mừng. Chỉ có điều băn khoăn là em nó vẫn chưa gắp cám ăn mà chủ yếu là liếm đường rồi bị dính cám nên quyết định sẽ duy trì chế độ này một thời gian nữa cho em nó quen từ từ thôi. Tôi định thay đường hoa mai bằng đường GLUCO cho nó mịn, đỡ phải nghiền đường hoa mai mất công, các bác thấy dùng dường gluco thay thế đường hoa mai có được không ?

18. anhbig

anhbig Thành Viên

cứ cho ăn bọt giã nhỏ đi bạn ơi. ăn như vậy mấy tháng cho nó ăn thuần.rồi khi đã quen nó lựa cám hạt ăn mới thay đổi.ko vội được đâu bạn.đường nào ko được.mình dùng đường cát trắng nấu ăn hàng ngày đây :v

19. sodocdac

sodocdac Thành viên Mới

Đến hôn nay được hơn 1 tháng rồi mà em nó vẫn chưa chịu cám các bác ạ. Chỉ toàn thấy HÚT HÚT HÚT thôi, không hề gắp cám chút nào. Đành phải chờ nó thôi chứ không ép được roài.

20. anhbig

anhbig Thành Viên

cám giả nhỏ trộn đường thì nó liếm chứ hút gì bạn.ăn như vậy 1 tháng là ăn cám khô ngon lành thôi.lâu vậy rồi mà tưởng đâu chừ ăn cám viên được rồi chứ.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé