Hỏi về tổ đẻ cho Yến Phụng

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Hưng Gà Chọi, 28/3/13.

1. Hưng Gà Chọi

Hưng Gà Chọi Thành Viên Tích Cực

Mình đang định nuôi đẻ cho yến phụng, nhưng còn mấy điều chưa rõ nhờ các cụ chỉ giúp.
    - Đáy của tổ đẻ có phải đục lỗ để thoát phân ko?
    - Trong tổ có cần có cái cầu đậu ko?
    - Vật liệu lót ổ bằng gì là hợp lý? mình cho vào đó nó tự xoáy ổ hay mình phải xoáy hộ?
    - Lồng để yên tĩnh nhưng nơi có nhiều người qua lại thì co sao không?
    - Sau khi trứng nở thì chế độ ăn cho chim mẹ thế nào? để cả bố mẹ nó trong lồng hay chỉ để con mái.
    - Chim sẽ tự mớm cho ăn hay phải đút.
    Mình cũng loay hoay tìm đọc rồi nhưng chưa thấy bài viết nào giải đáp hết mấy câu hỏi trên; mong các cụ chỉ giúp hoặc dẫn link cho mình.
    Xin cảm ơn!

2. thienvu

thienvu Thành Viên

Ðề: Hỏi về tổ đẻ cho Yến Phụng

Bạn thử áp dụng như thế này nhé :
    1: Hộc đẻ : Đóng bằng gỗ dán dày từ 0,5 đến 0,7 cm, chiều rộng 15cm, chiều sâu 20cm, chiều cao 10 đến 12cm . Đáy và các vách xung quanh kín, trên 1 đầu hộp, khoét 1 lỗ tròn trên tâm của vách, kt lỗ khoảng 4cm. Trên nóc cũng đậy kín bằng gỗ, nhưng có thể tháo rời được để vệ sinh bên trong. Hộc đẻ nên treo ở trên cao về 1 phía của lồng ( Thường thường lồng nuôi được thiết kế có cửa để lùa hộc đẻ vào được.
    2: Bên trong hộc đẻ chỉ cần lót ổ bằng phoi gỗ bào hoặc giấy ăn xé nhỏ, dải đều 1 lớp khoảng từ 1,5 đến 2cm là ok.
    3. Vì hộc đẻ kín như vậy nên bạn treo lồng ở chỗ nào cũng được, về vấn đề vệ sinh ổ đẻ: Chim bố mẹ thường vệ sinh bên ngoài chuồng, còn chim non thì phân rất khô, khuôn hình viên nên khi nào chim ra ràng thì dọn cũng được.
    4: Chế độ ăn uống: Bạn hãy đơn giản hoá đi, không phải cầu kỳ gì cả: Chỉ cần trong lồng luôn có đủ Kê Vàng + Kê đỏ + Mai mực + Nước sạch. Vài ba ngày cho ăn chút ít rau xà lách ( không có cũng không sao ).
    5: Chim yến phụng ( Vẹt hồng kong ) đẻ đến đâu ấp đến đó > Gặp chú chim đẻ tốt đến 5 trứng thì con đầu ra ràng rồi nhưng con cuối vẫn cong đỏ hỏn. Chim bố mẹ sẽ tự đút cho đàn con của mình.
    ( Cách đây hơn 20 năm nhà mình đã nuôi như vậy > Kết quả rất tốt. Để chim thuần màu thì bạn nên chon chim bố và chim mẹ có màu sắc tương đồng với nhau ( Xanh đi với xanh, trắng đi với trắng, chanh đi với chanh.... Và nên chọn chim đực già hơn chim mái ( Phân biệt già hay non qua chiếc mũi của nó : Mũi trơn láng bóng là non, mũi xù sì là già.

3. eddy87

eddy87 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    28

Tổ thì nên đóng như thiênvu nói â.ko cần đục đáy đâu nhé.chỉ cần đục 1 lỗ nhỏ cho chim chui vào vừa và nhớ cách đáy tổ 5-7cm tránh chim non khi nở bò lung ba tung.Lót tổ thì bạn mua mùn cưa cho chuột hamster 15k/1kg vừa sạch vừa thơm.
    Chim non khi nở thì bổ xung bánh mỳ trộn trứng carot hấp chim mẹ tự bón cho con ăn.Khi sinh và đang chăm con tốt nhất ko động tay vào ổ

4. Hưng Gà Chọi

Hưng Gà Chọi Thành Viên Tích Cực

Ok, rất cám ơn các cụ!
    Tại mấy chú vẹt hk của mình dạo này thấy thơm nhau nhiều quá, và kêu váng cả đầu nên nẩy sinh ý định làm tổ cho nó (trước đây chỉ định nuôi chơi) nên ko tìm hiểu về món đẻ đái này ^^.
    Nghe các cụ nói khả năng phải kiếm gỗ đóng tổ cho nó rồi. Hôm qua định mang mấy cái bẫy chuột ra dán gỗ vào cho nhanh nhưng kích thước hơi nhỏ so với các cụ tu vấn và gỗ dán sợ nó gặm thủng mất.

5. đaohoađao

đaohoađao Thành viên Mới

yến phụng rễ nuôi nên cũng đơn giản e thấy mọi người nuôi loại này như nuôi gà ý

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé