hỏi cách vào cám cho chòe lửa

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi congkhanh, 11/3/11.

1. congkhanh

congkhanh Thành viên Mới

Mình bắt chú chòe lửa bổi được 2 tuần rồi mà vẫn chưa vào cám được cho em nó. Mong các bro trên diễn đàn chỉ dùm mình cách vào cám cho em nó với. Thank !

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
  2. Rungtaybac

Rungtaybac Thành viên Mới

Ðề: hỏi cách vào cám cho chòe lửa

Trước đây mình cũng đã từng vào cám cho chòe lửa. Lúc đầu không biết, thất bại nhiều lắm. Hơn 10 chú ra đi rồi. Sau này, trong những lần lên bản người Hmông tìm mua chim, mình mới để ý thấy họ vào cám chòe lửa rất đơn giản nhưng hiệu quả. Bạn có thể thực hiện theo 2 cách sau:
    - Cho dế, sâu or cào cào ...nhúng vào bột cám pha loãng. Chim ăn khoảng vài ngày sẽ quen.
    - Trộn cám uớt, đặc. Sau khoảng 01 tuần, bắt đầu để kèm thêm cóng cám khô vào.
    Mình đã thành công theo cả 2 cách trên đấy. Hiện đã vào được cám cho 3 em lửa. Thuần được lửa già rừng, nghe giọng chúng hót tuyệt lắm. Hay hơn chim non nuôi lên rất nhiều bạn ah. Chúc bạn thành công. Thân

3. Inferboy

Inferboy Đang Nghỉ Mát

Mình cứ cứ sâu trộn cám liên tục trong 1tuần, rồi để cóng cám ko, sau đó để cóng nước mới luôn.

Quan sát sau 2tiếng nếu cóng nước có tí cám thì bạn đã thành công.

Nên nhớ vào cám cho bổi thì 100% xài cám bột, mịn, nhuyễn nha bạn. Cám hạt là chia tay đó.

4. Doan_Hoa_2010

Doan_Hoa_2010 Thành viên Mới

minh không biết bạn ở đâu, nếu ở ngoại ô thì cách tốt nhất để vào cáo cho các loại chim ăn con trùng là dùng trứng kiến vàng trộn với cám bột (loại cám nuôi chòe than, lữa), đảm báo thành công 100%, nếu con nào chết thì gọi cho tôi tôi sẽ đền cho, với điều kiện là em nó phải ăn nhe, nếu em nó không ăn thì nhét. vài dòng chia sẽ (hiện đã thành công 8 em, cả than, lữa và đất)

5. xanh_tim

xanh_tim Thành viên Mới

Bạn mua cám cảu chèo lửa , loại hạt mịn như bột ấy , có mùi tanh cảu cá , về cho vào cóng cám và sâu quy cho ăn 1 ngày .
    Ngày thứ 2 : Cho ăn cám không thôi nhé , đến trưa mới cho thêm ít sâu vào cóng cám đó . Cứ làm như thế chắc 2 ngày là ăn cám thôi , nếu chưa ăn thì cứ làm như thế đến khi nào ăn thì ok .
    Mình làm cám gồm 2/3 đậu phụng rang + 1/3 tép khô rang giòn , tất cả xay nhuyễn , loại cám này chim rất nhanh biết ăn cám , có con ngày thứ 2 đã ăn cám đó .

6. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Tất cả các cách anh em chia sẽ ở trên đều rất đúng đó bạn .Lưu ý bạn nên xem chim có ăn uống bình thường chưa ,chim đã khỏe lại chưa rồi mới tiến hành vào cám cho chim nha ...thân...

7. duongvanthien79

duongvanthien79 Thành viên Mới

pha ít bột vào cóng nước chim uống nước wen mùi sẽ ăn bột,tuy nhiên cách này phải kiểm tra cóng nước vì dễ bị chua.xin góp chút mẹo vặt có gì sai xin lượng thứ

8. ldhung

ldhung Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Project Engineer

chaò các bác,mình mới mua 1 con ccl nuôi được 1 tuần, có điều mình đã làm nhiều cách để chim ăn cám nhưng chú no vẫn chỉ ăn sâu, thậm chí mình đã trộn chụng cả sâu tươi vào cóng cám nhưng chòe chỉ bới tìm sâu, ko chịu ăn cám. Cám chim mình mua ở tiệm, nhờ các anh tw vấn giúp cách để vào cám cho chim, có cần tự chế biến cám cho chim không? Bên cạnh đó con chim mình lại nhác tắm và lười hót, khi cho vào lồng tắm thì không dám nhảy xuống bố lồng để tắm. Mong các anh tư vấn giúp. Cảm ơn nhiều.

9. ldhung

ldhung Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Project Engineer

Nhờ các anh tư vấn giúp.
    Con ccl của mình đi phân lỏng, máu trắng, xù lông, cứ đứng dứoi bố lồng. Mình nghi nó bị đau bụng vì thế chỉ cho ăn bột và sâu khô, dừng việc cho ăn đồ tươi. Không biết làm vậy có được không?

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé