Họa my hót và vấn đề nuôi thêm mái

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi zNavy, 6/12/10.

1. zNavy

zNavy Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    IT Man
    Mình xin đưa ra vấn đề này để ae cùng trao đổi về việc nuôi thêm my mái cho ae chơi hoa mỵ hót (chọi thì tất nhiên phải có mái rồi, miền bàn nhé).
    - Hiện nay mình thấy ae chơi my hót, thường nuôi 4-5 con thì sẽ nuôi thêm 1-2 em mái. Điều này rất hữu ích cho việc thuần những chú bổi, kích chim mau căng và giúp cho những ca sỹ của chúng ta lúc nào cũng hừng hực khí thế, có thể ca hát bất kỳ lúc nào khi khổ chủ muốn.....
    - Nhưng một vấn đề đặt ra đối với những ae đam mê họa my nhưng vì điều kiện nên chỉ chơi được 1-2 em. Đất trật chim đông (đam mê nhiều loại nữa mà chứ đâu chỉ có my) nên phải đèo bồng thêm một em mái nữa sẽ là cả một vấn đề về việc chăm sóc, tắm rửa, cho ăn, có một vị trí riêng cho em nó (my mái mà te thì các bác bít thế nào rồi đây), còn cả vấn đề âm thành bị hỗn loạn mỗi lần chú ý cất giọng gọi trống (chíu chíu chíu.....) nữa chứ (nhà có trẻ em, người già và phụ nữ chắc khó chịu với tiếng này lắm đây).
    Như vậy vấn đề ở đây là ae nhà trật chim đông sẽ không nuôi thêm mái nữa. Và nếu nuôi không có mái như vậy thì ca sỹ nhà bạn có giữ được phong độ thường có như khi có mái hay ko và nếu giữ được thì phong độ có như các chú khác được ốp mái hay ko?
    Những chú chim đã nuôi quen có mái, giờ kô có mái liệu còn hót hét dữ dằn như trước nước ko?
    Mồi thời kỳ thay lông, muốn đi dượt, đi thi liệu có phải kiếm thêm một em mái hoặc mượn về một em mái để ốp cho nhanh có chim chơi hay ko?
    ....
    Mời các bác cho ý kiến đề ae chơi my hót vừa được thỏa cái thú đam mê của mình, vừa giảm đi những "gánh nặng" ko cần thiết.
    Have fun!!! :)

2. Hoamirung

Hoamirung Thành Viên

Ðề: Họa my hót và vấn đề nuôi thêm mái

Chào chú Tiến,

Chú đưa ra chủ đề rất hay cho anh em chơi Họa Mi hót. Theo kinh nghiệm của mình, chơi Họa Mi thì chim mái cũng quan trọng không kém. Để có 1 con trống hót hay, căng thì bạn cần thiết phải có 1 em mái.

Như Znavy dẫn chứng, theo mình anh em nên chơi ít mà chất lượng còn hơn là nuôi nhiều mà chả con nào ra gì. Bản thân mình giới hạn mỗi loại chỉ 2 - 3 con mà thôi sau đó thanh lọc giảm xuống chỉ còn 2 em.

Với việc nuôi thêm Mi mái ko bao giờ phải lăn tăn nó là gánh nặng vì nó "đáng" để nuôi lắm anh em ạ. Anh em đã có kinh nghiệm rồi thì ko nói nhưng anh em mới chơi, các bạn cứ thửu rồi sẽ biết ngay.

Mái rất quan trọng nhưng ốp mái thế nào để có hiệu quả cũng rất quan trọng. Mời anh em thảo luận tiếp.......

3. tungden

tungden Thành viên Mới

vấn đề chim mái cần các cao thủ lão làng cho ý kiến,em mới chơi không dám nói nhiều.nuôi mi mái thì trống căng nhưng cái giọng mi mái sùy suốt ngày nghe cũng khó chịu lắm.mọi người thấy chim của mình cần thì nuôi không cần thiết thì không nuôi.cái gì cũng có mặt lợi và mặt hại mà

4. mrrin

mrrin Thành viên Mới

thế cho nghe file mi mái đc k mấy bác? lúc nào cần thì bật lên cho mi trống nghe k thì tắt đi.khỏi phải phiền lòng ai :D.có gì không đúng các bác chỉ dạy thêm hihi

5. Hoamirung

Hoamirung Thành Viên

Hì hì, nếu biết cách ốp mái thì ko đến nỗi mái nó toe cả ngày đâu Tungden ơi.

Bật file mái cũng được nhưng thỉnh thoảng thôi bạn ạ, con chim nó cũng khôn lắm, bạn bật liên tục là nó nhờn ngay và nhận ra là hàng FAKE. Kekeke

6. tungden

tungden Thành viên Mới

Chắc em cũng chưa biết ốp mái hoặc mái của em nó căng(đĩ)quá,nó xùy suốt.chúng nó gọi nhau suốt ngày.bác cho em biết cách nào để mái xùy ít và xùy theo ý muốn.em chùm cả áo lồng mà nó nghe chim đực gọi là nó cứ xuỳ%-(

7. ndnhuy

ndnhuy Thành viên Mới

Cái này bác hoamirung cần phải chỉ bảo thêm cho anh em kinh nghiệm ốp mái rồi, sau đó mới dám tậu 1 chú mái về nhà... :D:D:D

8. truongtranbao

truongtranbao Thành viên Mới

Bác hoamirung bật mí cho biết với, cứ bật radio tiếng mái lên cho em nó nghe, ban đầu em nó căng cổ lên hót, càng về sau chắc biết hàng Fake, nó khạt hoài.
    Nếu tậu em mi mái về nhất thiết phải chọn em mái thuần không hay là mái bổi cũng được? Mi mái như thế nào là tốt ? Cam on bac.

9. Hoamirung

Hoamirung Thành Viên

Chơi hót ko nhất thiết phải mái thuần, chỉ cần có con mái thỉnh thoảng nó toe hay tích tích là con trống nó lên rồi.

10. ndnhuy

ndnhuy Thành viên Mới

Theo mình nghĩ thì bác mới chơi nên sắm cho mình 1 chú mái thuần thì tốt hơn, vì mái bổi mà bác không biết ốp cách nào, con mái nó nhát dẫn theo con đực nhát theo đấy.

11. zNavy

zNavy Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    IT Man

Mái cũng có dăm bẩy loại mái các bác ạ. Chơi my hót thì mái thuần hay mái dở (dở thôi nhé, chứ mộc tinh là trống phải ốp mái đấy :D) đều okie vì ốp cho hót dễ hơn ốp để chọi. Chỉ cần có tí hơi là em trống đã hưng phẩn hơn hẳn rồi.
    Nhiều bác dùng file audio, cũng đc nhưng chỉ để dụ những em nhà quê ra tỉnh thôi, thời đại công nghệ cao thế này vài hôm là nó nghe như vịt nghe sấm ý. Như mình mình rất ít khi dùng file audio vì phải để dành, khi nào cần thiết mới dùng (khoe chim chẳng hặn :D). Bình thường mình vẫn thổi sáo, mặc dù thổi ko giống 1 tí nào nhé! Nhưng cái này cũng phải dạy, dần dần quen hết. :-"
    Còn ốp thì chim cũng như người ấy, em nào chả thích anh cao to đen hôi. :D Bạn để ý xem, bạn nuôi 2 con trống 1 con mái thì chắc chắn em mái này nó sẽ thích 1 trong 2 em hơn em còn lại, có thể em đó chưa chắc đã là em cưng của bạn. Như vậy nếu ở nhà, muốn mái ít te thì các bác chỉ cần để gần em trống mà nó thích (gần thôi chứ đừng tay kề gối ấp =(( ).
    ...........................

12. A&N

A&N Thành viên Mới

Chào các bác, em non kinh nghiệm, nhưng có chút ý kiến thế này:

Bác truongtranbao ơi, chim thì nó cũng như mình thôi bác à, mình làm việc lâu thì cũng phải nghĩ ngơi, bác bật file mái lên thì lúc đầu nó còn sung sức, nhưng bác để hoài,em nó căng cổ ra hót lâu làm sao chịu nổi hả bác.

Theo em nuôi Mi mái rất quan trọng, nhưng hạn chế dùng file mái, file mái chỉ dùng lúc vào tiệm bắt chim trống bổi (mộc), bật lên ngồi nghe con nào dám hót thì bắt, đó là đối với những ai nuôi Mi hót.

Với ai chơi Mi chọi thì việc hót hay không hót là ko phải vấn đề để bàn, Mi chọi quan trọng mẫu chim, mẫu đẹp đúng tiêu chuẩn Mi chọi là bắt thôi. Ở đây ko nói tới Mi chọi nên em ko đi sâu vào.

Việc chọn mua mái thuần hay mái bổi, cái này là do quan điểm của mỗi người chơi, chơi lâu sẽ rút ra cho mình kinh nghiệm, theo em thì em thích nuôi mái bổi, vì sao?. Vì những người dam mê Mi thật sự, một khi đã tìm được cho mình 1 em mái hay, thì sẽ không bao giờ bán, nếu đã bán thì: một là em mái đó không hay(mua về tốn công nuôi), hai là: nếu hay thì sẽ có giá cao ( có nhiều $$ thì mua $-) ).

Quan điểm của em về mái hay đối với Mi hót:

- Trước tiên là giọng xùy phải rõ ràng, xùy tiếng nào ra tiếng đó, nghĩa là xùy hết tiếng thứ nhất mới xùy tiếng thứ hai, em đã bắt những con xùy nhanh, không rõ ràng, em thấy thường là không hay.
    - Về Mắt, họa, các chi tiết còn lại thì cứ như trống mà chọn. tốt nhất là mặt phải dữ, liền chim, trường chim thì càng tốt, mặt dữ thì tính nết cũng sẽ dữ, những con mặt dữ ở Sài Gòn mà bắt được thường là những con tưởng là Trống mà hóa ra Mái.
    - Quan trọng nhất của một mái hay là phải bung cánh, nhịp đuôi gù trống, khi bắt được những con nhứ thế, thì việc thuần bổi chỉ là chuyện nhỏ :)

Nhưng nếu bắt mái bổi rất nhát, phải nuôi 1 ít thời gian cho tỉnh chim mới biết được có gù trống hay không, và cũng hên xui lắm, nhưng đó lại là cái "thú" của người chơi Mi. :D

Việc ốp mái, thì em thường làm như sau: Mi trống bổi (mộc) mới bắt về, em ốp mái 1 tuần, ngày nào cũng ốp từ sáng tới chiều, để cho bớt hoảng. Qua một tuần, mỗi ngày chỉ nên ốp 1 tiếng, sau đó tách ra.

Một vài ý kiến múa rìu qua mặt thợ của em, có gì không đúng mong các bác góp ý thêm.

13. tungden

tungden Thành viên Mới

một bài rất hay và tâm huyết,đây cũng là một cách chọn và ốp mi mái hay còn bác nào có cách nào khác đưa lên để anh em trao đổi học hỏi:bz

Last edited by a moderator: 10/12/10
  14. CIA

CIA Thành viên Mới

[-(
    Cụ này nhà đông anh em, biết cách ốp mái mà cứ nói lấp la lấp lửng:"ốp mái thế nào để có hiệu quả". Cụ biết, sao không phổ biến cho ae đê, cứ giấu nghề, bực mìn quá cơ, em chưa biết có gì sai trái mong cụ chỉ bảo tận tình:-$

15. Hoamirung

Hoamirung Thành Viên

Kekeke, có gì mà giấu, thực ra anh em mới chơi ko biết nên thấy nói ốp mái là cứ kè kè trống mái cả ngày cả đêm. Làm vậy sẽ phản tác dụng đấy các bạn.

Cách ốp mái của mình đơn giản thế này:

Hàng ngày các bạn cho trống mái gần nhau vài 3 phút (làm sáng, trưa, chiều nếu có thời gian), sau đó tách ra ko cho nhìn thấy nhau. Nếu tách xa nhau quá thì con mái sẽ toe rất to và nhiều lần để gọi trống => nhức đầu lắm. Để khắc phục tình trạng này, các bạn chỉ cần tách 2 con ra cách nhau vài 3m thôi, để con mái nó có tích tích thì con trống vẫn nghe thấy, lúc nào căng quá con mái mới toe và con trống mới lên. Làm như vậy luôn luôn giữ lửa được cho trống và mái.

Kinh nghiệm cá nhân của mình chỉ có vậy, mình đã từng nuôi cả mái mộc và thuần đều làm vậy, với mình thì mái mộc tinh cũng ko sao vì mình chùm áo lồng, khi ghé trống mái gần nhau thì mình hé chút áo lồng là ok, vì cái trò trống mái gặp nhau bọn chúng mừng lắm, ko nhảy nhót nhiều đâu. Kekeke, mời các cụ chém tiếp.

16. ThanhBoongHay

ThanhBoongHay Thành viên Mới

Nói về HM mái mình bổ sung thêm 1 số ý các ban tham khảo :
    1- Cách chọn mái :
    + Mái thuần : mục tiêu đầu là : Xùy nhiều , Biết ti , búng cánh , Không chọc ( thường phát ra tiếng kêu khi thấy người hoặc chim lạ .... Thì chim đực chóc theo ) .Nếu xùy trên 6 tiếng 1 hồi càng tốt ( dồn trống ) ., hoặc xùy hết hơi ví dụ như xuy, xuy....xuy chứ K xuy , choéc khẹt xuy ..
    + Mái mộc : Nên chon mái càng nhỏ càng tốt < 2/3 đực , mỏ thẳng , chân vàng, chân trắng chân tăm ( tròn kheo ) càng tốt .
    2- Ghép mái mới : Nên ghép xa từ lúc chưa bỏ vải tránh gặp mái ác ( Pê đê)
    Dọa đực K có đường chạy . Thường chim đực mái K hợp nhau lúc đầu nên phải để xa cho quen tiếng sau đó tiến dần khi hợp chúng sẽ búng cánh nhẹ và búng đuôi .
    3- Số lượng mái : nên để tỷ lệ 1/3 nuôi chim hót , 1/1 chim chọi .
    cách ốp mái khác tham khảo Bình, ếch ộp , Tiến .... các bạn đã nói đủ rồi .

Một số góp ý cho các chú mới chơi mi , anh em nào chơi lâu có gì K phải bỏ qua .

17. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Mái xùy nhiều làm cho trống rạc. theo mình khi em mi đực đã căng lê mang đi gửi mi mái. hoặc nuôi ko cho nghe mi mái xùy.(cái này nhà phải rộng) khi nào chuẩ bị mang đi dợ thì mag mái về là ok. Còn nếu ko kiếm em mái khác

18. scb2109

scb2109 Thành viên Mới

Theo mình thì một tuần chỉ treo mái xa xa cho trống nhìn thấy khoảng 1 ngày thôi.
    Mình làm như vậy thì thấy chim căng và giũ lửa đc lâu, chứ có kỳ mình cứ để mái ở nhà hoài không ngờ rằng em trống bị xuống luôn mặc dù lúc đầu rất căng, không ngờ em nó bị " Âm Thịnh Dương Suy"
    potay.

19. tungden

tungden Thành viên Mới

dùng mái cũng lắm chuyện thật,đau đầu.chẳng nhẽ tuần lại phải mang mái đi gửi mấy ngày ah?

20. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Theo mình mấy anh em chơi cùng thì nuôi một em mái là ok rồi. nay đây mai đó là ok đó ạh

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé