hoạ mi mất điện cần tư vấn

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi MinhHB, 11/1/12.

1. MinhHB

MinhHB Thành viên Mới

đua đòi học chơi mi mình mới mua cặp mi trên diễn đàn xem clip hót hét thì khỏi bàn .khi về nhà sang lồng hót hét được vài ngày sau đó mất điện .cả ngày nhìn nó buồn như mất cắp.chỉ khi nào mái nhà xuỳ thì 2 chú nhảy lên ầm ầm kêu wec wec .nhìn chim mà thấy buồn .mấy người bạn phán rằng nó là chim mộc dở họ cho ăn cám kick khi về nhà mình nó vậy .họ còn nói tháng sau nó thay lông => hoảng quá , thanh lý thì mất 1/2 tiền mua mà cũng chẳng ai sài đành ôm boom ngậm bồ hòn 8-> anh em có kinh nghiệm tư vấn cho mình cách chăm sóc thế nào đây .mình vẫn quyết định nuôi 2 chú chim này xem kết cục thế nào. QUA ĐÂY CŨNG CẢNH BÁO ANH EM KHÔNG CÓ KINH NGHIỆM CHIM CÒ THÌ KHÔNG NÊN MUA CHIM CÒ TRÊN MẠNG NẾU MUA CHIM THÌ PHẢI MẮT THẤY TAI NGHE KHÔNG LẠI MẤT TIỀN MUA CÁI BỰC MÌNH~X(NẾU NHỜ ĐƯỢC NGƯỜI CÓ KINH NGHIỆP XEM CHO LÀ TỐT NHẤT.CÓ NGƯỜI NÓI MUA CHIM TRÊN MẠNG LÀ 50/50 MÌNH THÌ CHẲNG BIẾT ĐƯỢC MẤY CHỤC %NỮA8-x

2. leanhson

leanhson Thành Viên

Ðề: hoạ mi mất điện cần tư vấn

Bạn nói em nó về nhà cũng hót hét được vài ngày rồi mới mất điện ,vậy thì do cách bạn nuôi hoặc do trời lạnh nên em nó hót ít.
    Có thể là do chim mộc,thay đổi cám , môi trường sống. Nhưng em nó đã hót hét rồi thì cứ chăm 1 thời gian cho ổn định là được. thân.

3. thanhbnvn

thanhbnvn Thành Viên

Bạn đừng nói vậy ảnh hưởng uy tín của những người mua bán chim.
    Với Họa Mi hay bất kể 1 loại chim nào đó khi đổi chủ đều cần thời gian thích nghi.
    Nếu bạn bị đưa sang Châu Phi ngay bây giờ.Sống và sinh hoạt với người bản địa có lẽ bác cũng chẳng nói cười,vui vẻ yêu đời được đâu nhỉ???
    Xin lỗi mình hơi nặng lời.Nhưng sự thực là những người mới chơi bao giờ cũng mất học phí chỉ khác nhau là ít hay nhiều.Dù là cao thủ đến mấy trong nghề nuôi chim khi bắt lại 1con chim họ đều xác định con chim phải thay 1 mùa lông dưới chế độ chăm sóc của họ thì mới chơi hay lại được.
    Vấn đề Họa Mi bác đang nói là do môi trường bị thay đổi,nếu con mi hót tốt chứng tỏ nó có tố chất.Bác chăm tốt mồi tươi nhiều vào xem thay lông xong nó có hót không???Đừng nản nhanh vậy.
    P/S: Không phải minh bán chim cho bác ấy đâu a e nhé.Nhưng qua bài viết này mình muốn a e hiểu rằng chơi chim là vậy.Đừng bao giờ đổ lỗi tại ai?Mà nên hỏi tại sao con chim ở với người ta lai hót hay,dáng đep đến vậy...???Tai sao lại có người được gọi là cao thủ nuôi chim??? Đấy cũng là cách để nhìn và ngẫm cuộc đời.

4. melong

melong Thành viên Mới

bạn không kiên nhẫn không đợi được thì tốt nhất đừng chơi họa mi bạn ạ

có con cả năm nó chẳng mở mồm khẹc khẹc như con của bạn đâu. Nhưng bỗng 1 ngyaf đẹp trời nó hót như chưa bao giờ được hót đó bạn .Huống chi chim của bạn mới mua. Có an cám kích hay không thì nó lạ cám lạ nhà nó im là bình htuowngf mà,.Chịu khó vào đọc thêm thông tin đi nhé. nó đã hót thì không sợ gì nó không hót lại

5. mr.hoang_phuong

mr.hoang_phuong Thành viên Mới

Trả lời câu hỏi của bạn: tỷ lệ là 3%. Bạn mua 100 con nếu bạn may mắn thì được 3 con hay

6. trantien

trantien Thành viên Mới

mình cũng mua một em trên diễn đàn .về nhà được 10 hôm em ấy vẫn không mở mồm chào chủ.bởi nó bị ke một em cũ nhà mình .thế mà hôm nay em nổ âm ầm ,mình đem em cũ lại thử hai em bấu vào nhau làm một trận tơi bời .đấy là mình lấy ví dụ .chơi mi,người chơi cần phải có tính kiên trì nhiều lúc còn phải nhẫn nại nữa bạn ạ .bạn xem lại cách chăm sóc,ốp mái đã đúng chưa .mình ngĩ chẵng có cám này,cám nọ gì đâu bởi con mi kém công mấy nó cũng chỉ thế .bạn cứ kiên trì chăm em nó cho đúng phương pháp thì một ngày em nó sẽ trả công bạn.mấy lời góp ý .chúc bạn thành công

7. tuanmihy

tuanmihy Thành viên Mới

NÓi chung mua chim thÌ tỐt nhẤt nÊn xem tẬn nƠi, nhiỀu khi clip nÀy nỌ rẤt khÓ ĐÁnh giÁ.vỚi hỌa mi lÀ loẠi chim ĐẶc biỆt, khi thay ĐỔi mÔi trƯỜng sỐng nÓ cŨng Ảnh hƯỞng nhiỀu lẮm, cẦn kiÊn nhẪn chỜ ĐỢi, chĂm sÓc tỐt thÌ chÚ chim sẼ nhanh hỒi phỤc vÀ lẠi hÓt thÔi. MẤy con mi cỦa mÌnh thÌ cÓ mỘt con hÓt rẤt Ít, ngÀy Đc vÀi mỎ lÀ cŨng, thẾ mÀ vẪn nuÔi 6 thÁng rỒi, mẤy lẦn buỒn quÁ ĐỊnh phÓng sinh nghĨ tiẾc thƯƠng chim lẠi thÔi, con mi mÁi thẢ ra lẠi quay vỀ tỰ vÀo lỒng Ở, lẠi phẢi nuÔi nÓ. VẬy nẾu ko cÓ kiÊn nhẪn thÌ tỐt nhẤt nÊn nuÔi chÀo mÀo hoẶc loẠi khÁc nÓ vỪa dỄ thuẦn Ăn uỐng chĂm sÓc ko yÊu cẦu nhƯ mi bẠn ah.

8. Chet_Vi_Chim_90

Chet_Vi_Chim_90 Thành viên Mới

nuôi chim rèn tính kiên trì bác ạ. chăm nó vất vả đến lúc nó hót mình mới thấy bõ công mình. chúc bác có những chú chim hay

9. Tu Binh

Tu Binh Kết nối đam mê

Nếu mà như vậy thì bạn về cho ăn cám ngon bán sẵn ở quán ổn định kết hợp mồi tươi, tắm táp phơi nhé. Còn nếu bị như vậy do chim bị tụt, bạn có thể ghép mái vào theo 2 cách sau. C1 bạn ghép qua đêm, tầm 4 - 5h chiều bạn đưa 2 lồng vào sát nhau để chim nhìn thấy nhau sau đó xem biểu hiện của nó, sáng dậy sớm bạn tách mái ra để vậy chim sẽ xùy và trống sẽ hót, làm như vậy vài lần là ổn mà. C2 bạn cũng để 2 lồng sat nhau tầm 20 phút sau đó tách ra, làm 3 lần bạn ah. Nếu mái càng hay thì trống càng căng bạn ah:D

10. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

cái này theo mình là bạn nên xem lại cách nuôi của mình đừng đổ oan cho người khác. Con chim nó không đáng bao tiền cả chủ cũ mà đọc được dòng này chắc cũng khó chịu.

11. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Cái này bác nói cũng ko đúng lắm. bây giờ là thời đại công nghệ mua thế còn hơn là đến tận nhà 100 người mà chỉ bắt đc có 3. vừa mất công vừa mất việc mà còn bực hơn bác ạh.

12. airna2011

airna2011 Thành viên Mới

May hơn khôn thôi bạn à, đã chơi là phải mất học phí.
    Bạn em nó có mua 1 em sơn ca, chim đà nẵng vừa thăng vừa ca về tặng bố, đem về Nghệ An thì cũng mất điện toàn tuyến mặc dù chim bắt trực tiếp
    Em mới chơi mi, học phí của em là 3 chú mi bổi, 1 chú mộc dở. Em toàn mua chim theo kiểu alo họ xách chim từ miền núi xuống mà chưa hề được thấy và nghe hót. Đến con mộc thứ 3 thì theo em nghĩ đã gặp may vì về đến nhà là được nghe hót ngay, nhiều giọng, chim không hề đâm lồng. Chim gần như hót cả ngày mà không cần kích mái, em mở file mi trống hót cho em nó nghe thì nó còn xổ rất nhiều giọng lạ. Kè em mộc dở em nó còn búng cánh hót nữa, nghĩ lại thấy mình gặp may
    Chúc bạn có được em chim ưng ý!

Last edited by a moderator: 12/1/12
  13. mr.hoang_phuong

mr.hoang_phuong Thành viên Mới

Hehe, vấn đề là tại sao chim hay lại khó mua? Vì giá rất cao và đã có các cao thủ đặt trước nên khó có thể bị sót lại những con hay lắm. Nhiều cao thủ còn dành thời gian lên lùng chim hay tận gốc. Những ai bán chim hay từ rừng thì họ đều có số của các cao thủ cả rồi, a lô 1 ph thôi là giao dịch đã xong. Ngoài ra bán sang TQ cũng nhiều và được giá hơn. Công nghệ gì thì cũng thua quen biết, thân thiết và các cao thủ chơi mi lâu năm hết.
    Thực tế là anh em chơi a ma tơ thì khó kiếm được chim hay (hehe giống con giải nhì của Bim hôm đánh ở VH ý), may mắn có duyên thì gặp.

14. cuong116

cuong116 Thành viên Mới

Bạn xem lại chỗ treo xem, để nghe chim hót thì phải treo cao, nơi yên tĩnh, có nhiều cây càng tốt và treo cách xa 2 con ra.

15. nguyenvanvan

nguyenvanvan Thành viên Mới

hihi cac ban tren d đ viet chinh xac.cai gi cung can fai co kien nhan.nuoi chim thi con can nhieu hon

16. tuantinh

tuantinh Thành Viên Tích Cực

đúng rùi em mua em mi thuần gần 3 củ về đúng ngày đầu tiên là hót hét ra trò còn lại giờ cũng tắt điện nè , cái gì cũng phải từ từ bác ạh không nóng vội được đâu

17. Coc Tia

Coc Tia Thành Viên Tích Cực

=)) Oái giời ơi con này đích thị của mình roài, nó là lực sĩ mình thả vào rừng cho nó luyện thêm giọng, xin cụ thương tình cho mình chuộc gấp......!???
    Mộc hay thế chỉ mua từ cửa rừng ra may mới có chứ cửa hàng cửa hiệu sao có đc? vì các cụ chặn ngay từ núi mới xuống thế chả trách...............

18. sonfa139

sonfa139 Thành viên Mới

nuôi chim luyên tính kiên trì và cần phải có sự đam mê học hỏi bạn ah.Mình củng tưng mua 1em 3 củ lúc đầu về hót hét ra trò nhưng 1 tgian bi mất điện.Mình phải thường xuyên lên mạng tìm hiểu thêm cách chăm sóc và chế đọ dinh dưỡng nửa.Giờ thì em nó đả không phụ công chăm sóc của mình,hót hét cả ngày.Trời về mùa này lanh nên mình it cho ra hót,chứ treo ra lúc nào là hót căng lúc đó.Bạn nên nghiên cứu lại và chăm em nó thêm thời gian nửa xem,cả mái và chế đọ dinh dưỡng nửa.Chứ nhửng gì bạn nói thì củng chỉ đúng 1 phần nào đó thôi............Chúc ban sẻ có được chu chim hay

19. airna2011

airna2011 Thành viên Mới

Em không hề nói điêu đâu bác à, em nhờ anh người dân tộc làm cùng Cty mua hộ, anh này chả biết gì về Mi cả, tiện mỗi lần về quê thì nhờ anh bắt hộ của mấy ông trong bản. Mà con mộc này đúng ra ko phải bắt cho em mà lại bắt cho người khác. Họ đến xem chim thấy chân kô vàng nên kô bắt nên em mới ôm.
    Ở chỗ khác thì em không rõ chứ ở NA giá mi rất cao, mấy bác mạn miền núi NA đều nói để tìm 1 em mi hay, mi đẹp... ji ji đấy em kô rõ thì phải tầm 800 đến hơn 1 triệu nhưng em mi này em bắt có 600 thui bác ạ
    Em không phải dân sành mi đâu a,chỉ là gặp may thôi!

20. chaomao kimyaan

chaomao kimyaan Thành viên Mới

mình tưởng là em nó chỉ hết PIN thôi chứ bạn???hóa ra là bị cúp điện ah???:D

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé