Họa mi huýt sáo là hót

Thảo luận trong 'Họa Mi Hót' bắt đầu bởi Liberty169, 30/12/13.

1. Liberty169

Liberty169 Thành viên Mới

Em nuôi em này được gần 2 tháng, lấy của ông anh, mới đầu về bị gẫy mất đuôi, chẳng hiểu hoảng cái gì mà tông vỡ cả mặt nhưng được cái cũng đứng đứng lồng. Nuôi được tầm một tháng e nhổ luôn lông đuôi, bây giờ mọc được khoảng 2 cm rồi . Được cái em này mau mỏ, thái độ tốt, dí chim khác không biết sợ là gì. Tối nào e nó cũng lên đồng, cứ huýt sáo là cả vợ lẫn chồng nhà nó hót ổng ổng, chỉ khổ cái thân em, có cái tật hay huýt sáo lúc làm việc thành ra e như nhạc trưởng vậy, bắt cái cho vợ chồng nhà nó hợp xướng. Có cái clip cho anh em xem chơi, thẩm xem chất giọng của e nó như thế nào. Các bác tư vấn giúp em xem nên cho em nó theo nhạc viện hay là cho đi học võ :)) . Thân!http://www.youtube.com/watch?v=dsUAKi6-pYU

Bài viết mới
    mi mộc
    mi mộc bởi phamvansang, 5/6/21 lúc 16:07
    Hi hót đỉnh cao
    Hi hót đỉnh cao bởi phamvansangvn, 1/5/21 lúc 21:30
  2. chaomao1818

chaomao1818 Moderator Ban quản trị

Ðề: Họa mi huýt sáo là hót

con này chơi được đấy ông em ạ, nuôi có lên tay, lúc nào a rảnh a ra a gọi nó hót ầm ầm cho em thấy kaka, nhưng đêm hôm cho em nó nghỉ ngơi đi chùm áo lồng vào, a xem 1 phút là biết con chim được..............đợi mọc lông đuôi xong là ok rồi, chim bắt đầu lên lửa

3. cu ca_hy

cu ca_hy Thành viên Mới

Chim hay hình như bắt mái...............

4. Liberty169

Cho nó theo nghiệp võ được ko anh

5. chaomao1818

con này ngày trước mộc trước khi bắt a đã thử ốp mái gọi lắc đảo như điên luôn, nghiệp võ hay không còn là cái duyên ấy, và quan trọng là cách chăm nữa, a nhìn qua thấy nó vẫn hơi yếu, không biết có phải không, để mai a ra a xem cho................................

6. Hoang_TB

Hoang_TB Thành Viên

Chim còn yếu lắm bạn ạ. con này quá quện mái, giọng thì ra được vài âm, nếu theo nghiệp ca sỹ thì dạng như Quang Tèo hay Giang Còi hát thôi, còn theo nghiệp võ thì chưa biết vì chẳng có gì làm căn cứ để đưa ra nhận xét cả( không có ảnh, clip thì quay quá xa...). Bạn có con mái xùy tốt đó, mái này mà đực nếu căng thì suốt ngày phải hót, hót nhiều quá thì cũng không tốt.

Last edited by a moderator: 1/1/14
  7. chaomao1818

hihi bác Hoàng vì thế vẫn phải đi giao lưu nhiều rồi, con chim nó mộc dở, thằng em quay lúc tối, và chim yếu thì làm sao ra hết tông giọng được nên chưa thể khẳng định được điều gì đâu. và thứ 2 bác bảo nó quện mái kaka cuối cùng là do con người nuôi thôi, thích ốp mái, thích xùy mái, đã tạo cho nó một phản xạ, khi nghe thấy tiếng mái thì hót, khi nghe thấy tiếng huýt sáo thì hót, đây cũng là một phản xạ tốt mà, chim ra giàn mà thấy ngừng hót chủ chim huýt phát lại hót thế thì tốt quá ý chứ, và quan trọng con chim nó đang lên lửa nữa thì huýt nó mới phản xạ lại như thế, thế nên người ta mới phải học cách gọi chim bác Hoàng ơi..............mai em ra em quay cái clips để bác thẩm nhé kaka..................

8. Hoang_TB

Hoang_TB Thành Viên

Con chim này cho thêm tiền cũng chẳng bao giờ chơi được giàn, tách mái ra thì có mà huýt mỏi mồm cũng đứng im. Đi giao lưu là để học hỏi và thoải mái đầu óc, chú nghe vẻ đánh giá trình chơi chim của anh hơi thấp đó. Chú đang học chơi chọi đúng không? Anh cho chú chon chim thật hay( theo chú nhé) mang qua trung gian đánh thử xem trình của chú đến đâu mà nghe vẻ chú thích lên lớp cho người khác thế.

9. chaomao1818

kaka nghe giọng điệu ông a nóng tính quá, cắt băng khánh thành luôn, ai bảo a em mới học chơi chim chọi thế kaka, thấy ông a vội đánh giá người khác quá đấy, đừng vội khẳng định thế a Hoàng ạ, mới tiếp xúc một lần, nhưng vài lần thấy suy nghĩ khác về ông a rồi đấy............................không bao giờ thèm commen bài của a nữa luôn thanksssssssssssss! đây là chỗ để ae chia sẻ kinh nghiệm, em cũng chỉ đưa ra vài lời nhận xét, ae hợp thì chơi không hợp thì thôi........................tính a như thế nào em tiếp xúc 2 lần thì em biết.....................đừng vội đánh giá người khác thế nhé! hôm trước a tự nhiên rủ em chọi chim, chim e vừa về, em không mang đi, chưa gì a đã ra vẻ này kia, có ông bạn em thấy thế lại rủ a đánh, a bảo đánh rồi lại thôi, thế rồi chưa gì a đã khẳng định rằng độ đam mê và độ máu me của a hơn em rồi, xong đi một đoạn đường để đánh a cũng không đi, thế mà dám khẳng định độ máu hơn em, độ yêu chim hơn em, em đi ra nhà a giao lưu con chim hôm ấy đi 300km về quê bắt chim chiều tối mùa đông lạnh em chót hẹn em cũng ra đúng giờ thế mà đợi a hàng tiếng đồng hồ, ra đến nhà a thấy con thì sắp chết, con thì yếu, con thì vỡ đòn, a bảo nhờ em bán hộ con chim mắt đỏ, ra lại là con chân vàng mỏ vàng, a bảo ốp với con mộc lông te tua bù đầu giácon chim 2.2 triệu, xong thấy em gọi lên hót ầm ầm ngay trong đêm cầm tay hót a lại a lại bảo thôi, e bảo a giao lưu con chim của a Tuấn Hiền cho em em đã nói là để em chơi không phải để bán, nếu bán em sẽ bán lại cho a, chim hay em không thiếu, a bảo đợi ngày mai xem thế nào, đến lúc con chim hỏng dí với con khác bù đầu thì a lại gọi em ra, a bảo để cho em con chim 2.2 triệu chân vàng mỏ vàng ấy may em không máu me bắt luộc đồ của ae trong diễn đàn, dù a biết nó bị soi gương vẫn bảo em bắt, nếu hôm ấy tối em bắt về phát hiện ra tật trả a a lại kêu ca với người khác về em như kêu ca với em về một thương gia khác bắt con ấy rồi lại phải trả a đấy à, em hỏi ae là a không thiếu tiền, hôm sau a lại bảo em a lại nói với em là a đang thiếu tiền bán cho em con chân vàng mỏ vàng với con của a Tuấn Hiền với giá 3.8 triệu, em không bắt.....................cuối cùng em cũng hiểu rằng chỉ có đồ thải a với để cho ae, nói thật từ đấy em đã suy nghĩ quá khác về a, đừng vội đánh giá về một con người nhé a Hoàng ạ, đầu xuân năm mới em cũng không thích đôi co, nhưng em nói để a biết không a lại vội đánh giá về một con người a nhé, và cũng đừng vội coi thường người khác, coi em là trẻ con không biết gì nhé, những thứ đó chỉ 5 phút là em đọc vị ra luôn a ạ, em chăm con chim cho a 20 ngày không được lời cảm ơn, cho ăn như chăm bố, không lên được trả a a còn bắt em đi đến tận nhà a trả, trong khi đó em phải đi làm từ sáng sơm 30km nói thật sáng nhận được tin nhắn của a thế em quá ức chế, a đi 5 phút đến nơi, em đi đi đi lại thành 10 phút muộn giờ đi làm, a rủ đánh chim xong a không đánh lại nói cái câu "ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ biết dành phần ai"..."cảm ơn nhã ý của em và bạn em" đây là nhã ý của ai vậy a sao vội đổ cho người khác thế........................với em người khác chơi không đẹp, không tốt, không chuẩn chỉ với em được 1 lần không bao giờ có lần sau, coi như em chưa bao giờ biết a!

Last edited by a moderator: 2/1/14
  10. Hoang_TB

Hoang_TB Thành Viên

11. Valentinoo

Valentinoo Thành viên Mới

ngux chơi chim tìm đc con mình ưng mắt nó làm mình vừa lòng thì chẳng bao giờ muốn bán cho ngux khác đâu,trừ ngux buôn bán đc giá cao thì bán,mua bán tren diễn đàn,trừ anh em quen biết thì ko nói chứ ngũ khác có bán rẻ e cũng ko quan tâm

12. chaomao1818

toàn người quen biết thôi mà bác, em cũng quá tin người, nghĩ ai cũng như mình, nhưng cũng phải suy nghĩ lại cách suy nghĩ của mình, em là người chơi, cũng là người bán, nếu mà cứ bán ra của mình chán, của hỏng, của vứt đi, của thải thì ai dám mua của mình nữa, mà bán thì cũng phải cố chọn con nào tốt cho ae chơi, còn nó xấu cũng phải bảo cho ae biết, nó có tật cũng vậy.............

13. Liberty169

Sao bác khẳng định chắc chắn là con mi của e tách mái ra huýt mỏi mồm cũng đứng im? Chuyện của bác với chaomao1818 em không biết thế nào nhưng thấy cách đánh giá của bác mang nặng tính chủ quan quá đấy.

14. Hoanghiep2009

Hoanghiep2009 Thành viên Mới

Hùng ah!. Con ng ai cũng có điem mạnh điểm yếu e ah. Có phải ai lúc nào cung bình tĩnh dc đâu e... A cũng mới chơi chim thấy mấy a đi trc có nói" ae gần nhau cũng vì con chim, ae cũng xa nhau vì con chim e ah". Có lẽ trường hợp của e và a hoàng bây h là đung với câu này thật. Nhưng e ah cuộc sống có phải vì cái nọ hay vì cái kia đau e. Ae đen dc với nhau nó là cái duyên e ah. Nếu hợp thì chơi lâu dài với nhau, còn ko hợp thì nên giữ lại 1 chút j gọi là tình cảm e ah. A nghĩ chuyện này cũng ko có vấn đe j đau e, mỗi ae nhường nhịn nhau 1 tí sẽ hài hoà hơn e ạ.

15. chaomao1818

thanks a đã có đôi lời chia sẻ nhé, với em có một quan điểm sống rõ ràng, tình cảm hết mình, giúp đỡ hết mình, chơi cũng hết mình, tin người cũng hết mình......nhưng rút kinh nghiệm cũng rất nhanh, em không bao giờ chấp nhận nếu coi nhau là ae mà không thật, em sống không lừa ai, nhưng cũng không để ai lừa mình mà được sang lần thứ 2

16. Hoang_TB

Hoang_TB Thành Viên

Xin lỗi chủ thớt nhưng nói thì phải cho hết lời. Anh không buôn bán gì hết nên không ngại bất kỳ một vấn đề gì nhưng còn em đang BUÔN đấy Hùng ạ. Em có cần anh phải nói ra những điều không hay trên diễn đàn hay không? chắc không cần thiết đâu, tự em phải ngẫm và nghĩ về những gì em đã viết ra. Anh là thằng đàn ông Hùng ạ, anh không thích buôn chuyện của người khác và cũng không bao giờ thích lôi chuyện của người khác ra để buôn, cái cách buôn chuyện của người khác chỉ phù hợp với những bà bán cá, thịt ngoài chợ thôi. Nói vậy chắc em hiểu???

17. chaomao1818

lời cuối, chẳng có gì để nói nữa cả, em là người buôn nhưng em cũng chẳng có gì phải sợ, chẳng làm gì khuất tất mà em phải sợ để a phải nhắc nhở.............em thích thì bán, không thích thì thôi, chẳng có gì quan trọng, tiền mất đi có thể làm lại được, còn với em sống rõ ràng, bạn bè nếu lừa dối nhau, em giúp hết mình mà đối sử với em thế thà em không có người bạn đó còn hơn, đây không phải là chuyện của người khác..........."tiên trách kỷ hậu trách nhân", "trách người hãy ngẫm tới ta, thử sờ lên gáy xem xa hay gần" đều là người quen biết, cũng từng tôn trọng tại sao phải đến mức như thế này tự hiểu, em không có thời gian đi buôn chuyện người khác, đã không còn gì thì nói cho hết lời để cho rõ![-X[-X[-X[-X[-X[-X lời cuối cùng chào a!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    xin lỗi chủ topic nhé, a sẽ không coment trong bài của chú nữa có gì ae gặp nhau trao đổi..................................

Last edited by a moderator: 2/1/14
  18. tuanhuyen278

tuanhuyen278 Thành viên Mới

đọc xong chẳng hiểu cái j hết chỉ biết có em họa mi huýt sao và mái gọi là hót, và quen được anh hoàng và ngọc mới sở hữu được em mi hay

Last edited by a moderator: 3/1/14
  19. Chimcanh_hn

Chimcanh_hn Thương gia

Ngồi đọc bài thấy thằng e chịu khó thật.nghe danh mà chưa gặp mặt.da buôn bán tiền nong thì ko việc gj phải nể nang.con chim mình xem thật kỹ.tat lỗi gj ko.co bảo hành chơi giàn hay hót ở nhà.a gặp nhiều trường hợp như e đều ngậm đắng ko như e đc xả.mua chim a e với nhau cạch đến già.vi mua ròi ko vùa ý hay mất lòng nhau lắm.con nói về việc con chim ăn mái thì có con vẫn chơi giàn đc.khi e nó ngừng mình huýt sáo e nó nghe sẽ chơi>>choi thòi gian rất it ko bên được.con lại có e bện mái quá ra giàn phải có mái canh mới hót ko thì đứng yên hoạc sục lồng đòi đánh.cais này minh gặp nhiều rồi.A Hoàng nói một phía nên bạn khỏi phải giận.ban ko tin mang chim ra giàn xem nó có chơi ko.quay clip up lên đây là mọi nguòi thẩm dc.Luc nào lên HN qua a chơi d.c 91 Võ Thị Sáu u cafe hoạc nhà a Ngõ Đình Đông_Pho Bạch Mai.ko biết sai đúng thế nào.nghe nhiệt tình đi tù HY lên HN là quý rồi.chuyen nhot bỏ qua cho nhau nhé
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    E nghe e nó kể thấy nó cũng nhiệt tình đấy a ah.phai e gặp trường hợp đó chắc e thả chim cho nó tụ do.bac xem e nó nói đúng hay sai.theo e đã là a e thì nên tin tuong nhau.no buôn tin minh vì nó quý và tôn trọng mình.e mới chơi chim nhưng đố ai nói e dc cái gj>> chơi chim thỏa mãn thú vui thôi có cái gj to tát đâu.con ng còn ko tiếc huóng hồ con chim.toan a e với nhau ngồi bóc mẽ nhau ra e đọc cũng thấy buồn
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Bác chẳng đọc kỹ nội dung vì cái gj.ko phải là con chim an mái huyt sáo đâu mà 2 a e đang bức xúc chuyện khác.muon cớ này lôi nhau ra.hjhj.toan a e quen biết e mói hơi nói nhièu mong a e thông cảm.chot lại hôm nao a e gặp nhau làm cái giao lưu giảng hòa.e làm trung gian.len quán ông a e ở 91 Võ Thị Sáu làm chai ruou và it moi.e có nhiêu trò vui và thú vị dành cho khách mời.hjhj

20. chewinglove

chewinglove Thành Viên

Thương gia thì thường hay bị ng chơi ko thích vì thực tế hầu hết mục đích số 1 của TG là lợi nhuận. Điều đó hết sức bình thường không có gì là đasng trách cả, có lợi nhuận thì mới có kinh phí để đầu tư tuyển nhiều chim hay cho ae chơi lựa chọn. Tuy nhiên trong cái nghề chơi này cần 1 TG chân thực, uy tín. Ngươi ta bảo TN thật thà thì sao mà kiếm lời được. Quan điểm của mình k tin vào đieu đó. Mua bán k làm thoả mãn nhau là việc bình thường thôi, ae giư chữ tín chính xác như những j mình nói là ok rồi.Sáng sớm banh mắt k hiểu chuyện gì vào viết linh tinh mong ae hãy như a. Hoàng nói ở trên : Men lì lên :)) vì 1 tình yêu, mê mẩn với chú chim thân yêu là chính chứ đừng vì mấy chuyện vặt vãnh bên lề không đáng để mất lòng nhau.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé