HN Cấp cứu: Cu gáy mới bắt về xù lông, đi ngoài ra toàn nước

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng, sức khỏe.' bắt đầu bởi xayruou, 9/5/14.

1. xayruou

xayruou Thành viên Mới

Các bác giup em với! Em lên Phú Thọ chơi được ông Bác cho con cu gáy 2 năm lồng. Mang về nhà chế độ ăn 1 cóng thóc, 1 cóng nước, hôm đầu vẫn bình thường, nhưng đến ngày thứ 2 thì thấy phân chim loãng dần, đến ngày thứ 3 thì thấy đi toàn ra nước, lông thì xù lên, đứng im 1 chỗ gần chạm vào người mới chạy.
    Em ra cửa hàng chim người ta bảo về phải cho them 1 cóng sỏi vào nưã, kèm theo cho 1 lọ thuốc gọi là thuốc đi ngoài trông như thuốc nhỏ mắt và 2 gói bảo là vi tamin tổng hợp, bảo về cho 5 6 giọt + mỗi gói vitamim cho khoảng bằng đầu ngón tay trộn vào 01 cóng nước (loại cóng thuỷ tinh to như cái chén uống nước to) bỏ vaò lông cho uống hang ngày. Pảo là cu gáy thì cho ăn kê, ko cho an thóc.
    Em về làm y như thế: lấy cóng nước trộn với 6 giọt thuốc nhỏ + 2 đầu ngón tay thuốc bột bỏ vào lồng thấy chim uống rất ác, kèm theolà 01 cóng sỏi nhỏ (to bằng nửa đầu đũa) + 01 cóng thóc+ 01 cóng hạt kê bỏ trong lồng.
    Đến hôm nay là ngày thứ 2 thì thấy chim vẫn xù lông, phân loãng như bột, chỗ thì màu đen, chỗ thì màu trắng, quan sát kỹ đôi lúc chim đi ngoài thấy phân chảy dài từ hậu môn xuống đáy lồng như kiêu dầu nhớt nhỏ giọt ấy.
    Em lo nó ko qua khỏi mất, bác nào có kinh nghiệm xem giúp em nó bị sao và cách điều trị thế nào, em xin cảm ơn và hậu tạ ạ!

2. duykhanh

duykhanh Thành viên Mới

Ðề: HN Cấp cứu: Cu gáy mới bắt về xù lông, đi ngoài ra toàn nước

Chim của bạn là bị ngã nước lên bị đi ỉa rồi. Bạn hãy lấy 7 cái búp ổi lon và 1 quả ớt chỉ thiên dã nhỏ vắt lấy 1CC nước nguyên chất cho uống, ngày 3 lần đảm bảo sẽ khỏi mình toàn chữa cho đàn cu gáy nhà mình như vậy. Nếu chim của bạn mà không tự ăn được bạn lấy 1 ít cơm nóng thổi cho nguội đỡ rồi đút cho nó ăn, nhưng nhớ là ít thôi nhé để nó có sức thôi chứ đút no la toi đấy có j không hiểu alo minh chỉ cho 0983587086. Chúc chim bạn mau khỏi

3. xayruou

xayruou Thành viên Mới

Cảm ơn bác để em đi kiếm búp ổi, nhưng trên HN này thì kiếm đâu ra đc chứ? Vừa về qua nhà, em í nằm bẹp gí rồi bác ạ.

4. baominh032

baominh032 Thành viên Mới

Re: Ðề: HN Cấp cứu: Cu gáy mới bắt về xù lông, đi ngoài ra toàn nước

bac lay nua vien cloxit cho e no uong la do ngay,neu e no ko tu an dc bac lay cam ba vi cho it nuoc roi vê nho đut cho chim an de chim hôi suc nhanh.thân

5. minhkhoi2004

minhkhoi2004 Facebook: Cu Gáy Thái Bình

Nghề nghiệp:
    Nuôi chim

Mình có 1 em mới nở 1 tháng, hôm trước xin về thấy ỉa toe toét, mình lấy 1 viên CARBOMANGO (thuốc nam trị đau bụng, tiêu chảy ở người), bẻ đôi cho vào cóng nước (tối thay nước nhé), hết 2 ngày (1 viên), phân ngon lành ngay. Đỡ sốt ruột

6. chaomao^^py

chaomao^^py Thành viên Mới

hehe ! Nhiều mẹo hay nhỉ , có ích quá chứ

7. dinhquynhhuong

dinhquynhhuong Thành Viên

nhiều cách chữa nhưng phải xem cách nào hợp với chim mình ko đã bạn ạ.................

8. beosauzai

beosauzai Thành viên Mới

bạn cứ nhét 2 viên béc bơ lin là khỏi ngay, mai lai ăn uống bình thường, cho ăn thóc + kê + vừng + thỉnh thoảng cho ăn ít sỏi nhỏ là ok,

9. namanhhoami

namanhhoami Thành Viên Tích Cực

Cách này bạn làm luôn & ngay không em nó yếu quá không khỏi được đâu. Chúc bạn thành công...........

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé