help me!!!!!!!

Thảo luận trong 'Sức khỏe và dinh dưỡng' bắt đầu bởi trunga, 19/5/11.

1. trunga

trunga Thành viên Mới

tình hình la mấy hôm trước em có lấy 2 em chòe đất non đã biết tự ăn cám. chiều qua em có treo 2 em nó lên cho tắm nắng ( 2 em nhốt chung 1 lồng ) lúc cho ra tắm nắng em có cho 2 em nó an sâu, lúc đấy vẫn thấy bình thường, em có ra khỏi nhà khoảng 30', lúc về thấy 1 em cứ đứng 1 chân, hình như wm nó bị đau chân.em đã trùm áo lồng lại để qua 1 đêm, nhưng tình hình kô khá hơn đc, mặc dù em nó vẫn ăn uống bình thường.
    vậy các bác nào có kinh nghiệm nuôi loại này chỉ em với, vì sao lại bị như vậy? và cách chữa ra sao? em cảm ơn truóc nhé !!
    PS: đi ngủ em có trùm áo lồng vì vậy kô phải do muỗi đốt, em đã bắt em nó ra kiểm tra nhưng kô có phát hiện gì, chân cẳng vẫn bt@-)@-)

Bài viết mới
    Chòe than
    Chòe than bởi Shin kaio, 11/1/20 lúc 15:18
  2. anhdaohp

anhdaohp Thành Viên

Ðề: help me!!!!!!!

Chắc là trúng gió mà.Bạn bôi dầu vào áo lồng rồi trùm lại để vào nơi yên tĩnh xem có khả quan không nhé

3. trunga

trunga Thành viên Mới

em cảm ơn bác ! nhưng lúc em nó bị, em thấy vẫn còn nắng mà, kô hiểu tại làm sao nữa. em thử làm theo cách của bác xem sao. thanks !!

4. trunga

trunga Thành viên Mới

có bác nào biết bệnh của em nó giup em với =((

5. long1980

long1980 Thành viên Mới

Điều bình thường thôi bác ,em cũng có em đất.Khi đó cũng bị như vậy,hai con nhốt chung một lồng có thể chúng bay nhảy chạm vào lồng làm sưng chân nó mà bạn nó đem phơi nắng thì loại trừ bị kiến hay muỗi đốt.Bạn cứ cho nó tấm nước ấm pha muối loãng rất nhanh hết nếu muốn loại rận rệp hay vệ sinh luôn phần chân của chim để khỏi viêm nhiễm thì pha thêm dung dịch PVP 10% cũng được.Rồi cứ chăm sóc bình thường.

6. trunga

trunga Thành viên Mới

em cảm ơn bác. nhưng... em no Die rồi. hic, thương em nó quá. bị đau chân như vậy đến hôm thứ 2 thì em nó ra đi. mặc dù vẫn ăn uống bình thường. :(( :((

7. long1980

long1980 Thành viên Mới

Em gửi lời chia buồn con đất của bác nhé.Chắc em nó bị trúng gió hay đau quá chịu không nổi rồi đi.Có gì bác cứ pm yh em :sandragon140.Gửi lời chia buồn đến bác !!!

8. trunga

trunga Thành viên Mới

bác cho em hỏi. em còn 1 em nữa nhưng em này có vẻ yếu lắm, trước có 2 con thì nó còn tranh nhau ăn, nhưng bây giờ có 1minh em thấy nó ăn ít quá, lông thì cứ xù lên. em bắt nó ra xem thì thấy nó gầy lắm, bác cho em hỏi chăm sóc loại này như thê nào vậy. vì đây là lần đầu tiên nuôi loại này lên kô biết lăm. hic 500k 1 em đấy bác ah :(( :(( :((

9. long1980

long1980 Thành viên Mới

Chăm sóc cũng như chim thường thôi bác,cho ăn sâu đầy đủ không lẫn tạp chất bẩn,lâu lâu bổ sung châu chấu cào cào.Bác nói như vậy chắc là em kia bị gì rồi,bác cho vài cái pic để anh em còn biết cách chứ.

10. thanhmuc

thanhmuc Thành viên Mới

ăn sâu ít thôi cho ăn dế với cào cào ấy sáng cho tắm nắng 20p, sâu cho ăn nóng lắm không tốt cho em nó đâu đang yếu như vậy thì phải cho em nó uống thêm mật ong pha loãng với nước thì mới phục hồi sức khỏe nhanh được. nghe bạn nói về em nó như vậy là biết bạn không có chút năng khiếu nào về lựa chim rồi

11. long1980

long1980 Thành viên Mới

Bác thanhmuc nói người ta như vậy thì còn gì nữa bác ..... :-@ ,chòe đất con bệnh thì cứ chăm sóc tốt là ổn thôi.Bác trungga có điều kiện thì cho cao lương mỹ vị cho em nó xơi.

12. trunga

trunga Thành viên Mới

vâng. thì đây là lần đầu em nuôi loại này mà, ngoài bắc kô có loại này mà.hic. em kia của em cũng vừa từ biệt em rồi :((. chán kô buồn chết :( có lẽ em kô có năng khướu nuôi chin non. em rất thích loại này, thôi thì để xem ai có rao bán thì mua vậy =((=((

13. kaiser

kaiser Thành Viên

minh cua dang nuoi 2 e dat loai nay mua cach day...2 thang...mjnh mua 250k 1 e tu hoi con dut kia....luc nho thi dut de...lon xju nua cho an sau voi cam...gio thi cho an cam lun...ca tuan moi dc bua sau....ma van khoe nhu trau....nhay len nhay xuong danh duoi ram ram...cu cham vua vua thoi .co dk cham tot thi qua ok...dung chu trong qua...chu yeu la phaj biet cach...nuoi chjm con dung chu trong hjnh thuc'...ve cu nuoi khoe manh thay long xong la muot mo lun....va loai nay tuyet doi dung de no mac benh...ko la chet chac....dong nay ken ng choi lam....mjnh thay cu con nao an bot ok la coi nhu song chac...con vua bot vua sau thi 50.50....co gang dung de no phu thuoc qua vao sau tuoi....doi loi muon noi ko phaj xjn dung bi chui?.... e online bang dt.ko vjet dau dc..modx thong cam...co thay thi sua gjup e ....thanks nhju...

14. thanhmuc

thanhmuc Thành viên Mới

bạn nuôi bình thường như các diễn đàn đã dạy thôi vấn đề là bạn phải biết chọn chim, bạn chọn em nào khỏe mạnh lực lưỡng mà nuôi chọn chim là phải chọn từ từ xem thái độ hình dáng thật kỹ rồi hãy ôm em nó về
    đừng có mà đến chưa được 2p đã đưa em nó về rồi kết cục lại cũng như 2 em cũ của bạn thôi
    chúc bạn chọn được đứa con tinh thần khỏe mạnh

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé