Giúp về sáo lười ăn

Thảo luận trong 'Nhồng-Yểng - Cưỡng - Sáo.' bắt đầu bởi cugay80, 5/8/11.

1. cugay80

cugay80 Thành viên Mới

Sau khi chết 2 con sáo đen, tôi lại mua tiếp 1 con sáo đen nữa (hic, lúc mua chọn con đầu to, bằng, mắt dữ, chân to nhất lồng, về nhà càng nhìn càng thấy giống cái @-) ). Con này chắc khoảng 3 tháng tuổi, đã biết tự uống nước, tự mổ được cám ướt nhưng vẫn phải bón ăn. Muốn hỏi các bác giúp cho là sao mình đút cám nhão, thịt, cào cáo cho nó mà nó ăn ít quá (bón ăn được 3-4 miếng nhỏ là thôi, không như 2 con trước rất phàm ăn), người còm nhom, cổ lúc nào cũng ngỏng cao lên hóng, với lại nuôi hơn 2 tuần rồi vẫn nhảy lồng loạn xạ cả lên, không biết tự tắm toàn phải xịt nước bằng bình.

2. banbenha

banbenha Thành viên Mới

Ðề: Giúp về sáo lười ăn

trời ơi, sáo bé đang đút mà nhẩy lồng loạn cả lên là sao? bạn có làm nó sợ gì kô đấy? nó ăn 3-4 miếng là được rồi, thỉnh thoảng kẹp thêm chút thịt heo, thịt bò, thịt gà vào với cám rồi đút cho nó có nhiều chất.cho nó ăn thêm rau quả tươi và hoa quả.

mà 2 con sáo kia của bạn làm sao bị toi vậy?bị bệnh hay bạn chăm sóc chưa chu đáo?sáo dễ bị cảm lạnh lắm, nhớ phủ lồng và để vào chỗ kín gió vào ban đêm.

3. saobien69

saobien69 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    :D

Bạn cho thêm B1 và trong cám giúp kích thích tiêu hóa của sáo.Thường thì sáo tự tắm được.Nhưng nếu không chịu tắm thì bạn có thể để gần những chim tự tắm sáo sẽ bắt chước theo.

4. cugay80

cugay80 Thành viên Mới

@banbenha: 1 con bị mèo xơi, 1 con bị chết đói do đi làm cả ngày không cho ăn được. Ăn "rau quả tươi và hoa quả" chính xác là ăn loại nào thế bạn? Mình bận đi làm, ngày nhiều nhất cho ăn được 3 bữa, mà mỗi bữa được 3-4 miếng nên sáo mới bị gầy còm, mới lên đây hỏi kinh nghiệm mà (3-4 miếng toàn thịt thôi thì cũng gầy chứ nói gì đến lẫn cám).
    @saobien: mình nuôi mỗi nó nên chẳng có con nào mà đặt gần cả (sáo, CM, khuyên, chòe ra đi hết rồi, vì đói chết, vì bị mèo xơi..hichic, đau nhất là em CM 4 mùa lồng mua gần 3m, mua về được đúng 1 đêm, sáng hôm sau mèo (hay chuột) xơi mất)

5. banbenha

banbenha Thành viên Mới

Nếu mà duy tâm thì bạn cugay đen phết,chim toi hàng loạt,nuôi nắng cẩn thận nào

6. angel201

angel201 Thành viên Mới

theo mình thì bạn nên xem lại vì thời gian không cho phép nên việc chăm sóc mấy pét không được chu đáo"tình trạng bị chết đói".xung quanh khu vực có nhiều mèo bạn nên trang bị áo trùm chim,may vừa lòng"giảm tình trạng bị thú ăn thịt xơi".và theo chủ nghĩa duy tâm thì the mình bạn có tính sát nặng nên khó nuôi chim,thú!nếu yêu thiên nhiên,sinh vật cảnh tốt nhất dạo công viên vào sáng sớm vừa tập thể dục vừa thấy chim thú,chứ nuôi để thế tội lắm bạn ới!
    mình chỉ góp ý không có ý gì mong bạn bỏ quá!!!

7. kaiser

kaiser Thành Viên

đúng đó ko có time thì thôi đừng nuôi nữa...làm thế mang tội lắm

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé