Giúp thuần sơn ca mới bẫy...

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Sơn Ca.' bắt đầu bởi hyolee1988, 28/4/14.

1. hyolee1988

hyolee1988 Thành viên Mới

Các cao thủ cho e hỏi cách thuần sơn ca bổi mới bẫy.....lúc mới bẫy về mình cho nó ăn uống ntn nào ...có mấy con ko bít ăn cám thì làm sao và mấy con bít ăn cám mình có cho nó bồi bổ thêm dế hay cào cào j để chim ko bị suy chim ko...xin các cao thủ giup đỡ

2. phongskylark

phongskylark Thành viên Mới

sơn ca bổi lúc mơi bắt về, tùy điều kiện sinh sống của từng vùng mà thích nghi( vùng nhiều sâu,dế, vùng nhiều hoa cỏ, mè...) Có con đem về là vào cám ngay, có con thi phải bỏ sâu vào cám như chòe hoặc trộn ít kê hoặc mè,tuy nhiên có con chỉ ăn cầm chừng suy chim rồi lăn ra chết, có con không ăn khoang 2-3 ngày rồi cũng xù lông đi luôn.Tốt nhất nên nhốt chung với các con đã vào cám, mình đã nuôi nhiều sơn ca bổi, tỉ lệ chim chim không vào cám chết khoang 15%, mùa này mình cũng ra đi hai em bổi đẹp, nhìn chú không ăn rồi chết mà não cả ruột.

3. hyolee1988

Nhốt chung với mấy con đã ăn cám nhốt khi nào nó bít ăn thi tách ra ha ban...ở nhà cũng có con già mới bẫy 1 tuan ma mình nghĩ chắc nó ăn cầm chưng nên thấy lườn nó ốm nhom...cò cách nào cho nó an mạnh ko suy chim ko b....cho no ăn cào cào hay dế ngày 3 lần liệu có dk ko.....

4. phongskylark

nhung con nhu vậy thường tự suy rồi chết. Cho sâu , cào cào vào thì chỉ được 1 thời gian thôi,

5. hyolee1988

Còn này mà chết thì phí 1 con bổi già rừng mỏ to chân cao...để ráng chăm sóc thử xem sao mà mình thấy nó ăn hạt kê nhiu vậy làm sao....lúc nãy bỏ hạt kê vô thấy nó ăn nhiu ma ăn hạt kê chim dễ mất sức đúng ko

6. phongskylark

minh cung co mot con boi già rat hay, vào cám khó , cứ ăn cầm chừng rồi xù lông , mình cũng bỏ sâu, kê, mè và các nắm bông cỏ vào .sau khoảng nữa năm thì em phục hồi ăn cám tốt, bây giờ thì hót oke rui.

7. hyolee1988

Uhm....mình cũng đang cho no phục hồi mập mạp lại 1 chút rùi mới tính tới vô cám lại chứ jo mà vô cám mình nghĩ nó ko wa khỏi....bi jo mình cho nó ăn dế + hạt kê+ cóng cám nếu no ăn...và mấy con châu chấu non như vậy liệu nó co mập lại dk ko.....mà cho mình hỏi sơn ca ăn dk trứng kiến ko bạn....

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé