Giúp em Cu gáy bị khàn giọng

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Cu Gáy' bắt đầu bởi mimi, 15/6/12.

1. mimi

mimi Thành viên Mới

..chả là em mới mua lại con gáy của ông anh . Gù gáy đều tốt giọng thổ đồng to và ấm . Nhưng hôm trước em đi làm treo ngoài hiên nó bị hun khói ( đang mùa gặt lúa người ta đốt rơm nhiều ) . về nghe ở nhà kể lại là con cu gáy nó bị hoảng ro khói nhiều quá ... Bây giờ tình trạng của em ý là gáy giọng không được to và rõ như trước , thỉnh thoảng nghe nó khàn như là mấy chú Gáy Pháp gáy vậy . mặc dù vẫn gáy Gù đầu sát đất luôn ạ . Mong các bác có kinh nghiệm xem bệnh của em nó là bị làm sao ạ . có phải là bị vấn đề về hô hấp do hít phải nhiều khói không ạ . hay chỉ là do hoảng ....thân !

Quan tâm nhiều
    Cu gáy tự rỉa lông
    Cu gáy tự rỉa lông bởi thugiang07, 28/1/23 lúc 18:48
    Chim cu gáy
    Chim cu gáy bởi An an 11123, 29/3/23 lúc 15:52
    Chim cu gáy
    Chim cu gáy bởi An an 11123, 29/3/23 lúc 15:50
    Bài viết mới
    Chim cu gáy
    Chim cu gáy bởi An an 11123, 29/3/23 lúc 15:52
    Chim cu gáy
    Chim cu gáy bởi An an 11123, 29/3/23 lúc 15:50
  2. mimi

mimi Thành viên Mới

Ðề: Giúp em Cu gáy bị khàn giọng

...up cho chim mau khỏi bịnh nào . Mong các bác có kinh ngiệm giúp thằng em tí ạ :)

3. vanlinh

vanlinh Thành viên Mới

Theo tôi thì bạn nên hòa một ít nước muối loãng cho em nó uống. Khoảng một tuần sau là nó trở lại bình thường thôi

4. manhhahp

manhhahp Thành viên Mới

có có 3 cách cho bạn chọn lựa cũng như là xem con chim thích ứng với loại nào lần sau nếu nó có bị cứ bài đó mà diễn.

1- Lấy vài cộng cam thảo khô hãm với nước sôi già để nguội cho chim uống trong 5-7 ngày mỗi ngày cho uống 1 cóng nước đó hết hay không thì tới hôm sau cũng đổ đi cho cóng mới.

2- Lấy 1 quả ớt thóc cắt thành từng mẩu nhỏ cho ngâm trong mật ong 1 ngày rồi lấy ra cho chim ăn mỗi ngày 2-3 mẩu trong 3-5 ngày. ( bài thuốc này giúp chim thông họng sạch đờm có thể định kỳ cho chim ăn 2 tháng 1 lần )

3- ra hàng thuốc thú y hỏi mua 1 lọ thuốc ỔN THANH về cho chim uống trong 5 ngày mỗi ngày 1 viên. Đây là loại thuốc chuyên dùng cho các bệnh liên quan đến phổi, đường hô hấp, rù gà.

Trên là 3 chỉ dẫn cho bạn bạn có thể tự lựa chọn 1 cách phù hợp cho chú chịm và cho điều kiện của chính bạn. Lưu ý lần sau treo chim cẩn thận chú chim của bạn không bị đột tử vì sặc khói xem ra nó vẫn còn duyên với bạn rồi. Chúc chú chim của bạn nhanh khỏe.

5. mactun

mactun Thành viên Mới

Bác này chỉ được cái chuẩn không cần chỉnh....................
    Bác có bài thuốc chữa đau mắt nào hiệu nghiệm không vây?
    Em đã sử dụng bài thuốc như sau mà không thấy khỏi:
    - Giỏ thuốc tra mắt của người và sát ớt vào cánh, cho ăn ớt
    - Cho uống nước rau ngót và phun vào người.
    Kết hợp với cho uống dầu cá, tắm nắng hạ thổ.

6. mimi

mimi Thành viên Mới

vâng . em cám ơn tất cả mọi người . em sẽ về chữa cho em nó như cách bác manhhahp mách ạ , sau vài ngày nữa sẽ có phản hồi cho các bác. :) thân !

7. mimi

mimi Thành viên Mới

các bác cho em hỏi ngu tí . Gáy miền bắc và Gáy Miền trung nó khác nhau ở điểm gì à . có phải gáy miền Trung chân của nó mầu đỏ sẫm không ạ ( đỏ đen ) hôm trứơc em có mua 1 đôi ngoài tiệm chjm . là tiệm người quen nên anh chủ bảo luôn đấy là gáy miền trung . em chua nuôi loại này bao giờ . ko biết nó có gáy to như gáy miền bắc không các bác . chán nhất là chân nó mầu tối như chim ngói í ạ . chứ không được đỏ hồng như gáy miền bắc

8. hoanghp_88

hoanghp_88 Thành viên Mới

bạn ah, gáy miền trong và gáy miền bắc về ngoại hình và dáng dấp thì giống hệt nhau, chỉ có một điểm là bạn hãy để ý cánh của chúng, gáy bắc thi ở cánh ko có điểm mực , còn gáy miền trong thì cánh đều có điểm mực, điểm mực ở đây là những điểm vệt đen ở trên cánh...........Thân.............

9. mimi

mimi Thành viên Mới

cám ơn bác hoanghp_88 vấn đề về mầu lông thì em cũng đọc qua trên diễn đàn và cũng so sánh thực tế rồi . ( đúng ạ ) . em chỉ thắc mắc là mầu của chân nó không được đỏ hồng như những con gáy bình thường . mà mầu nó cứ sẫm đen . ?? . Hay do đó là từ 1 giống gốc không có tố chất ạ ???

10. manhhahp

manhhahp Thành viên Mới

Bạn cần tìm hiểu kĩ nguyên nhân dẫn tới đau mắt của chú chim nhà bạn.
    1- Nếu đau mắt do thiếu chất, hoặc bụi bay vào mắt thì làm như cách của bạn là chuẩn nhưng phải mất ýt nhất là 1 tuần chim mới khỏi được. Muốn nhanh cũng không nhanh hơn được
    2 - chim bị lên kén họng, kéo tới đau mắt + đi ngoài : Biểu hiện chim ủ rũ không gáy đứng xù lông, bỏ ăn. Bạn có thể kiểm tra ngay bằng cách bắt chim ra banh mỏ kiểm tra.

Dù là nguyên nhân nào đi nữa thì cũng cần phải khắc phục từng bệnh rồi sau cùng là tổng lực chữa dứt điểm. Con chim có con phù hợp từng cách chữa từng loại thuốc khác nhau không con nào giống con nào và cũng không có loại thuốc nào mang tên ĐẶC TRỊ

Với trường hợp của bạn thì mình nghĩ bạn nên mua loại thuốc đau mắt dạng thuốc có chứa hàm lượng kháng sinh cao ( loại dành cho trẻ em ) tra liên tục 1 ngày 3-5 lần mỗi lần tra 1 giọt trong thời gian sử dụng thuốc bạn nên chuyển chim ra lồng rộng của tiện cho việc bắt chim ra vào.
    Còn nếu bạn dùng ớt thì bạn bẻ đôi quả ớt xoa thẳng vào mắt chim 1 ngày 1 lần vào buổi sáng khi thấy chim đỡ thi dừng ngay.
    - Lưu ý - quan sát mức độ ăn uống và phân chim trong những ngày chữa đau mắt.

11. mactun

mactun Thành viên Mới

Rất cám ơn bạn vì câu trả lời.
    Mình sẽ mua thuốc tra mắt tre em về nhỏ xem thế nào.
    Mình cũng đã cho em nó ăn thêm ít cám ba vì bạn ah.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé