giúp đỡ em về chào mào không chịu tắm chút ạ !

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi net80ttn, 29/3/12.

1. net80ttn

net80ttn Thành viên Mới

Tình hình là em mới bắt nhà ông anh con cm bánh tẻ hơn 2 năm về, thuần đét nhưng ông ấy bảo mấy tháng ko tắm + cám bã hoa quả ko đc kĩ nên giờ nó xuống lửa quá,thái độ cũng có nhưng ko đc căng. Con này ko biết bị sao có cái tật là KO THÍCH CHUYỂN LỒNG và ko thích tắm. Muốn đuổi nó sang lồng khác hay lồng tắm cực kì khó, nó lại thuần nên cứ lì ra cầm que đuổi cũng cứ lì ra, đẩy cả người nó đi nó cũng ko đi cuối cùng phải bắt = tay ạ,hix. 1 vấn đề nữa là em đã xịt ướt nhề người nó ra mà nó cũng lì ra ko chịu tắm. Mong các bác cao thủ vào cho chỉ giáo cho e ít ý kiến ạ, chứ mỗi lần chuyển lồng hay tắm mà phải bắt tay thì khổ lắm ạ ! Ôm hôn các bác nhiều...

2. Cuội

Cuội Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Quảng cáo & In
    Ðề: Bác [you] vào giúp đỡ em về chào mào chút ạ !

Vấn đề chim non này thì chịu bó tay thôi, phải tập cho nó tắm khi còn là má trắng thì mới có cơ hội còn bây h thì chắc là bó tay. Up hộ bạn cho pro nào có cánh vào giúp bạn.

3. namsutlxx

namsutlxx Thành viên Mới

theo em bác để 1 khay nước nhỏ đủ để cho chim tắm ở đáy lồng + cho no xem con khác tắm nũa. dần dần chim khác biết tắm thôi mà

4. Tổngtưlệnh

Tổngtưlệnh Chim ưng

Nghề nghiệp:
    Viên chức
    Ðề: Bác findacc vào giúp đỡ em về chào mào chút ạ !

Theo mô tả của Ban thì con CM đó là chim nuôi non lên nó rất khó sang lồng và ko chụi tắm đâu, tốt nhất là bạn lên chọn chim bẫy ở rừng về thuân , tuy lâu nhưng nó sẽ theo ý mình hơn

5. adoxauxa

adoxauxa Thành Viên

Cái này thì phải thử xem giúp được ko hjhj
    - Do chim đã xuống lửa ko căng, chim bệt cầu. Cái này phải làm từ từ bạn ah. Đầu tiên bạn phải chăm cho chim căng lại đã, bạn hãy xem giờ cám chim ăn là loại gì và bạn nên chọn một loại cám tốt để cho chim ăn, kèm theo cám bạn phải hằng ngày có hoa quả chín cho chim cùng với chế độ ăn sâu tươi ( Sâu bổ xung canxi cho chim, hoa quả bổ xung vitamin ) 2 cái này quan trọng nhất với chim CM. Cùng với đó hằng ngày bạn lấy một cóng nhựa lồng sắt tàu to cho vào lông cho đầy nước vào cho chim, đem chim treo ra năng nhẹ 2 tiếng cho chim tắm nắng tăng cường sk.
    - Bạn nên treo chim ở nhiều chỗ khác nhau, tầm 2 ngày đổi chỗ treo 1 lần. Thi thoáng đem chim đến nhà bạn bè có chim treo phủ áo lồng để kick thích chim gặp chim lạ hót. Hằng ngày chú ý xem cái cóng nước to để trong lồng có bắn tung tóe đi ko. Nếu thấy nước bắn tung tóe là chim tắm. Sau thời gian chăm cho sk chim, nếu chim nhảy nhót nhanh nhẹn là ok rồi. Vấn đề sau đó làm sao cho sang lồng tăm thì... mình sẽ nói sau. Nói nhiều loãng

6. net80ttn

net80ttn Thành viên Mới

Ðề: Bác net80ttn vào giúp đỡ em về chào mào chút ạ !

vâng e cảm ơn bác , sẽ làm như bác nói xem e nó có tiến triển thế nào rồi nhờ bác tiếp !

7. adoxauxa

adoxauxa Thành Viên

Nếu chăm sóc đều tay 1 tháng chim sẽ lên lửa, và đến mùa hè là lúc dạy chim sang lồng tắm, lúc đó làm cũng dễ thôi. Chủ yếu cho chim có đầy đủ sk là ok mà

8. nguyenvanquebk

nguyenvanquebk Thành viên Mới

Ðề: Bác nguyenvanquebk vào giúp đỡ em về chào mào chút ạ !

Hi Bác, con này của bác giống 1 em ở nhà em rồi, cũng bánh tẻ, chủ trước nuôi ko cho tắm và toàn cho ăn cám cò giờ chăm bẵm được mấy tháng cũng tạm. cách 1: bác ghé cửa lồng tắm và che kín toàn bộ lồng đang nuôi chim thấy sáng sẽ sang. Cách 2: nếu vẫn ko chịu sang mà đã thuần vuốt ve được thì bác chịu khó bắt nó sang. hồi đầu e toàn phải bắt. nếu khi sang lồng tắm mà vẫn không chịu tắm thì lần sau bác kiếm cái lồng đểu đểu cho vào (có cầu nhé) rồi đặt hẳn cái lồng đểu đấy vào chậu nước (nước chạm mép cầu) luyện tắm dần là chịu tắm ngay thôi. có chút ít kinh nghiệm nếu có j ko đúng mong anh em lượng thứ. rất mong được làm quen với anh em. Mình ở Cầu diễn nuôi ít chim thôi 2 mi hót 2 mào. Mb: 0904650165 rất mong được giao lưu học hỏi :)

9. hairinho

hairinho Thành viên Mới

chim non rất khó, nhưng cừ từ từ, phơi nắng thiệt gắt, khi phơi lấy cái hủ nước uống ra, để cho nó thật khát nhưng đừng chết,kekek. kề lồng tắm, đổ nước vào, khát nước nó nhảy qua,xịt lên người nó vài phát, dần dần nó quen thui

10. hoaquatuoi

hoaquatuoi Thành viên Mới

Ðề: Bác hoaquatuoi vào giúp đỡ em về chào mào chút ạ !

Chào bạn.theo như bạn nói như vậy thi e CM của bạn chưa biết tắm rồi,( chứ không phải là không biết tắm, hay tật lỗi gì cả ) khắc phục cũng đơn giản thôi mà.bạn có thể làm nhiều cách để cho e nó học tắm.
    - bạn đừng cho e nó tắm khoảng 2 đến 3 ngày hoặc nhiều hơn. sau đấy kê lồng e này cạnh 1 lồng mà có 1 e khác biết sang lông tắm , tắm rồi ( cho nó học cách sang lồng tắm ) cứ như thế vài lần.
    Nếu e nó ban đầu không sang lông tắm bạn không nên sua đuổi hay lam nhưng động tác mà khiên nó hoảng.thay vào đó bạn thử dùng mồi tươi nhử e nó sang,
    - bạn kê lồng tắm và lồng e nó sát nhau , mở 2 cửa lồng ra cứ để vậy
    minh hay làm như vậy dần dần e nó sẽ quen thôi. đôi lời góp ý không phải bỏ quá cho
    chúc chim bạn mau biết tắm

11. mintulangtu

mintulangtu Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Sinh viên
    Ðề: Bác mintulangtu vào giúp đỡ em về chào mào chút ạ !

bác cứ để nó hơi đói một chút thì cho ăn hoa quả chuối tây. cam. ớt

12. tung.gucci

tung.gucci Thành viên Mới

tung.gucci có chơi c.mào đâu mà biết =)) chỉ chuyên về khuyên thôi bạn êi.

13. jerry_love

jerry_love Thành Viên

nếu bạn có thời gian, thì gỡ cóng cám và nước trong lồng em nó ra....chuyển sang lồng tắm và bỏ vài miếng hoa quả vào bên lồng tắm đã...úp 2 cửa lồng vào nhau, mặc kệ nó như thế để khi đói nó sẽ mò sang lồng tắm...tập cho chim sang lồng tắm đã để đỡ phải bắt....sau khi em nó đã quen sang lồng tắm rồi thì bạn để khay nước vào cho em nó thì em nó sẽ tắm ngay ý mà

14. tomtep

tomtep Thành viên Mới

chơi chim phải kiên nhẫn bạn ah........thế mới iu quí con chim đc....một ngày con chim sẽ ko phụ công chăm sóc của bạn,mọi ý kiến của anh em đã nêu ra là đủ hết rồi chỉ còn sự kiên trì của bạn là thành công thôi mà,đôi lời tâm huyết ngỏ cùng bạn,chúc thành công.

15. hai75

hai75 Thành viên Mới

Tôi cũng có một em khướu như thế lúc đầu cũng toàn bắt thôi, bắt sang không chịu tắm, nên tôi chon cách cứ mỗi lần cho chim tắm minh không cho nó tắm mà đặt lồng của nó gần lồng tắm để nó nhìn thấy các con chim khác đang tắm, được vài tháng thì khi cho sang lồng tắm em nó tắm liền. Nhưng con CM này nếu đã đuổi sang được lồng tắm thì chắc chắn sẽ tắm vì bản năng của loài chim là ưa sạch sẽ mà, nếu nó vẫn không chịu tắm thì lấy một các khăn ướt phủ lên lồng tắm để cho từng giọt nước giỏ lên người chim sẽ tắm ngay thôi.

16. khướubạcmá

khướubạcmá Thành viên Mới

đun nồi nuước sôi nhúng cả lồng vài xem có tắm k,
    Có 1 cách,lấy miếng chuối hay hoa wả nhỏ thui đặt vào lồng tắm,nó thấy sẽ sang ăn,dần jùi wen,thì k để hoa wả nữa,khi wen sang lồg thì tập cho tắm,như học con khác,fun nc,fơi nắng để nơi yên tĩnh vvv,bạn tham khảo thêm.

17. tung_chaomao

tung_chaomao Thành viên Mới

Ðề: Bác tung_chaomao vào giúp đỡ em về chào mào chút ạ !

Cái này thì hơi mất time đó bạn - trước tết mình cũng có 6 em mơ từ daklak chuyển ra - e nó cũng k chịu sang lồng & k chịu tắm (vừa rồi mình bắt 1 em tó về cũng k chịu sang lồng - mất 15' thì mới sang được). Con chim của bạn cũng bị tương tự như của mình - Cách xử lý như sau:

1. Trước khi cho sang lồng tắm bạn cho các chú chim đã quen tắm sang lồng trước để em nó nhìn thấy sang lồng & tắm ở trong đó. Do nó nó mất time bạn nên để e nó cho tắm gần cuối cùng để đỡ mất time.

2. Chuyển chú e k chịu tắm sang: nếu k chịu sang lồng (trường hợp phải bắt bằng tay cũng được - hoặc lấy que lùa sang) - khi đã sang rồi bạn nên xịt ít nước vào người e nó cho ướt (bên cạnh vẫn để 1 chú chim khác vẫn quen tắm để em nó nhìn thấy & học theo.

Bạn lưu ý là ngày nào cũng cho em nó tắm - như vậy chỉ trong vòng 1 đến 2 tuần là em nó quen sang lồng & chịu tắm ngay.

Note: để cho nhanh bạn nên cho em nó sang lồng lùn để lúc đuổi sang sẽ được nhanh hơn.

Việc cho em nó ăn uống hàng ngày là vấn đề khác - tuy nhiên tẩm bổ hoa quả & cho chim tắm hàng ngày để chim đảm bảo được sức khỏe & lông đẹp. Chim nó cũng như người thôi - mình làm thường xuyên thì e nó thành thói quen - chim mình ở nhà khi đi về em nó thường giang cánh ra chào - khi cho ăn thì cứ loạn lên - khi mang lồng tắm tới là đã tự nhảy xuống trước cửa lồng rồi.

Chúc bạn thành công - nếu khó quá mang sang mình chăm cho - 1,2 tuần về là đẹp liền.

18. duyhungyen

duyhungyen Thành viên Mới

- Bạn nên treo chim ở nhiều chỗ khác nhau, tầm 2 ngày đổi chỗ treo 1 lần. Thi thoáng đem chim đến nhà bạn bè có chim treo phủ áo lồng để kick thích chim gặp chim lạ hót. Hằng ngày chú ý xem cái cóng nước to để trong lồng có bắn tung tóe đi ko. Nếu thấy nước bắn tung tóe là chim tắm. Sau thời gian chăm cho sk chim, nếu chim nhảy nhót nhanh nhẹn là ok rồi. Vấn đề sau đó làm sao cho sang lồng tăm thì cũng khó nói và bạn phải làm từ từ mới có hiệu quả vì ban đầu chim chưa thạo ma công với chim thuần nên không chịu nhay nhót

19. tung_chaomao

tung_chaomao Thành viên Mới

Ðề: Bác tung_chaomao vào giúp đỡ em về chào mào chút ạ !

bổ sung thêm:

Chim cũng như người - nhiều lúc em nó mệt mỏi k muốn tắm - nhiều khi bạn cho em nó sang lồng nhưng em nó k tắm vì vậy bạn cũng đừng lo lắng gì cả. Cũng tùy từng em - có em nó nhảy ngay xuống nước tắm , có em còn chơi chán mới xuống.... sốt ruột lắm

Các em nhà mình mùa đông giá rét mình vẫn cho em nó tắm - tự nhảy xuống - lúc k tắm cũng là hết sức bt thôi.

20. saudong

saudong Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    IT

có thể do em nó chưa tắm lần nào :) + thời tiết lạnh nên vẫn nhát nước chưa dám sang tắm, nếu mà gặp phải thời tiết có nắng nóng em nó sẽ bạo dạn hơn. Vấn đề là bạn cần phải kiên nhẫn một chút, đặt em nó cạnh một số em khác để cho em nó dần dần học cánh tắm của đàn anh. Một số AE ở trên cũng có một số ý kiến hay cho bạn rồi đó. Hy vọng thời gian ngắn tới chim bạn sẽ sang lồng và biết tắm!

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé