Giúp e về vành khuyên nhặt được

Thảo luận trong 'Các vấn đề chung về VK' bắt đầu bởi minhdesigner, 24/5/17.

1. minhdesigner

minhdesigner Thành viên Mới

IMG_20170523_174535.jpg IMG_20170523_174533.jpg Tình hình là trưa e dsi học về thì thấy có chú khuyên nàu nhảy nhảy trc cổng trường. Lại xem thì nó chỉ nhảy nhảy đi k bay. Nghĩ nó bị sao đem về bỏ lồng bỏ cóng nước vs cho ít cám trộn đường. Các bác giúp e.

2. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

Trước hết cảm ơn bạn vì lòng tốt.bạn làm giúp mình như sau.bạn mua 5k sâu cho vành khuyên về mỗi ngày cho nó ăn chừng nữa cái cóng trong lồng.con này chắc là đã có người nuôi rồi bị sao đó sẫy ra hoặc là chim phóng sanh trước tiên kiểm tra chim đã biết ăm cám chưa.bạn cho thêm vào đó 1cóng cám khuyên(chỉ là cám hạt nhỏ thôi chứ k có gì cả đâu) quan sát chim ăn cám thì tốt dễ nuôi nếu chim k ăn cám bạn dùng cám trộn vào sâu tỉ lệ cám sâu là 3 7 nhé cứ hai ngày lại tăng lên thành 5 5 rồi 7 3 dần dần chỉ để lại mình cám thôi.lan man mãi nếu bạn muốn vào cám cho chim để dễ nuôi thì bạn qua box vành khuyên dùm mình nha mình không nhắc lại nữa.vấn đề ở đây là chim không bay được nguyên nhân đến từ chim bị thương tật ở chân hoặc cánh hặc chim mất sức không thễ bay.nếu bị thương tật(nhìn hình thì nếu có củng chỉ bị nhẹ thôi mà) bạn ủ áo lồng để chim chổ yên tỉnh hai ngày là khỏe re không cần thuốc thang gì đâu chim bị mất sức cũng vậy.sau khi quánsat chim đã khỏe mạnh thì bạn hãy quyết định hoặc giữ lại nuôi hoặc đem thả.theo mình bạn đang có chiếc lồng đó cũng nên để nuôi tạo thú chơi mới từ từ mà cảm nhận và đây là một chú khuyên xanh rất đáng nuôi đấy.
    Đôi lời mong bạn để tâm.nhớ cập Nhật tình hình thường xuyên cho ae và mod nhé

3. minhdesigner

minhdesigner Thành viên Mới

Mình cảm ơn và minhf sẽ làm theo ạ

4. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Chim có vẻ tỉnh táo mà bạn không lo dâu, bạn kiếm miếng chuối bỏ vào cho chim ăn nhé, thêm nữa là lên lót giấy vào đáy lồng không vài hôm chim ỉa thì khó vệ sinh lắm nha

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé