Giúp đỡ Họa my của mình với?

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Họa Mi' bắt đầu bởi tuanminh, 30/11/10.

1. tuanminh

tuanminh Thành viên Mới

Mình đang nuôi một con Họa my.đến nay đã 4 mùa rồi,chưa kể chủ cũ nuôi nữa.phải nói là chim đã rất thuần và thuộc nết,rất nhiều người muốn có nó nhưng mình không bán.Vậy mà cả tháng nay bỗng một bên mắt nó kéo màng,mình đã rửa,tắm cho nó bằng nước muối loãng.làm như vậy thì mắt nó hết kéo màng,đã thấy giác mạc nhưng đồng tử thì vẫn không rõ,nhìn kỹ thì thấy đồng tử bị lõm xuống và rất đục.thế lên mình rất lúng túng vì không biết lên chữa trị ra sao.Nay qua diễn đàn mình tha thiết cầu mong mọi người có ai đã gặp,chữa trị căn bệnh quái ác này thì hãy làm ơn cho mình biết thông tin về căn bệnh.nếu có thể hãy chia sẻ chút kn của mọi người,để mình chữa trị cho con My của mình.nếu không chữa kịp thời có lẽ con chim của mình sẽ bị mù mất thôi.Vậy mọi người xin hãy làm ơn,làm phúc,hơn làm giàu,để mình cứu lấy con mắt cho nó.Mình xin được gửi lời cám ơn đến mọi người,rất mong nhận được những chia sẻ quí báu của mọi người,xin tạm biệt và hẹn gặp lại.

2. thanhtungsaa

thanhtungsaa Thành viên Mới

Ðề: Giúp đỡ Họa my của mình với?

Theo ngu kiến của e có lẽ con mi của bác nó quá già rồi. Bác nuôi 4 năm + với tuổi chủ cũ nuôi + tuổi rừng thì nó bị vậy thôi, chắc cũng khó chữa. Ở nhà e có con chó nuôi trên 10 năm rồi mắt nó cũng bị như vậy. Các cụ nào có ý kiến nào khác không thì giúp cụ tuanminh.

3. tungden

tungden Thành viên Mới

bác có thể cho anh em ít ảnh để có thể phán bệnh nhanh chuẩn hơn được không,theo ngu ý của em thì có thể chim bác bị tổn thương giác mạc do bị vật gì chui vào mắt có thể là hạt bụi...,bác có thể ra cửa hàng thuốc tây hỏi họ bán cho lọ thuốc nhỏ mắt(chữa tổn thương giác mạc,em quên tên thuốc rùi)về nhỏ vào mắt cho em ấy,trước em từng giữa con chòe than của em 1 lần như vậy.bác chữa nhanh không chim mù 1 mắt rùi mù luôn đó.

4. Than Dieu

Than Dieu Thành viên Mới

em đoán 1 phần vì già, 1 phần vì ăn nhiều sâu quy quá, và cũng do phơi nắng nhiều nên mắt em nó bị thế. Bị kéo màng mắt cũng tức là hỏng 1 bên mắt. Em ko nhầm thì còn gọi là đục thủy tinh thể. Cái này thì em nghĩ là khỏi chữa. Chủ topic đừng nghĩ em ác khẩu, nhưng em chỉ nói vậy. Bác thử nghĩ xem có đúng ko thôi, người bị vậy còn thay thủy tinh thể đc chứ chim thì chịu thôi. Bác nào có cao kiến thì em xin học hỏi ah,

thân,

5. truongtranbao

truongtranbao Thành viên Mới

Theo ý của mình, tình trạng bị kéo màng này là viêm giác mạc do gây tổn thương mắt. Nếu bạn đã sử dụng mọi cách rồi mà vẫn chưa được thì thử cứu chú chim bằng lọ thuốc MEKOBLUE cua Mekongphar mua ngoài tiệm thuốc tây nhé, lấy thuốc nhỏ em bé.
    Chúc chú Mi nhà bạn mau thấy chủ.

6. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Bạn cho ít ảnh anh em còn xem và giúp đỡ. Chứ cứ như kiểu thày bói xem voi thế này thì chết ạh

7. tuanminh

tuanminh Thành viên Mới

Vâng! rất cảm ơn những chia sẻ của các bác.Nhưng nếu có chụp ảnh thì rất khó chụp được rõ mắt cuả nó(vì không có ống kính và máy chuyên dụng)còn vài cái sibersoc 7 chấm trở lên mới có thể mà mình không mượn được.Nhưng mình có thể tả như thế này nhé.sau vài lần rửa nước muối loãng và nhỏ thuốc đau mắt có dùng cả viroto,đến nay thì mắt chim nhìn đã rất trong và sáng nếu không nhìn kỹ thì hoàn toàn không biết gì.Có điều là đứng thật gần nhìn thật kĩ mới thấy con ngươi(đồng tử) của chim không còn màu đen hay vàng nữa mà nó màu trắng đục như mắt cá đã nấu chín rồi ấy.Mình vẫn đang kiên trì rửa và tra thuốc cho nó,hy vọng nó hồi phục thì may quá.tiện đây mình cũng xin khẳng định là con My này chưa phải là quá già như một vài bác nghĩ,bằng chứng là chân nó hoàn toàn chưa có sừng....lúc nào mình sẽ post ảnh lên sau(hãy cho mình nợ đã).và mình cũng xin gửi tới các bác lời cảm ơn chân thành và lời chúc tốt đẹp nhất.Xin chúc cho mọi người luôn gặp may mắn trong cuộc sống!!!!!!

8. Diabay

Diabay UFO bay lượn cùng chim

Bạn cần xem kỹ lại: đồng tử của nó bị đục hay màng che trước đồng tử.

Một trong những nguyên nhân có thể làm mắt chim kém đi hoặc phát bệnh là do thiếu Vitamin, trong đó quan trọng là Vitamin A. Điều này hay bị ở những trường hợp cám không đủ chất hoặc thiếu mồi tươi quá lâu.

Bây giờ bạn có thể tăng cường bổ mắt cho chim bằng cách cho ăn thêm Gấc, hoặc lấy 1 viên Dầu Gấc, Dầu Cá, hoặc lấy trong 1 nang Vitamin A, Xoa cho dính đều vào 2-3 lạng cám, cho chim ăn sẽ có tác dụng hỗ trợ điều trị rất tốt. (Đừng tham pha đậm quá, chim sẽ bị đi lỏng)

Chúc bạn thành công, giữ được đôi mắt cho chú chim mà mình yêu thương.

Thân.

9. MộtChaiNằmNgữa

MộtChaiNằmNgữa Thành Viên

Hãy tiếp tục theo cách điều trị của bạn,chim sẽ khỏi thôi.Chúc mừng nhé:bz

10. dungmat

dungmat Thành viên Mới

bạn hãy quan sát thật kỹ vệt trắng trong mắt , nếu nó tròn đều như mắt cá thì đúng là chim bị đục thủy tinh thể, nếu nó loang lỗ, thì có thể là sẹo giác mạc, cả hai bệnh này đều rất khó chữa, thử dùng thuốc nước Tobramicin 1% loai dùng cho người nhỏ mắt ngày 5 lần theo dõi kết quả xem sao, có gì thông báo lại nhé.

11. 7seo

7seo Thành viên Mới

thua rùi nuôi chim chột mat thui

12. tuanminh

tuanminh Thành viên Mới

Rất cảm ơn bác và tất cả những anh em đã quan tâm và chia sẻ.Còn về cái màng như bác nói thì khi em băắt chim ra ngoài để tra thuốc,em đã vạch ra và xem rất kĩ.giác mạc chim rất sạch và trong,riêng đồng tử hoàn toàn không có màng và đã chuyển sang màu trắng.Khi nhìn kỹ chính diện thì thấy phần chính giữa của đồng tử Lõm hẳn xuống------>lên có thể là nó bị bệnh Đục thủy tinh thể mất rồi!Em cũng ra ra sức chữa trị và làm tất cả những gì mà anh em và các bác chỉ dẫn,ngoài ra cũng tham khảo thêm một số phương pháp nữa nhưng kết quả đến giờ này ((Nước lã ra sông)).Đành chấp nhận nuôi nó thôi chứ thả ra thiên nhiên thì trước sau nó cũng chết ,không chết vì đói thì cũng chết vì súng săn hay bẫy lưới rải khắp nơi......Nay nhân năm mới xin chúc mọi người hạnh phúc và vui vẻ.Rất cảm ơn mọi người đã quan tâm........!!!

13. KtsBim

KtsBim Thành Viên Tích Cực

Giờ em nó ra sao rồi hả bạn?? cho anh em thông ti xem thế nào. để còn phòng tránh

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé