Ghép đẻ, lai tạo giọng Cu gáy Bổ 6, chất giọng hay tại HN

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Cu Gáy' bắt đầu bởi Bigbird, 15/3/11.

1. tintucqua9x

tintucqua9x Thành viên Mới

Ðề: Ghép đẻ, lai tạo giọng Cu gáy Bổ 6, chất giọng hay tại HN

chúc mừng bác đã thành công

2. khoaden

khoaden Thành viên Mới

chúc mừng bác chủ nhé .. mong rằng các em í đều hay cả để ko phụ công lao và tâm huyết của bác...!

3. uwhitecat

uwhitecat Thành viên Mới

Chúc bác thành công

4. Bigbird

Bigbird Thành Viên

Hình ảnh 2 chú chim non mà con Bố có chu dây hôm nay. Màu lông con Bố mã phấn trắng thành ra 2 chú chim non này màu lông sáng sủa hơn nhiều so với con của Con bố màu lông hơi đậm lần trước.

Chim non vừa nở đc mấy ngày thì con Trống giở trò vũ phu đánh Mái ko cho nuôi con dã man thành ra em phải tách Trống ra để lại Mái một mình nuôi con =)) Mái nuôi con kém quá thành ra 1 con to tướng còn 1 con bé tí, gày nhom. Chim Trống giờ chỉ đc phép nhìn từ trên cao xuống ăn Phở ngó thôi =))

Còn con Đực hồi đầu tiên em ghép tách ra đi tập chim mồi đc ít bữa, thấy hơi Chứng thành ra em cho Đào ngũ trở về lai tạo với em Mái Pháp này xem sao =))

Thế là công trình ghép đẻ của em đã đi đc gần 1 nửa quãng đường. Thời gian tới thì em cho 1 em đực giọng Thổ nữa vào ghép với Mái bổ 6 (hậu 3) để có sản phẩm của 3 Ông với 1 Bà đến năm sau thì em sẽ đánh giá được xem giọng chim con có ảnh hưởng như thế nào so với giọng cùng Mẹ khác Cha =)) và có kế thừa bài bản gì ko?

Còn về Lai tạo với chim Pháp để ra chim màu thì giờ em mới bắt đầu, đang từng bước làm theo bác Cuhobo đã đi trước.

5. dungmat

dungmat Thành viên Mới

Chú chương ơi . Lai với cu pháp cho ra sản phẩm hung hung như màu be ấy nhưng tiếng thì chand lắm, cườm cũng không đẹp ,Anh đã cho mra lò mấy chú nhưng không muốn nuôi

6. binhbaohiem

binhbaohiem Thành viên Mới

Thật tuyệt vời, phía trong nam đã có bắc ghép lai tạo được giữa cu pháp và cu gáy, tuy nhiên đến đời F4 ( lệch về phía cu gay) thì nó lại thành cu gáy.

Còn các đời F2, F3 thì lông có đẹp hơn nhưng gáy không ra gì cả.

Mr Bin

7. Bigbird

Bigbird Thành Viên

Báo cáo với các bác là em chim non chân vảy Giao Long này mà con Bố gốc Phú Thọ có Chu, Lèo, Vấp này mới chỉ mới ra lốm đốm vài hạt cườm mà chính mắt em nhìn thấy, tai nghe em nó đã gáy Bổ 6 lỡ (Hậu 3 lỡ) rồi ạ. Có thể nói đây là bước thành công đầu của em cùng với bác HoangTrongPhat đã ghép đẻ ra đc con non có giọng Bổ nhiều mà nhiều người chơi gáy ko thích rồi ạ. Tuy nhiên với em và bác HoangTrongPhat thì dong bổ nhiều này có thể nói là "Kim Bất Hoán" của 2 anh em

Còn con này thì em chả biết có phải là Mái hay ko vì nó ra tổ sau con trên và bé hơn nhưng nhìn lúc nhìn trứng thì em thấy hình dáng 2 quả trông na ná như nhau.

Tới chiều nay em thả con non sản phẩm của thèng bố có Chu dây vào lồng tập trung thì em này cũng chỉ mới lốm đốm vài hạt cườm thôi mà đã Gù đuổi đánh con non kia tá lả. Chim non kiểu này chắc chỉ tới lúc thấy gù bổ củi nhiều hay đẻ ra trứng mới dám khẳng định giới tính mất.

Em mới tách con này ra để xem giọng em nó có đc Bổ 6 (hậu 3) giống con trên ko vì nhìn lông cổ nó tưa khá nhiều.

Giờ em chỉ hy vọng sẽ ghép đẻ ra đc con non Bổ 6 ròng (hậu 3 ròng) hoặc bổ nhiều hơn nữa như bổ 7, 8 (hậu 4, 5) như clip dưới thì ko còn gì sướng bằng.

[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=ktCwdpPx61A&feature=player_embedded[/YOUTB]

Một điều em mới nhận thấy là giọng bổ chim non có thể giống Mẹ vì con Mái của em là bổ 6 (hậu 3) còn con đực bố của 2 con này là Bổ 4 (hậu 1) và màu lông, tính nết thì giống con bố nhiều. Qua 2 con đực vừa rồi ghép vào với con mái Bổ 6 thì màu lông chim con của 2 con bố này khác hẳn nhau. Màu lông Bố như thế nào thì chim con ra gần đúng như vậy.

Hiện giờ thì em đang cho con Đực Thổ bổ 5 (Đôi lỡ) vào ghép với con Mái bổ 6 này để xem kết quả chim non giọng Bổ sẽ như thế nào

Một nỗi tiếc là thời em mới chơi gáy, chưa biết đc có thể ghép đc đẻ thì đã sở hữu đc kha khá Mái hay mà cuối cùng....

- 1 con mái đầu tiên Bổ 2 mà em chả biết liệt vào hậu mấy
    - 1 con mái thì bổ từ 2-5 tiếng, đảo giọng liên tục, đẻ sòn sòn xong là toàn nằm ấp bóng làm em toàn phải tìm cách để nó khỏi nằm ấp ở lồng nuôi
    - 1 con mái Gù chồng đấu nguyên sạc (Cà lăm ròng)
    - 1 con đực Bổ 3 (trơn dòng) gù chồng đấu, giọng Thổ rền.

Giờ em mà còn những con đó thì chắc chắn sẽ phải cho ép đẻ để lấy con non chơi tiếng mà mình thích khi mà ko thể kiếm đc chim rừng. Hy vọng trong thời gian tới em sẽ tìm đc những con chim bố mẹ giọng Bổ, gù hiếm, màu lông đột biến để chơi và ghép đẻ.

8. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

mình đi bẫy nhiều loại chim lắm , nhưng mình k chơi cu gáy, còn mấy ông anh của mình thì chơi cu gáy dữ lắm, mấy ông anh mình nói cu gáy chỉ có thể chơi từ bổi lên thôi,còn chim con nuôi lên nó chứng lắm k đi đánh đc , nhưng dù sao cũng chúc mừng bạn có những chú chim con dễ thương

9. Bigbird

Bigbird Thành Viên

Hihi, chơi mồi thì em ko xài mấy con chim đẻ ra hay chim tơ đâu bác ơi. Ghép đẻ bọn này em chỉ để chơi tiếng mà có đi bẫy cũng khó mà gặp đc thôi bác àh.

10. Bigbird

Bigbird Thành Viên

Đợt vừa rồi ghép con Mồi Thổ này vào đc có 2 ngày là Mái đẻ, nhìn thấy đạp mái rồi mà ấp ko nở đc. Ko biết có phải là thả vào ghép muộn quá hay lại Điếc =))

Con Mồi thổ này đúng là mẫu ông bố tốt, ấp còn chăm hơn cả mái hơn nữa ấp rất ngoan, đủ 13 ngày trứng ko nở mới bỏ ấp chứ ko như 2 con Đực trước ghép vào toàn oánh mái ko cho ấp, nuôi con để còn nhanh đc làm nhiệm vụ người cầm súng =))

Vì con Đực mới chịu ấp, ngoan nên ko phải nhờ tới Cu pháp ấp Phu vì thế giờ cu Pháp mới cho ra đc lứa đầu tiên của mình. Quá trình ấp thì bị vỡ mất 1 trứng, còn lại mỗi quả bé và nở chỉ được con này thôi.

Con non này chắc phải xét nghiệm ADN để xem kết quả của ông bố nào chứ lúc đầu ghép con Đực cu cườm có Chu, Lèo, Vấp vào nhưng ẻm mái có vẻ ko chịu toàn đòi đực Pháp. Bỏ đực ta ra và cho Đực Pháp vào 2-3 ngày sau là Mái đẻ =)) Ko bít ông Bố Pháp có bị cắm sừng ko ta =))

Ảnh lúc ghép với cu đực ta

11. Bigbird

Bigbird Thành Viên

Em gáy non nở hôm mùng 1 Tết, giờ đã ra ổ rồi đây ạ. Hy vọng em nó đc cái giọng Bổ (hậu) nhiều giống Mẹ :D

Con mái Bổ 6 (hậu 3) ấp từ Tết tới giờ, 1-2 hôm nữa là đến ngày nở. Hy vọng em sẽ lại có lộc đầu xuân nữa =))=))=))

12. killing_anger

killing_anger Thương gia

Ông anh dạo này bẫy và đẻ được nhiều cu hay quá mà chẳng chia sẻ cho thằng em gì cả

13. vansy_haui

vansy_haui Thành viên Mới

chào bác bigbird.
    e tìm mãi vẫn chưa mua được chim cu gáy non, đợt này không thấy bán mấy. e thấy bác ấp đẻ gáy non thành công nên e mong bác để lại cho em một đôi e nuôi chơi làm kỷ niệm. nếu được bác alo cho em địa chỉ e đến bắt vào mail: [email protected] hoặc 0976212506

14. Bigbird

Bigbird Thành Viên

Vào mùa hè nắng nóng quá mà chỗ nuôi chim chính hướng Tây lại càng nóng kinh hồn nên chim non nở ra ko chịu nổi nhiệt, chưa kịp lớn đã lần lượt ra đi. Giờ mới đc 1 lứa 2 con ngon lành :D

15. thangmk1973

thangmk1973 Thành Viên

Chúc mừng bác cho ra nhiều em gáy hay...........

16. tsunami2601

tsunami2601 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    KTS

aLong mát tay quá :D........................................

17. thanhphamthai

thanhphamthai Thành viên Mới

Chúc mừng bác. Bác mát tay quá. Hi vọng bác có em 4-5 hậu cho máu.

18. levantaovn

levantaovn Thành viên Mới

Em mới mua 1 con cu của 1 anh mới đi bẫy về, bán ở dọc đường. Mua hôm trước hôm sau đã thấy gáy rồi, gáy 4 âm. Đến hnay đc 2 tuần, ngày nào em nó cũng gáy nhưng mà nhỏ và gáy ít lắm em đi làm cả ngày, sáng đi trưa về, chiều đi tối về nên không bít em nó ở nhà gáy hay không, nhưng buổi sáng khoảng hơn 6h em nó hay gáy đc vài tiếng.
    Hôm nay đầu tư cái lồng 400k, lúc cho em nó sang tiện tay bứt 2 cái lông đuôi để chứng thực xem đực cái, nhưng mà em lại thấy toàn màu trắng thôi, chỉ có 1 vạch đen ở cuống lông, nhưng mà phần lông cắm vào thịt lại đen đen. Em nghi ngờ là chim mái nên chán quá.
    Xin hỏi các cao thủ là chim của em có khả năng là trống không ???

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé