Dinh dưỡng , bệnh tật của chim săn mồi

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về chim săn' bắt đầu bởi Raptor, 12/2/11.

1. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Mạn phép các bạn mở topic này để thảo luận về chế độ dinh dưỡng , bệnh tật theo thực tế tại VN . Như các bạn đã biết mỗi loài chim săn mồi phù hợp với 1 số loài thức ăn riêng theo môi trường sống hoang dã của chúng . Mong các bạn chia sẻ thảo luận về dinh dưỡng cũng như bệnh tật tư kinh nghiệm thực tế của chính bạn từ loài bạn nuôi và đánh giá để mọi người học hỏi kinh nghiệm nhé .
    Mình xin mở màn với chú merlin nhé , mình hay cho ăn :
    1 chim cút thịt sẵn ( thức ăn chính :-* ) - Đánh giá : rất tốt 9 điểm . Giá thành hợp lý ( 15k / con ), Giàu canxi ,Chim khỏe mạnh , phân không hôi , thành phần phân chuẩn ổn định .
    2 Chim sẻ sống ( chim bán phóng sinh ) - Đánh giá hoàn hảo 10 điểm :D . Giá mắc ( 15-20k / 1 con ) cũng như nhiều trang nước ngoài nhận xét đây là thức ăn tốt nhất của chim ăn thịt , nó cung cấp đầy đủ canxi , năng lượng cũng như nguồn vitamin hữu cơ . Chim sẽ được duy trì sức khỏe tốt nhất vơi thức ăn này . Phân hoàn hảo !
    3 Thị bò thăn - Đánh giá trung bình 4 điểm . Giàu chất béo , mang tính nóng , không bổ xung canxi không thích hợp cho chim ăn thịt , cho ăn thương xuyên sẽ làm chim thiếu chất , yếu liệt . Chỉ thỉnh thoảng mới cho ăn lượng nhỏ . Phân mùi rất hôi , nát .
    4 Cổ gà ( lọc da mỡ )- Đánh giá 8 điểm , Là thức ăn thay thế khi chưa mua kịp chim cút , . Phân loãng ,không hôi . Có thể cho ăn nhiều .
    5 Tim gà , tim bò - Đánh giá 7 điểm . Giàu dinh dưỡng , chất béo . Loại bỏ kỹ mỡ gần cuống tim không thì rất dễ gây tiêu chảy ra váng mỡ . Phân xấu hôi.
    6 thịt chuột ???? chưa qua thực tế nên mình không đánh giá được !
    7 thịt lợn ????
    8 các loại côn trùng , động vật nhỏ như : chuồn chuồn , ếch nhái , cá .... ???????

Mình đánh giá dựa trên kinh nghiêm thực tế từ chú merlin , không dùng tài liệu nước ngoài . Rất mong được chia sẻ kinh nghiệm thực tế từ chim của các bạn thân !

2. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Ðề: Dinh dưỡng , bệnh tật của chim săn mồi

Bài viết đánh giá thực phẩm đầy chất kinh nghiệm bản thân, tốt quá đi .
    Những thôn tin này rất cần thiết cho những new mem , Rap thật là ...........hay quá :D:D:D

3. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Thanks Nick bên nước ngoài họ phân tích đầy đủ lắm nhưng mình rất muốn các bạn chia sẻ với thực tế mỗi loại các bạn nuôi để mình học hỏi kinh nghiệm sát với thực tế hơn . Sau này nếu có nuôi cùng loại mình sẽ học hỏi kinh nghiệm của các bạn :D

4. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Mình rất vui khi quen đc 1 người bạn nhiệt tình như bạn , Nếu ai cũng vui vẻ chia sẽ kinh nghiệm như Rap thì thật là tốt quá . Nick chỉ tiếc là mình mới chơi nên ko có tí gì để chia sẽ cho anh em hết , toàn phải học hỏi nên ko giúp gì đc cho anh em. thấy xấu hổ quá !!! :(

5. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Mình cũng mới mà . Từ lần tra Google đầu tiên về Falconry tới nay cũng chỉ tròn 1 tháng thôi . Kinh nghiệm thì cũng toàn là học hỏi tư các trang nước ngoài và các bạn việt nam trên diễn đàn :D hihi mình thích học ỏi kinh nghiệm nên chăm post bài đó thôi , chứ nhiều bạn rành lắm chắc ngại Post đó :D

6. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Hix nếu anh em có kinh nghiệm thì chịu khó chia sẽ nhau với , cứ vầy thì tội nghiệp new mem . Cũng như bạn gì vừa chết chú chim trong topic kia , hix nghĩ mà thấy tội , ko biết chăm sóc chạy chữa , cũng ko biết ĐT ai để hỏi han , hậu quả là......chết chim .
    Sau vụ đó Nick thấy mình cần làm 1 cái gì đó giúp new mem , nên mới lập cái topic lưu thông tin và số Đt anh em, tiện cho việc hỏi thăm trực típ những khi cần thiết , chứ mà cứ đợi viết bài xong đến lúc có trả lời thì......... toi mẹ chú chim rồi .
    chỉ mong anh em nhiệt tình cho SDT của mình vào đó, để giúp đỡ anh em khi cần thiết và lúc cấp bách hix hix .......!!

tieu de thích bài này.
  7. Raptor

Raptor Thành viên Mới

@chimchimchim
    chim nhà bác mỗi ngày ăn = nào chim cút

Chú merlin cái của mình nặng 218g tính tròn 220g . Theo công thức tính lượng calo cần thiết để chim khỏe mạnh theo chế độ vận động bình thường ( hệ số 1 ) = 80.129 KCal / ngày . 1 chú chim cút nặng trung bình 120- 122 g ( 4.5 Oz ) tương đương với 134 KCal .
    Theo lý thuyết một ngày cho ăn già nửa con . Nhưng do mình mới bắt chưa được một tháng , muốn vỗ béo một chút nên thường cho ăn nhiều hơn từ 59g tăng lên 70-72g chim cút / ngày . Mấy hôm tết không mua được gì nên cho ăn tầm bậy tầm bạ + với bận bịu quá chủ quan cũng chả tính toán lượng Calo với thức ăn phù hợp . Kết quả đau thương quá , nhìn em nó yếu loạng choạng nhưng đôi mắt vẫn rất có hồn mà thấy thương nó quá ! chút kinh nghiêm đau thương mong ae lưu tâm !

8. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

anh battep có đưa số ĐT của ảnh bên topic kia kìa, Rap thử ĐT trực típ cho ảnh coi có giúp đc gì ko ! anh battep cũng là người có nhiều kinh nghiệm về mấy vấn đề này, hy vọng là ảnh có cách giải quyết .
    chứ tình hình vầy nghe buồn quá!!!!=((

9. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Cảm ơn mọi người quan tâm chia sẻ cùng Rap , Rap sẽ cố gắng chạy chữa và tìm hiẻu căn nguyên gây bệnh . Mới theo FC nên còn nhiều sai xót rút kinh nghiệm cho những lần tới .
    Rap quên mất lúc chiều đút cho em nó ăn nhìn kỹ chân thấy bắt dầu khô , tróc 1 vài miếng da rất mỏng do không ăn nên thiếu nước , cho uống nước suông cũng không bù lại nước .
    Một điêu quan trọng nữa là mới xuất hiện thêm một vết bumblefoot , tuy nhìn chưa rõ nhưng cũng rất đáng ngại ! Cơ thể nó yếu nên bệnh cứ dồn dập đến :((

10. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Sao mà khổ thế ko biết !!! Hết chuyện này lại đến chuyện khác......... rap ĐT cho anh battep chưa ? coi anh ấy có giúp gì đc ko ? giờ này mới hiểu đc cảnh cần người khác giúp đỡ như thế nào , Hôm trước Nick cũng như rap, cứ lo lắng chạy ra chạy vô, tìm người giúp lại ko biết số Đt ai hết , chán .
    Rap ĐT cho anh ấy đi , Hy vọng mọi việc sẽ đi qua êm đẹp .

11. le_nam

le_nam Thành viên Mới

híc.nhiều vấn đề quá.nuôi bọn này phức tạp quá nhỉ.nhưng nuôi em nó hãy nghĩ đến cảnh cùng em nó phiêu lưu săn chắc là thú vị và mãn nguyện lắm.chúc FC sớm có những thành quả cho ace chiêm ngưỡng.thân!

12. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Uh mai mình sẽ hỏi bạn battep hôm nay quay cả ngày với nó mệt quá còn mấy việc dồn lại chưa làm được , để mình xem nốt qua đêm nay xem sao mình vẫn cảm thấy có hy vọng cứu chữa . Hi le_nam rất vui được bạn quan tâm , quả thật thuần được 1 chú chim ăn thịt hoang dã thích lắm , nó chịu chấp nhận mình là chủ và nghe theo hiệu lệnh của mình là niềm vui rất lớn . Đặc biệt khi nó chịu cho mình vuốt ve mà không cắn , cậu em ruột mình thò tay vô nó vẫn cắn :D . Mình chưa có được cảm giác khi đi săn với chúng nhưng chắc chắn đó là niềm vui vô cùng lớn lao khi theo FC mà bất kỳ ai cũng đam mê !

13. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Buồn quá ! hôm nay em Merlin của mình đã trút hơi thở cuối cùng trên tay , yếu kiệt sức nhưng trước khi chết em nó vẫn cố ngóc đầu lên kêu to vỗ cánh như muốn bay lần cuối ! Nó ra đi mà đôi mắt vẫn tròn xoe trong veo tội quá . Mình đã cố hết sức cả đút cho ăn mà em nó nôn ra hết . Chút kinh nghiệm buồn do chế độ ăn không kiểm soát chặt chẽ , mong anh em đề phòng nhé . Nuôi chim trưởng thành quả là khó khăn hơn mình nghĩ nhiều , thiếu hụt 10-20g mỗi bữa cũng dẫn đến chuyện đáng tiếc xảy ra .
    Giờ còn 2 lông cánh và 1 lông đuôi giữ làm kỷ niệm ! Lần tới mình sẽ cố gắng chăm sóc để tránh chuyện đáng tiếc như trên . Mình cũng từng nuôi nhiều chim mà chưa có chú nào để lại nhiều kỷ niệm đẹp như chú này ! Mỗi khi hô UP là nó lại ngoan ngoãn bay đến găng mình ăn o:)
    Chúc ae chăm sóc chim tốt nhé !

14. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Hix hix , thêm 1 mem nữa mất đi chú chim yêu quý !! ngay lúc này Nick cũng ko biết nói gì nữa chỉ biết nói là ............Thành thật chia buồn cùng Rap !!
    Có thể đây sẽ là 1 bài học chung cho tất cả anh em falconry chúng ta. !!

15. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Mình gưi các bạn công thức tính Calo cho chim nhe , các ban tham khảo :
    BÀI IV - Dinh dưỡng .
    Sức khỏe bắt đầu từ chế độ dinh dưỡng trong các bữa ăn . Chế độ dinh dưỡng tốt nhất của bất kỳ loài chim ăn thịt nào là sự cân đối chủ yếu dựa trên những gì mà chúng gặp trong tự nhiên . Ví dụ một Red-Tail duy trì chế độ ăn uống ngày một nặng ở thỏ , chuột , chim bồ câu và bổ xung chim cút , tim bò . Một Hawk Sharp-Shinned sẽ được duy trì tốt ở bồ câu , Chim sẻ và một số chim nhỏ khác . Một chim ưng nhỏ sẽ thích hợp với lòng gà , tim gà sau đó chuyển sang thịt chim nhỏ , chuột hay côn trùng .
    Đa dạng trong các bữa ăn là điều tốt , đặc biết trong chế độ dinh dưỡng thêm vào chim cút , tim bò , cổ cánh gà , chim bồ câu.... sẽ giúp chim của bạn có được sự đa dạng dinh dưỡng từ nhiều nguồn khác nhau . Luân phiên thức ăn , không nên cho ăn một loại trong thới gian dài . Khi mới bắt em Merlin về mình cũng mắc sai lầm cho ăn mỗi chim cút gần như cả tuần nên nhiều khi thấy em nó không hào hứng mấy , có bữ ăn giảm sút hẳn
    Khi nuôi chim ưng thì nhất thiết phải cần có tủ lạnh thông thoáng , khả năng luu trữ đông lạnh tốt . Bạn có thể dự trữ nhiều loại , to nhỏ để chim ăn dần và đồng thời được đa dạng hóa khẩu phần ăn của chúng . Và cũng để dự trữ chiến lợi phẩm sau những lần săn bắt
    Điều quan trọng nhất khi nuôi loài chim ăn thịt là phải đánh giá được những gì có từ nguồn thực phẩm . Một chú chim khỏe mạnh với bộ lông óng ánh , không thấm nước cần phải có chất béo trong chế độ dinh dưỡng . Không nên loại bỏ quá nhiều chất béo có trong thịt , đặc biệt trong giai đoạn giảm cân để đi săn .
    Không giống như thực phẩm chúng ta nấu hàng ngày ( loại bỏ sạch xương ) thức ăn của chim yêu cầu có cả xương để đảm bảo các khoáng chất thiết yếu để chúng hoàn thiện hệ cơ bắp , xương cốt , lông cánh . Tuy nhiên cần tránh cho ăn những chỗ xương sắc nhọn hay do bạn chặt không dút khoát sẽ để lại những mảnh xương vụn nhỏ , sắc rất dễ làm thủng dạ dày chim . Chú merlin của mình rất ưa thích ăn xương cánh , xương cổ và sườn . Còn xương sống , đùi mình không cho ăn vì rất khó tiêu hóa hết được . Một số bạn cho rằng phần cánh rất ít chất dinh dưỡng , nhiều da nên thường loại bỏ , nhưng mình thấy đây là phần bổ xũng Canxi rất tốt cho chim , nếu quá dài bạn nên chặt 1/2 cánh tại chỗ nối giữa khớp nối 2 xương , tránh chặt ngang sẽ tạo ra những mảnh rất sắc nhọn có thể gây nguy hiểm cho chim . Mình thấy nhiều bạn còn xay nhỏ chim cút cả xương để cho chim ăn ! điều này cũng không nên . hãy để chú chim tự xé thức ăn trên găng , chúng sẽ luyện được những phản xạ vô điều kiện trong tự nhiên , cơ cổ với lực giằng xé khá mạnh + cơ chân Chân giữ chặt thức ăn + sự thăng bằng trong điều kiện trên găng .
    Đối với thức ăn bạn cần lưu ý kỹ như sau :
    - Không dược cho ăn thức ăn nóng hoặc lanh .
    - Không được cho ăn thức ăn chín ( đã qua nấu nướng )
    - Thức ăn phải được giã đông bằng nước sạch trước khi cho chim ăn . Không được sử dụng lò vi sóng .
    - Không cho ăn thức ăn đã để quá lâu trong tủ lạnh làm mất đi một số chất dinh dưỡng thiết yếu và Vitamin hưu cơ .
    CÔNG THỨC chung cho lượng thức ăn mỗi ngày , đảm bảo khỏe mạnh cho chim được tính theo công thức như sau ( bạn nên áp dụng theo ) :
    0.7x1.5x78xM - Đối với chim ít vận động , mới bắt về
    1x1.5x78xM - Đối với chim vận động bình thường
    1.3x1.5x78xM - Đối với chim năng động , săn bắt
    M : Trọng lượng chim kg được 2 lần căn bậc hai
    Ví dụ : Bạn có chú GosHawk nặng 1200g = 1.2 Kg ( chế độ hoạt động bình thường )sau hai lần căn bậc hai sấp xỉ 1.0467 . Ban tính 1.0467x78x1.5x1=122.4639 KCal Đây chính là số calo mà chim bạn cần mỗi ngày
    Đây là công thức chung được hầu hết các Falconer dử dụng , nên mình hoàn toàn tin tưỡng và sử dụng công thức trên .

16. battepkhoca

battepkhoca Thành viên Mới

cám ơn Rap bài viết rất ý nghĩa, lưu ý các bạn cũng tùy từng trường hợp cụ thể mà có biện pháp cũng như áp dụng lý thuyết, sánh, kịnh nghiệm, ví như chế độ cho ăn, bạn phải bám sát vào phản ứng của con chim (mình vẫn thường có ghi chép từng hôm,từng bữa, sáng trước khi cho ăn trọng lượng là bao nhiêu, cho ăn mồi nặng bao nhiêu, ăn xong rồi chim tăng bao nhiêu gam. trong quá trình ăn và tập cần ghi hoặc nhớ rõ số lần hoàn thành bài tập hoàn hảo, và các phản ứng chưa đạt,) cộng thêm ý đồ luyện tập, tăng cân, giảm cân, bay tư do hay đi săn từ đó bạn xẽ biết cho nó ăn bao nhiêu trong lần ăn tới.
    BỞI VẬY theo mình chơi chim nhỏ nhất thiết phải có một cái cân (tối đa cân được 0.5g đổ lên)mình chưa có điều kiện lên vẫn đang dùng cân nhãn hiệu Mai Hoa 130k một cái
    PS; không lên máy móc lý thuyết quá. hãy chơi và trải nghiệm

17. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Thanks ý kiến của Hải mình rất cần những kinh nghiệm thực tế như vậy để học hỏi . Mình cũng chưa mua được cân điện tử nên xài cân cơ học 2 kg . Mình tính lượng thức ăn với calo cho từng ngày rồi chia đều làm 3 phần , nhiều hôm bận chia 2 phần .
    Đang bỗ xung canxi = vỏ trứng gà rang khô 20 phút xay bột tẩm vô thức ăn . Mình cũng chưa biết têu chuẩn canxi như thế nào đành đại khái mỗi hôm cho 1 chút ngoài ra vẫn cho ăn cả xương mềm , xụn .
    Hôm nào bạn up ảnh hay Clip mới nhất về em Kes để mọi người xem , giao lưu nhé . Hôm trước định bắt 1 em nhưng nghĩ thức ăn chủ yếu của nó là chuột và thằn lằn , mình không kiếm nổi mấy thứ đó nên thôi :D
    @chimchimchim hôm nào up ảnh hoặc clip em Crested Goshawk của bạn nhe'
    P/S : ae nào biết chỗ bán hoặc đặt làm Găng tay bằng da trâu da bò ở HN chỉ mình với nhé . Thanks

18. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Có cần thiết phải căng thẳng và chuẩn mực trong vấn đề thực phẩm quá như vậy ko thế Rap ??
    Nick mới đọc đến cái công thức tính calor mà đã lùng nhùng đầu óc rùi ... nói túm gọn là đọc đi đọc lại vẫn chưa hiểu đc bảng công thức đó là như nào hết . Căng thẳng quá !!!!

19. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Hi hi toàn là các bác tiền bối bên tây đúc kết lại thôi , mình đi sau cứ học hỏi trước rồi rút kinh nghiệm bản thân dần dần mà :D .

20. KI_O

KI_O Thành viên Mới

Đúng là chim sẻ, cút rất giàu canxi nhưng cũng phải lúc nào cũng thế nhiều loài bạn không cần phải cho ăn sẻ hay cút vì ngoài thiên nhiên có nhiều loài không ăn chim vẫn nuôi con bằng thịt chuột, cá tùy vào đặc tính mà cho khẩu phần bạn à, với lại cần phơi nắng sớm để bổ sung canxi vẫn tốt cho chim...ăn thịt sẻ cút là do mình sợ mất canxi thôi, chủ yếu khi mua chim về bạn cần biết đó là loài nào khẩu phần ngoài thiên nhiên là gì, chim sẻ cút là bổ sung canxi

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé