Dauxamatmeo bán chim lộn, anh em cẩn thận

Thảo luận trong 'Thông Lồng - Anh Em Nên Đọc' bắt đầu bởi mitbum, 10/9/13.

1. mitbum

mitbum Thành viên Mới

Topic kia em viết sai tên nên em đăng lại topic này, mod xóa hộ em nhé.

Sáng nay giật mình bất thình lình ngồi rảnh rỗi ngắm chim lại phát hiện ra em chim mộc vừa bắt bị lộn. Đang cho em ấy đứng phơi nắng mở nửa áo lồng thì thấy em đứng xuống bàn chiến lộn vèo vèo lên nóc chéo đỉnh lồng.

Chim em vừa bắt về hôm thứ 7 của Dauxamatmeo Hải Phòng. Alo thì ông ấy kêu là bắt chim được 3-4 ngày hôm không bảo hành, sao không check kỹ trước để đến hôm nay rồi mới bảo. Về cơ bản em đọc sơ sơ trong topic ông ấy bán cũng không có gì đáng kể nên tin tưởng.

Ông ấy bảo do chim để dưới bóng đèn, cửa sổ nọ kia nên bị lộn. Haizzz, em nuôi mi thì được vài tháng nhưng nuôi khuyên, chòe với chào mào thì lâu lắm rồi. Chả nhẽ không biết mấy cái lỗi sơ đẳng đó. E còn cẩn thận sợ em mộc này bị em mi chơi giàn ở nhà đè nên cho tận lên gác thượng cho lành.

Nói thật ông Dauxamatmeo nói vậy thì em cũng chịu. Vì như ông ấy nói đầu tiên thì là do mình không check kỹ khi chim được chuyển về. Tuy nhiên, em cũng lên đây cảnh báo để mọi người biết không dính.

Nói thật là từ hôm thứ Bảy nhận chim em cũng chả có thời gian check. Sáng thứ 7 với sáng Chủ nhật lên NBK dợt mi. Trưa, chiều về làm + đưa vợ đi chơi, chiều tắm cho loạt chim ở nhà cũng hết ngày.

Công việc bận nên đến sáng nay mới ngồi rảnh cho em phơi nắng tý và ngồi ngắm thấy em lộn vèo vèo.

Chim mộc bắt cũng chỉ 850k (cả tiền ship từ HP) nhưng nói thật là bực mình. Lần đầu tiên em mua bán chim từ xa bị quả này thôi đành chịu.

Chắc cho ông bạn không biết chơi chim treo nghe hót nghịch vậy. Được cái nó cũng khá mau mỏ.

Nói chung là bực như con mực…

Last edited by a moderator: 10/9/13
  2. Hoami09

Hoami09 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Giáo viên dạy lái xe
    Ðề: Dauxamatmeo bán chim lộn, anh em cẩn thận

Lần sau cố gắng check cẩn thận bạn nhé. Chim mộc mà mua bán xa cũng khó nói lắm. Mình mua chim toàn phải cất công đến tận nơi xem thôi bạn ạ. Nếu xa quá thì thôi chờ cơ hội khác vậy:)

3. mitbum

mitbum Thành viên Mới

nói thật là mình cũng chưa bao giờ có ý định mua bán xa. Tuy nhiên thấy cái topic hắn đăng người mua cũng nhiều nên mới thử mua 1 con. Cũng chỉ mua con mộc 3 tháng lồng khá đứng không đâm mặt thôi. Được cái là về nhà hót ngay.

Chim ngon thì đương nhiên em bắt ở HN cho lành rùi. :)

4. tuanhuyen278

tuanhuyen278 Thành viên Mới

xin chia buồn cùng bác. upppppppppppppppppppppppp cho mọi người biết

5. Lãng Tử HN

Lãng Tử HN Thương gia

Chim mộc tinh thì chẳng ai dám bảo hành quá 3 ngày đâu bạn ạ.Người hoảng sợ sinh thần thánh, chim hoảng sợ sinh ngoái lộn là bình thường.

6. mitbum

mitbum Thành viên Mới

Em cũng hiểu. Nhưng con này tương đối đứng rồi bác. Mở nửa áo lồng chỉ nhảy nhẹ thôi. Chứ loại đâm mặt phi như điên thì em cũng không chấp ạ.

Thêm nữa em giữ rất cẩn thận. Để tận trên sân thượng cho không ai qua lại ngoài em ạ.

7. binh_82

binh_82 Thành Viên

cẩn thận nhé bạn ạ! mộc thì còn nước còn tát mà chứ như thuộc thì mới sợ

8. PHUNGDU1982

PHUNGDU1982 Thương gia

Bạn nghe mình khuyên nhé, kiếm 1 con mái thật đứng lồng , để 4 đến 5 hôm bơ vơ không ốp với con đực nào khác, sau 4 đến 5 hôm bạn ốp chặt với con mộc dở vừa bắt . CON mái bạn để 1/2 áo lồng. Con đực bạn để 1/4 hé áo lồng. Để 2 con đông người qua lại nhưng tuyệt đối không gây tiếng động lớn hoặc động chạm đến lồng chim đực(tránh hoảng loạn chim đực), cóng thức ăn để thật ít cám luôn luôn để chim đói( ếch no khó nhử), có thời gian thì ngày cho ăn 3 lần . Bạn làm như tôi nói thử trong vòng 1 tuần xem con chim còn tật không. Nếu còn thì đem cho hay phóng sinh tùy bạn, nếu hết thank nhẹ tôi 1 cái. Tôi nói vậy bởi con chim mộc khi mới mua về thường hay có tật nhảy nhìn rất khó chịu, vì nó vừa bị hoảng loạn sau khi bị bắt tay hoặc vận chuyển.

9. mitbum

mitbum Thành viên Mới

Cám ơn bác để em thử thực hiện xem sao. Tuy nhiên vụ thời gian thì hơi kẹt vì em cũng đi làm công ăn lương theo giờ tương đối hành chính (đi làm muộn hơn và về sớm hơn).

Em định thử cả biện pháp nâng cầu và cho lồng nhỏ xem.

Chim thì em tuyệt đối không bắt tay ợ :)

10. chimcanhvn12

chimcanhvn12 Thành viên Mới

Hum trc vừa mắc 1bacs đến mua chim của o đauxamatmeo xong.thấy bán co vẻ uy tín ai dè lại bán chim lộn ah thế mới chết k chứ.bài học của bác này lần sau k nên mua chim xa.cứ gần mua cho rẽ giải quyết.....

11. dauxamatmeo

dauxamatmeo Thương gia

Mấy hôm mình bận o vào topic up bài, vừa có cậu em chơi mi cùng nói về vấn đề này mình đang đi chơi chim nghe thấy tá hỏa về mặc dù trời đang mưa to,Mình xin kể đầu đuôi câu chuyện để mọi người phân xử. (có đủ nhân chứng cụ thể)
    Thứ nhất em bán họa mi trong topic này cả bán buôn và bái lẻ cũng trên 200 con mi rồi, đặc biệt có những người bắt của em để nuôi chơi hơn chục con ( không phải mua để bán buôn các bác nhé) nhưng chưa có ai nói em bán chim ngửa hay lôn cả. Bác nào hay vào topic của em đều biết chim tật lỗi em thường hay đăng lên và bán rẻ cho ae chơi hót chỉ 300k đổ lại chứ không bao giờ bán lừa cho người khác.
    Con chim em gửi đi hôm trước khi gửi em có 2 bác ở dưới em xuống xem và đều ưng. trong đó có anh Lâm ( nick hoami09 ) và hôm đó anh Lâm xem con này rất kĩ gần 1h sau anh ấy không bắt vì muốn bắt con chim nào to hơn, ( con họa vểnh anh Lâm nhé, anh có vào thì comen làm chứng dùm em)
    Về vấn đề của bạn này em xin nói 2 vấn đề :
    1 Sau khi nhận chim bạn đã nhắn tin với ý ám chỉ không phải con chim em chụp ảnh và gửi cho bạn áy, vì nghĩ bạn mới chơi nên em còn chỉ rõ đặc điểm của con chim là đầu nó hơi bị thiếu 1 tý lông và giữa đuôi có 1 lợi bị gãy, lúc đấy bạn ấy đã đồng ý là đúng chim.
    2 Con chim mình gửi sáng sớm thứ 7 đến thứ 3 bạn ấy gọi điện nói bị lộn, mình đã nói mất móng, ngoái lộn mình chỉ bảo hành trong ngày hoặc là ngày hôm sau còn khàn khê có thể là 1 tuần ( em thử hởi trên diễn đàn này có bác nào bán mi mộc mà bảo hành ngoái lộn đến 4 hôm không ạ, bản thân em nuôi mi lâu năm mà còn bị ngoái lộn còn phải bán rẻ đi chứ o ai dám vỗ ngực nói nuôi mi mà o bao giờ bị ngoái lộn)
    . Hơn nữa nói gì cũng phải có lý để người khác nghe hợp lý, em thử hỏi có ai mua chim ở xa khi nhận chim mà không phải xem ngay để xem nó có mất móng( điều này rất dễ xảy ra trong quá trình vận chuyển) hay ngoái lộn để còn báo với chủ chim bảo hành cho mình, còn bạn ấy nói đến hôm thứ 4 mới xem chim và thấy nó lộn ( ở đây em xin hỏi tất cả mọi người ai thấy bạn ấy nói là có lý ạ) , có ai mua con chim ở xa mà 4 hôm sau mới xem nó có tật lỗi gì không là điều hoàn toàn vô lý. Hơn nữa người đã có kinh nghiệm nuôi chim thì chỉ bỏ ra 15p ngồi xem con chim là biết nó có tật lỗi gì không.
    Bạn ấy nói sáng bỏ ra xem thấy nó lộn vèo vèo thế sao khi nhận chim xem chim bạn nhắn tin ngay với ý o fai chim mình chụp ảnh gửi mà bạn ấy không thấy ngay nó " lộn vèo vèo" như bạn ấy nói và phản ánh ngay, ngay cả khi mình nhắn tin nói những đặc điểm để nhận dạng đúng con chim chắc chắn lúc đấy bạn ấy cũng đã xem lại và có phản hồi là đúng chim, vậy sao lúc đấy bạn ấy không thấy nó lộn vèo vèo.
    Em chỉ xin phép nói đến đây vì như vậy đã quá đủ để mọi người nghe và ngẫm ra đâu là đúng sai, em xin phép không thanh minh hay bình luận gì thêm.

12. mitbum

mitbum Thành viên Mới

Bác Dauxamatmeo nói không chuẩn rồi:

- Thứ 1: em không nói đó không phải là con chim anh chụp hình mà là con chim này đầu không xà như anh tả là đầu xà. Còn con chim nếu không phải ảnh thì em đã trả lại chim ngay từ đầu rồi.

- Thứ 2: chuyện em chưa ngồi check được chim ngay là điều bt. Lúc nhận chỉ check móng mỏ đủ thôi. Con chim có vài trăm lại thấy bác bán có vẻ uy tín nên chủ quan không kiểm tra ngay.

Như em đã nói, có gia đình rồi nên mấy ngày cuối tuần khá là bận, còn công việc nữa. Cái này là chủ quan.

- Thứ 3: em mang về có xem chim, nhưng con này đặc điểm để im lặng nó mới lộn. Có người đứng cách xa nhìn 2 mét cũng không hề lộn (???). Đó cũng là 1 phần lý do mà không phát hiện sớm ngay từ khi mới về.

- Thứ 4: Ngay sau khi nhìn thấy nó lộn em alo cho anh ngay. Anh bảo không bảo hành vì 4 ngày rồi. Em okie không vấn đề gì và cũng không ca thán với anh 1 lời nào nữa.

Cái này là lỗi của em do em không kiểm tra kỹ khi nhận, em phải chịu. Em cũng đâu kêu anh phải đền chim hay đền tiền cho em, phải không?

Còn chuyện em lên đây nói là để cảnh báo mọi người nên kiếm tra kỹ chứ không có ý định đòi lại vài cái trăm bạc.

13. Duyphamle2205

Duyphamle2205 Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Phóng viên!

CÓ gì anh em giảng hòa cho nhau, hôm nọ vụ lùm bùm bên ARO giữa Hoamilc và kiem hop sua, cuoi cùng em vẫn giảng hòa ok, tiền cũng chả, chim cũng lấy, em mong các bác giúp nhau như thể..........để tạo sân chơi lành mạnh.........

14. Hoami09

Hoami09 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Giáo viên dạy lái xe

Mình cũng có xem qua con chim của hiếu bảo gửi đi hà nội. thật ra con đấy hơi bị hay, vì thấy thái độ ok, dí mái búng loạn xạ, tọc tọc là múa lân. Vì chim không được bộ khủng long nên mình không bắt, chứ to tí nữa là xong rồi:D:D có thể nhiều lý do trong quá trình vận chuyển hay trong quá trình nuôi nhốt mà dẫn đến con chim hoảng sợ sinh tật. vì vậy theo mình bác mitbum cứ để từ từ nuôi tĩnh 1 thời gian xem khi ổn định nó có trở lại bình thường không. Đây cũng là một chút kinh nghiệm cho mọi người mua bán ở xa lưu ý. Kiểm tra kỹ lưỡng khi nhận chim, Chuyện không có gì ghê gớm mọi cái có thể bỏ qua được. Theo ngu ý của mình là như vậy :D

15. mitbum

mitbum Thành viên Mới

Okie bác. Nói chung là con chim bị vậy em chỉ phản ánh vậy thôi.

Em không phải đối việc con chim này khá có tố chất. Tiếc là về em dí mái nó lại nhảy như hơi sợ. Bình thường thì không sao. Được cái khá mau mỏ :)
    Nay em đã qua bác Minh đinhj công làm cái hộc. Hy vọng về sẽ hết. Không hết thì em cứ vứt đó nuôi chơi vậy ^^! Chán thì đem tặng. Hehe

16. mitbum

mitbum Thành viên Mới

Mình nuôi vài con thú vui thôi không buôn bán bác ak ^^!

17. vn01063693

vn01063693 Thành Viên

Trc e cũng đi bắt con my vs ông anh quãng đg khoảng 20km. Đường cực xóc. Lúc tét ở nhà chủ chim cũ rất kĩ thì k tật lỗi. Về đến nhà tự nhiên ngoái lộn. => đường xóc quá làm chim hoảng. May ông anh e cũng tỉnh. Che ngay áo lồng chỉ để hở ánh sáng cho chim nhin để ăn cám. 1 tuần sau mở áo ra chim lại bình thường hết tật luôn. Bác chủ cũng thử như ông anh e xem có kết quả k nhé.

18. mitbum

mitbum Thành viên Mới

Cám ơn bác, để em thử xem thế nào :) Em đang vứt nó vào hộc rùi

19. mptb85

mptb85 Thành viên Mới

việc này cũng khó nói lắm e ơi, có thể con chim đó trước có tiền sử bị ngoái rồi, nhưng bị nhẹ nên người ta chữa đc, nhưng khi chim bị hoảng rất dễ sinh tật lại. vì vậy kể cả chim có test kỹ đến đâu cũng khó xác định đc, nói chung mua bán chim nhiều khi cũng là may rủi thôi..

20. alonehellboy

alonehellboy Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    tự do

Nói chung là hót hay hơn chim, bảo hành nhưng hok đổi hay trả lại:((

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé